แบบนี้โรคอ่ะไรค่ะ
โดย กัญญาภัค นกหนู - Monday, 8 June 2009, 03:29PM

สุนัขที่บ้าน 3เดือนกว่าๆ แล้วหลังจากไปหาหมอ ด้วยโรคหวัดมันก้อซึมไปเลยค่ะ ไม่ขี้เล่นเลย

เอาไงดีค่ะ

คิดว่ามันเปนโรคอะไร เพราะอะไรค่ะ

ตอบ: แบบนี้โรคอ่ะไรค่ะ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Monday, 8 June 2009, 08:33PM

ลูกหมา 3 เดือนกว่า ซึมมา 4 วันแล้ว  ควรรีบพาไปหาหมอ(อาจจะต้องเปลี่ยนหมอ)

ยังดีที่หมายังกินอาหารได้  ถ้าหมาซึมและเริ่มกินน้อยลงจะอันตรายมากสำหรับลูกหมาเล็ก   คนในบอร์ด คงช่วยตอบปัญหาทั่วๆไปได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น  แต่ไม่สามารถวินิจฉัยโรคทางอินเตอร์เนตได้ แม้จะเป็นหมอเองก็เถอะ   นอกจากจะนั่งเทียนว่ากันไป

ถ้าเป็นห่วงหมา และต้องการทราบจริงๆว่าหมาเป็นอะไร ควรรีบพาไปให้สัตวแพทย์ ที่คิดว่าเชื่อถือได้ ตรวจร่างกายลูกหมาโดยละเอียดจะดีที่สุด  เจ้าของต้องสังเกตอาการทุกอย่างของลูกหมา  มีไข้หรือไม่  มีขี้มูกขี้ตาหรือไม่ กินน้ำ กินอาหาร ได้มากหรือน้อยอย่างไร ฯลฯ รวมไปถึง ลักษณะของอุจจาระ ปัสสาวะ (ถ้าเป็นไปได้ เก็บใส่ภาชนะสะอาด หรือถุงพลาสติคใหม่ๆ เอาไปให้หมอดูด้วยก็ยิ่งดี) เวลาหมอสอบถามอาการ จะได้ตอบถูก....ขอให้ลูกหมาน้อยโชคดี ไม่เป็นอะไรมาก 

ตอบ: แบบนี้โรคอ่ะไรค่ะ
โดย กัญญาภัค นกหนู - Tuesday, 9 June 2009, 09:29AM

ขอบคุนทุกคนมากค่ะ วันพุธนี้จะรีบเอาพาไปหาหมอ 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew