ข้อสงสัยในการดูการประกวดสุนัข
โดย coffee กาแฟ - Tuesday, 16 June 2009, 06:55PM

เคยไปดูประกวดสุนัข แล้วสงสัยค่ะ

รบกวนท่านผู้รู้ตอบให้หน่อยนะคะ

1. ทำไมเวลาหมาลงประกวด เจ้าของบางคนก็ปรบมือ บางคนไม่ปรบ สงสัยว่าถ้าเราเชียร์ตัวไหนควรจะปรบมือด้วยหรือเปล่า

2. ในการประกวดไม่มีพิธีกรอธิบายให้ฟังหรือคะ ว่ามีการตัดสินยังไง สุนัขสายพันธ์นี้มีลักษณะเด่นยังไง

3. การแบ่งกล่มประกวดแบ่งกันยังไงเหรอคะ

รบกวนด้วยนะคะ ชอบไปดูคะ แต่เวลาไปดูทีไรงงทุกที

ตอบ: ข้อสงสัยในการดูการประกวดสุนัข
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 16 June 2009, 07:28PM

ส่วนผมขอตอบในส่วนที่เข้าใจนะครับ การประกวด เวลาสุนัขตัวไหนได้รับรางวัล เราก็ปรบมือให้เกียรติกัน เป็นมารยาทที่ดีครับ ถ้าปรบมือเชียร์ในขณะที่กำลังลงแข่งขันอยู่ ตามความคิดของผมนะครับผมว่าไม่สมควรครับ บางครั้งจะทำให้สุนัขตัวอื่นเสียสมาธิครับ แต่กรรมการถ้าตรงจริงๆ ท่านไม่หลงทางครับ  หลังจากให้คะแนนก่อนรับถ้วย ส่วนมากจะมีการอธิบายตามหลักการครับ  ถ้าเป็นชาวต่างชาติผมฟังไม่ออกครับ ถ้าบางแก้วผมเคยเห็นท่านอาจารย์จิตติ พิษณุโลกได้อธิบายตามหลักการระเอียดยิบเลยครับ (ต้องขอโทษท่านผู้รู้บางท่านที่ผมไม่ได้เอ่ยนาม ) การอธิบายบางครั้งเจ้าของสุนัขบางคนไม่ยอมรับ ก็เป็นภัยแก่ตัวเองครับ ถ้าสุนัขพันธุ์บางแก้ว ไทยหลังอาน จะอยู่กลุบ 5 ครับ ลองดูในใบสมัคประกวดครับจะมีบอก  ผิดพลาดยังไงต้องขอท่านผู้รู้ช่วยตอบและแนะนำได้นะครับ สวัสดีครับ
ตอบ: ข้อสงสัยในการดูการประกวดสุนัข
โดย coffee กาแฟ - Thursday, 18 June 2009, 03:09PM

ขอบคุณคุณอึ้งย้งนะคะที่ให้คำตอบ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew