ใครพอมีวิธีทำให้บางแก้วไม่ดุบ้างคะ
โดย Chariya Nuamsri - Saturday, 6 June 2009, 11:16AM

เพราะว่าบางแก้วที่บ้านดุมากคะ กัดคนมาหลายคนแล้ว คุณแม่บอกว่าจะเอาไปปล่อยวัดคะ

ไม่อยากให้แม่อย่างนั้นคะ จึงอยากจะทำให้ไม่ดุ ไม่กัดคนคะ

ตอบ: ใครพอมีวิธีทำให้บางแก้วไม่ดุบ้างคะ
โดย gift limsiri - Saturday, 6 June 2009, 11:50AM

ลองอ่านได้จากกระทู้เก่าๆ นะคะ ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์ พอหมาดุกัดคนก็เอาไปปล่อย แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ยังไงช่วยเล่ารายละเอียดได้ไหมคะว่าสุนัขเพศอะไร อายุเท่าไหร่ การเลี้ยงดูเค้าที่ผ่านมาเป็นยังไง เคยสอนหรือควบคุมเค้าได้ไหม แล้วสาเหตุที่กัดคืออะไร

ถ้าไม่ได้ให้รายละเอียดเลยก็คงจะไมมีใครแนะนำได้หรอกค่ะ

ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนคะ ถ้าใกล้ๆ นนทบุรี ลองมาที่ชุมชนคนรักบางแก้ว ที่กระทรวงสาธารณะสุข นนทบุรีดูนะคะ เรามีการเจอกันเพื่อปรับพฤติกรรมการเลี้ยงเพื่อให้สุนัขดีขึ้นค่ะ ทุกวันอาทิตย์ เวลาประมาณ สี่โมงเย็นเป็นต้นไปค่ะ

แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตัวผู้เลี้ยงด้วยนะคะ

ตอบ: ใครพอมีวิธีทำให้บางแก้วไม่ดุบ้างคะ
โดย gift limsiri - Saturday, 6 June 2009, 12:13PM

ลองอ่านได้จากกระทู้เก่าๆ นะคะ ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์ พอหมาดุกัดคนก็เอาไปปล่อย แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ยังไงช่วยเล่ารายละเอียดได้ไหมคะว่าสุนัขเพศอะไร อายุเท่าไหร่ การเลี้ยงดูเค้าที่ผ่านมาเป็นยังไง เคยสอนหรือควบคุมเค้าได้ไหม แล้วสาเหตุที่กัดคืออะไร

ถ้าไม่ได้ให้รายละเอียดเลยก็คงจะไมมีใครแนะนำได้หรอกค่ะ

ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนคะ ถ้าใกล้ๆ นนทบุรี ลองมาที่ชุมชนคนรักบางแก้ว ที่กระทรวงสาธารณะสุข นนทบุรีดูนะคะ เรามีการเจอกันเพื่อปรับพฤติกรรมการเลี้ยงเพื่อให้สุนัขดีขึ้นค่ะ ทุกวันอาทิตย์ เวลาประมาณ สี่โมงเย็นเป็นต้นไปค่ะ

แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตัวผู้เลี้ยงด้วยนะคะ

โดย เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน - Monday, 8 June 2009, 10:28AM

วิธีทำให้หมาไม่ดุไม่มีหรอกครับ ทุกอย่างอยู่ในสัญชาตญาณของเขาเอาเป็นเปลี่ยนคำถามว่าวิธีควบคุมเขาให้ได้ทำอย่างไร บางแก้วบางตัวก็ไม่ดุ โกลเด้น บางตัวดุจะตาย ก็เป็นธรรมดาครับ เจ้าลัคกี้ของผมเป็นบางแก้วเกรดธรรมดา ซื้อมาแค่ไม่กี่พันบาท ดุมาก แล้วเรื่องความซ่าส์ไม่ต้องพูดถึง เสียเงินค่าวีรกรรมเจ้าลัคกีไปแล้ว3หมื่นกว่าบาทภายใน3ปี เริ่มตั้งแต่ไปกัดไก่ชนเขาตาย2ตัว กัดคนงานมาทำสวน4ครั้ง บุกเข้าไปกัดกับดัลเมเชี่ยนข้างบ้านจนต้องเสียค่าหยูกยาให้กับเค้าไป และยังมีรายละเอียดปลีกย่อย วีรกรรมมากมาย แต่ผมก็ไม่เคยคิดสักครั้งว่าจะตัดหางปล่อยวัด เจ้าลัคกี้ ผมยังรักเค้าตั้งแต่วันแรกที่เอาเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้านจนถึงวันนี้ก็กำลังให้ช่างมาทำกรงใหม่ที่ใหญ่กว่าให้เจ้าลัคกี้ได้วิ่งเล่นอย่างสบายใจ ทุกครั้งที่ผมเข้ามาในบ้านบางแก้วแห่งนี้ จะเปิดอ่านกะทู้ที่บางแก้วจะโดนทิ้ง อยากรู้ว่าทำไมเป็นเช่นนี้ ใครก็อยากจะเลี้ยงบางแก้วโดยไม่เรียนร้กับสุนัขพันธุ์นี้ เศร้าใจครับ

โดย Chakrit Chuaykarn - Monday, 8 June 2009, 07:15PM

เห็นด้วยกับคุณ เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน ครับ

ทำไมไม่เรียนรู้ก่อนเลี้ยง การไม่เรียนรู้ก่อนเลี้ยงเป็นความผิดพลาดของคุณ ในเมื่อปัญหาเกิดขึ้นเพราะความผิดพลาดของคุณ ทำไมจะปัดความรับผิดชอบด้วยการตัดหางปล่อยวัด

ลองหาวิธีควบคุมเขา อย่างที่คุณ เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน แนะนำดีกว่าครับ

โดย Chakrit Chuaykarn - Monday, 8 June 2009, 07:20PM
  ถ้าความเห็นรุนแรงไป ก็ขอโทษด้วยนะครับ
โดย Lycan Werewolf - Monday, 8 June 2009, 07:30PM
  1.วิธีทำให้หมาไม่ดุไม่มีหรอกครับ - หมาดุแก้ได้ แต่คนเลี้ยงบางแก้วส่วนใหญ่ไม่แก้เอง คิดว่าหมาดุแล้วดีเฝ้าบ้านได้กันขโมยได้ แต่ถ้าขโมยมีมีดและปืนละ ไม่ตายทั้งคนทั้งหมาเหรอ?? 2.ซื้อมาแค่ไม่กี่พันบาท ดุมาก แล้วเรื่องความซ่าส์ไม่ต้องพูดถึง เสียเงินค่าวีรกรรมเจ้าลัคกีไปแล้ว3หมื่นกว่าบาทภายใน3ปี เริ่มตั้งแต่ไปกัดไก่ชนเขาตาย2ตัว กัดคนงานมาทำสวน4ครั้ง บุกเข้าไปกัดกับดัลเมเชี่ยนข้างบ้านจนต้องเสียค่าหยูกยาให้กับเค้าไป และยังมีรายละเอียดปลีกย่อย วีรกรรมมากมาย - แล้วไม่คิดจะแก้ปัญหาหรือฝึกหมาคุณเหรอครับ ผมแนะนำให้ดูรายการซีซ่า มิลลาน ทางยูบีซีนะครับ อาจจะช่วยคุณฝึกหมาคุณได้ *สุดท้ายนี้ผมไม่อยากให้หมาบางแก้วโดนคนส่วนใหญ่มองในภาพลักษณ์ที่ไม่ดีเช่น ดุ ก้าวร้าว กัดเจ้าของ หมาที่ดุและก้าวร้าวจะบ่งบอกถึงเจ้าของที่ไม่สนใจจะปรับพฤติกรรมของหมาตัวเอง หมาพร้อมที่ปรับตัวเองเสมอ อยู่ที่ตัวเจ้าของหมาเองละครับว่าพร้อมจะปรับตัวเองหรือไม่
โดย เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน - Tuesday, 9 June 2009, 10:10AM

ขอโทษเถอะlycanคุณเลี้ยงหมามั๊ย แล้วเลี้ยงหมาอะไรจะเลี้ยงบางแก้วทำไมเลี้ยงแล้วเป็นแมวนอนหวด เลี้ยงแมวสีสวาดดีมั๊ย ขโมยเข้าบ้านไม่ตายทั้งหมาทั้งคนเหรอ ครับขโมยเข้าบ้านแน่นอนต้องมีอาวุธติดมืออย่างน้อยที่สุดก็มีด ตรงนี้ทุกอย่างแก้ไขในตัวมันเองครับบ้านผมไม่ได้ร่ำรวยอะไร จนที่สุดในซอยครับเป็นแค่ชาวสวนจนจนครับ แต่มันก็เป็นตัวถ่วงดุลครับว่าขโมยจะเลือกเข้าบ้านที่มีหมา เเละจน กับบ้านที่เลี้ยงแมวแล้วล่อตาล่อใจ ชวนน่าพิศมัยน่าเข้า แก้ปํญหาแล้วครับโดยการทำรั้วครับ ที่เพิ่งจะทำเพราะไม่มีเงินทำรั้วเพิ่งจะได้ทำนี่แหละ บางแก้วหมาเจ้าเล่ห์ครับต่อหน้าเจ้าของสวัสดียกมือมาประจบได้ สบายมาก แต่เวลาเขาจ้องที่จะออกจากกรง ไม่ว่าวิ่งสวนกรงออกมาหรือกัดโซ่จนข้อต่ดแยกจากกัน

ผมไม่สนหรอกครับว่าคุณจะคิดอย่างไรกับผม แต่อย่างน้อยการเข้ามาตอบกะทู้ของผมเจตนาคือไม่อยากให้บางแก้วโดนทิ้ง ผมเกิดมาก็เห็นพ่อเลี้ยงหมาตลอดไม่เคยขาดบ้านมีหลังอาน หมาพันทางมาหลายสิบตัวพ่อเลี้ยงแบบวิธีเดิมให้กินข้าวสวยคลุกกับอาหารที่มีในบ้านครับ ทุกตัวก็มีวีรกรรมต่างกัน  ออรายการทางยูบีซีที่คุณว่าผมคนบ้านนอกไม่มีดูหรอกครับ แล้วอีกอย่างครับทุกครังที่ลัคกี้ออกไปกัดสิ่งต่างต่างมันมีสิ่งเร้าครับ เช่นเจ้าของไก่ชนชอบเอาไก่มาแหย่หน้ากรงให้ลัคกี้เห่าหลายครั้งวันนั้นมันหลุดไปได้เลยจัดการครับ เอาเป็นว่าผมเข้ามาตอบกะทู้เพราะเจตนาข้างต้นที่กล่าว สรุปคือผมมีความสุขในสิ่งที่ได้ทำ สุขใจในการเลี้ยงบางแก้ว ไม่ว่าหมาผมจะเป็นอย่างไรซื้อมากี่ร้อยกี่พันหรือเก็บจากข้างถนนผมดูแลสิ่งที่ผมสร้างขึ้นมาได้

โดย เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน - Tuesday, 9 June 2009, 10:03AM
  ขออภัยพี่น้องท่านอื่นนะครับ แต่ผมติดใจข้อความของlycanที่ว่า  "แล้วไม่ตายทั้งคนทั้งหมาเหรอ"  ผมรู้สึกว่าเป็นข้อความที่คุกคามผมมากครับ
โดย เศกสรร มีเลิศ - Tuesday, 9 June 2009, 10:48AM

บางแก้วของผมน่ะ(ชื่อพี่โซดาเขาดุมากๆ)เขาจะดุเช่นเห่าเสียงดังหรือวิ่งไล่-กัดสิ่งใหนก็ตามไม่ว่าคนหรือสัตว์ไม่ทั้งหมดหรือทุกคนหรอกครับคือมีสิ่งเร้าให้เขาไม่ชอบเช่นเอาไม้ไปไปแหย่เขาตอนอยู่ในกรงเขาจะจำคนนั้นใว้ออกจากกรงเมื่อใหร่คนนั้นอย่าเข้าบ้านผมโดนกระโจนกัดทันที...ต้องสังเกตพฤติกรรมเขาน่ะครับเขาจะบอกเราเองทุกอย่างว่าเขาต้องการสื่อให้เจ้าของรับรู้อะไรผมอายุ 35 กว่านิดๆไม่เคยเลี้ยงหมาเลยในชีวิต(รวมทั้งแฟนด้วย)พอเก็บเงินซื้อบ้านได้ก็หาเขามาคุ้มครองทรัพย์สินและชีวิตครอบครัวผม...คุ้มค่ามากเลยครับพันธุ์นี้ตอนนี้ทั้งรักทั้งหลงเลย(หมาน่ะครับ)

โดย ekawat chaichumpoo - Tuesday, 9 June 2009, 11:17AM

น้องมะพร้าวไม่ดุเลยครับ...แม้แต่คนแปลกหน้าก็ไม่เคยกัดให้ลูบหัวได้สบายๆ...ตอนแรกที่เอามาเลี้ยงยังคิดอยู่เลยว่าคงดุมาก  ตาขวาง ไม่เอาใครเลย ชอบอยู่คนเดียว แต่ผมพาออกนอกบ้านบ่อยๆครับ พบปะผู้คน นานเข้าชักไม่ใช่บางแก้วเสียแล้ว (มันใจดีเกินอ่ะ) มีวันนึงจูงผ่านเด็กอายุประมาณ 7 ขวบไม่เคยรู้จักกันมาก่อนนะครับ (ย้ำว่าไม่รู้จักจริงๆพี่แกเดินรี่เข้ามาเลย นึกในใจว่าอย่าทำอะไรเขานะลูก แต่ก็ต้องประหลาดใจ มันก้มหัวยอมให้เขาลูบหัวกระดิกหางริกๆ เหมือนรู้จักกัน ตั้งแต่นั้นมาผมไม่ต้องกังวลเลยว่ามันจะไปกัดใครเข้า...

โดย เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน - Tuesday, 9 June 2009, 11:45AM
  ถึงคุณlycansหมาผมไม่เคยก้าวร้าวกับเจ้าของ ไม่เคยแม้แต่จะขู่ในลำคอ ไม่เคยกัดก้าวร้าวกับคนในบ้านแต่กับคนนอกไม่ยอมครับ หรือมีสิ่งเร้าต่างกันไป แม้แต่ใครมาสวนผมหากผมอยู่ด้วยก็ไม่ต้องเข้ากรง เขาจะไปนอนดูอยู่ห่างห่าง ที่เล่ามามีลายละเอียดอีกเยอะในสิ่งดีของบางแก้วแต่ในอีกมุมนึงบางแก้วก็คือบางแก้ว ผมไม่ได้ก่อกะทู้ว่าบางแก้วดุคุณไปย้อนอ่านดูกะทู้ข้างต้นก่อนจะว่ากล่าวผม สิ่งที่หมาผมทำก็เป็นสิ่งไม่ต่อเนื่องจากผมเช่นกัดไก่นอกบ้าน กัดหมานอกบ้าน กัดคนงานมาทำสวน ซึ่งแน่นอนว่าคนงานมาทำสวนไม่ใช่คนนอนมุ้งเดียวกับผมแน่ แม้ว่าสิ่งเหล่านี้จะเกิดขึ้นผมก็รับผิดชอบในหมาของผมตลอด ผมเลี้ยงบางแก้วไม่ใช่จุดประสงค์ประกวดแต่จุดประสงค์เฝ้าบ้านครับอย่างนี้แล้ว คนบ้านนอกไม่ได้มีรั้วรอบขอบชิดแบบคนในกรุง แม้แต่การก่อกำแพงคอนกรีตแบบทึบกั้นบ้านในความรู้สึกของคนบ้านบ้าน หมายความว่าจะไม่ต้องการคบกันอีก ที่สวนผมเป็นรั้วลวดหนามกั้น ก็ยื่นข้าวยื่นแกงให้กันทุกวันประสาชาวบ้าน แม้แต่บ้านที่หมาผมไปสร้างวีรกรรมไว้เราก็ไม่เคยโกธรกัน เขาไม่เคยเรียกค่าเสียหายอะไรแต่ผมจ่ายไปเพราะเป็นความรู้สึกผิดของผม ชีวิตคนบ้านบ้านก็เช่นนี้ หากการที่ผมเข้ามาตอบกระทู้ในบ้านนี้แล้วทำให้ พี่น้องที่ดีดีท่านอื่นไม่สบาบใจผมขอโทษนะครับ แต่การตอบกะทู้ของคุณlycanติดคาใจผมจริง "แล้วไม่ตายทั้งหมาทั้งคนเหรอ" ลัคกี้คงไม่ต่างอะไรกับผมกับคนในบ้านขอไม่สู้แต่กับคนนอกไม่ยอม

ถูกต้อง เจ้าแรมโบ้ของผม เจ้าของเก่าก่อนเลี้ยงไม่ศึกษาแต่ละสายพันธุ์ก่อน ซื้อมาได้สามวันตามแฟรชั่นและกำลังน่ารัก แต่ลูกหมาเดินทางโดยเครื่องบินจากพิษณุโลก ขับรถจากโคราชไปรับที่สนามบิน ลูกหมาก็เหนื่อยเพลีย มีอาการหงุดหงิด เพิ่งจะพลากจากแม่ ก็มีอาการเคลียดเป็นธรรมดาขณะที่อยู่ในกรงใส่มาไม่เป็นไร พอถึงบ้านเจอคนแปลกหน้าไม่รู้จักอีก ผลพอเอื้อมมือเข้าไปจับ ถูกงับครับพออภัยกัน หลังจากชินกับคนในบ้านก็จับได้ แต่พอพ่อของคนที่ซื้อมาเห็นความหน้ารักอยากจะอุ้มมั่ง แต่ยังไม่ได้สร้างความคุ้นเคยกับลูกหมาก่อน ผลถูกงับตกใจกระชากออกแผลยามทีเดียว จากนั้นเริ่มถอดใจ มาถามวิธีการเลี้ยงจากผมๆก็แนะวิธีไป อีกชั่วโมงก็อุ้มลูกหมามายกให้ผมบอกใช่เลยคนที่เลี้ยงมันได้ มาอยู่ใหม้ๆก็เอาเรื่องน่าดูมีผมกับหลานสาวจับได้สองคน พยามให้คนในบ้านสับเปลี่ยนให้อาหาร ก็ไว้ใจแค่สองคนกระทั่งสี่เดือนนิสัยเริ่มนิ่ง ผมพาเที่ยวทุกวัน หลงไปผูกไว้หน้าบ้าน คนข้างบ้านเอาขยะไปทิ้งขนถุงลุงลัง ผ่านเจ้าแรมโบ้เลยฟัดน่องซะหลายรู ตอนหลังเลยมาผูกหลังบ้านๆเป็นโรงเรียน มีเด็กนักเรียนมาจับอุ้มเล่นได้ไม่เป็นไร อยู่มาวันหนึ่งเด็กอุ้มอยู่ เพื่อนเล่นพิเลนเอายางมายิงไข่น้องหมา คนที่อุ้มถูกงับหน้าเลยทันที ผลหมดไปเกือบหมื่น รวมที่กัดคนมาประมาณเกือบสองหมื่นแพงกว่าหมาอีก แต่คนอย่างผมมีความดันทุรังสูงต้องเอาชนะให้ได้ ขนาดม้าวัว นกกระจอกเทศผมยังเอาชนะแก้ไขได้นับอะไรกับลูกหมาตัวน้อย ผมคิดวิธีเดียวกับการผึกม้า ที่ไหนมีวงค์ดนตรีเปิดเสียงดังๆ ใหม่อยู่ใกลหน่อยแรกๆ ก็มีอาการดิ้นหน่อยมีต่อ

พอนานเข้าฟังบ่อยๆเริมชิน เราก็พาเข้าใกล้อีกเรื่อยๆ จนชิดลำโพงหลังจากนั้นพอชินเขาจะนิ่งหรือนั่งหลับเลย (แปลกครับผมหลอกหมาได้แต่หลอกคนไม่ค่อยได้ ถูกคนหลอกกลับทุกทีเลย 555) นี่คือการผึกแบบของผมคงจะใช้กับหมาได้ทุกตัวนะ พอจิตประสาทมั่นคงแล้ว ทุกอย่างก็ดีขึ้น เดี๋ยวนี้แรมโบ้จับเล่นได้สบายมาก(แต่ห้ามดีดไข่นะเจ็บแล้วจะเกิดการระแวงอีก) ในการฝึกต้องใช้คำสั่งที่สั้น ให้มีพลัง ใช้กระดาษหนังสือพิมย์ม้วนยางรัดเป็นกระบอง ใช้ตีที่ต้นขาของเราหรือโต๊ะให้เกิดเสียง ใช้คำสั่งสั้นๆว่าไม่ ไม่เอา เวลาทีทำผิด พอจะเข้าใจ ก็เปลี่ยนมาเชิงตำหนิโดยการดุด้วยสายตา คำสั่งเหมือนเดิม ถ้ายังดื้อใช้มือตีขาหลังช่วงสโพกเบาๆเป็นการตำหนิ ถ้าน้องหมายังลนอย่าตีหรือตำหนิ ให้ปลอบจนสงบก่อน ส่วนขาหน้าไหล่ใช้ชมเมื่อน้องหม้าทำได้ดี พยามพาน้องหมาออกสังคมให้เป็นเวลา เค้าจะดีใจมากที่เห็นเราหยิบสายจูงที่จะพาออกไปเที่ยวทุกวัน แต่อย่ายุหมาให้ไล่กัดตัวอื่น เดี๋ยวจะแก้ลำบาก ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราครับเหมือนการเลี้ยงลูก เราให้ในสิ่งที่ดีๆ เค้าก็เป็นหมาที่ดีได ขึ้นอยู่กับตัวเราว่าจะมีเวลาให้กับน้องหมามากน้อยเท่าใด นี่คือประสปการที่ผมเลี้ยงหมามาหลายปีและหลายสายพันธุ์ แต่ผมชอบบางแก้วที่สุด ท้าทายดี แต่ถ้านิ่งแล้วหน้ารักมากขี้อ้อน แต่อยู่ในบ้านเค้าจะดุเป็นธรรมดาของสายพันธุ์บางแก้ว แต่ไม่ทำร้ายคนในบ้าน ขอให้ท่านนำไปเป็นข้อทดลองดูนะครับ  สวัสดีครับ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 9 June 2009, 02:10PM

พฤติกรรมเช่นนี้สำหรับบางแก้วมีให้เห็นกันเป็นประจำ เพราะความไม่เข้าใจจึงอาจถูกเลี้ยงมาแบบผิดๆ ตั้งแต่เล็กๆ โตขึ้นพฤติกรรมก็ก้าวร้าว แต่เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรที่พอคาดเดาได้ว่า พฤติกรรมการกัดที่เป็นอยู่เกิดจากอะไร

คงไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องในลักษณะนี้ แต่เมื่อเกิดแล้วควรตั้งสติว่าสาเหตุว่ามันเกิดจากอะไร ควรจะทำอย่างไร แก้ไขอย่างไร หลายๆท่านเลี้ยงบางแก้วเพราะความไม่รู้เป็นส่วนใหญ่ แต่สิ่งที่ดีก็คือผู้เลี้ยงหลายๆท่านพยายามหาข้อมูลเพื่อแก้ปัญหา แต่ไม่ทราบว่ามีอีกเท่าไรที่ตัดสินใจปล่อยโดยไม่แก้ไขอะไรเลย เรื่องเหล่านี้ไม่อยากให้ไปตำหนิผู้เลี้ยงเสียทีเดียว

ขณะที่ผู้เลี้ยงคนหนึ่งเกิดปัญหา พยายามหาทางออก แต่คำตอบหรือสิ่งที่ได้รับหลายๆครั้งมันไม่ช่วยอะไรเลยแม้แต่กำลังใจ หลายๆคำตอบไม่เคยบอกว่าจะแก้อย่างไร จะทำอย่างไร นอกจากตำหนิติเตียน อยากให้ทุกท่านเข้าใจในสิ่งที่กำลังเกิดขึ้นกับหมาตัวหนึ่งและคนๆหนึ่ง

ถึงคุณ Chariya ถ้าหากคิดจะแก้ไขเขาจริงถ้าไม่สะดวกติดต่อผมได้ที่ Ck0105@hotmail.com   หรือถ้ามีเวลาหรืออยู่แถวนนทบุรีอาจไปร่วมกิจกรรมกับกลุ่มผู้เลี้ยงบางแก้วอย่างคุณหนึ่ง ครูเมศ ที่สละเวลามาช่วยสอน ฝึก

ขอให้โชคดีครับ

โดย Lycan Werewolf - Tuesday, 9 June 2009, 03:36PM
  *ขอโทษเถอะlycanคุณเลี้ยงหมามั๊ย แล้วเลี้ยงหมาอะไร -เลี้ยงครับผมเลี้ยงบางแก้วเพศเมีย 2 ตัว ผมฝึกคำสั่งเบื้องต้นด้วยตัวเองทั้งหมด ชิด นั่ง หมอย คอย มานี่ คลาน สวัสดี 2 ขา ยืน 2 ขา ขอมือซ้ายขวา เดินไม่เคยลากสายจูง(สุนัขอยู่ด้านซ้ายมือผมทั้ง 2 ตัว) พาออกกำลังกายทุกวันๆละ 30 นาที ***เจ้าของกระทู้เค้ามาขอให้แนะนำเรื่องทำยังไงไม่ให้บางแก้วดุ ดังนั้นคุณเจ้าตัวแสบ ตัวป่วน กรุณาให้คำแนะนำที่ดีแก่เจ้าของกระทู้ด้วยว่าควรจะทำยังไงไม่ให้หมาดุ อ่อเรื่องที่คุณบอกว่าคุณเป็นคนบ้านนอกไม่มียูบีซีดู ในเวปนี้เค้ามีดีวีดีให้นะครับ ยังไงก็ลองโพสต์ดูว่าต้องการดีวีดี สมาชิกในเวปเค้าจะได้จัดส่งไปให้ดูครับ
โดย เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน - Wednesday, 10 June 2009, 09:55AM

คุณlyciaผมไม่อยากต่อความยาวกับคุณ กรุณาหยุดเถอะครับ ยังไงก็ขออภัยเจ้าของกะทู้นะครับลองติดต่อ เจ้าไปรท์ดูนะครับ

Lycan Werewolf                      = ครูเมศ บางแก้ว

ผมเลี้ยงบางแก้วเพศเมีย 2 ตัว        = ตัวป่วน / จุ้นจ้าน ( นิสัยดี น่ารักมากกกกกกกก)

** หากต้องการ DVD สามารถแจ้งที่อยู่ไว้ได้เลยจะได้จัดส่งไปให้ค่ะ **

มีปัญหาเรื่องการปรับพฤติกรรมผู้เลี้ยงและสุนัข

สามารถปรึกษาและขอคำแนะนำจากครูเมศได้

มีความสุขกับการเลี้ยงเจ้าบางแก้วนะคะ

ครอบครัว Big One

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Wednesday, 10 June 2009, 01:03PM

สวัสดีค่ะ  คุณหนึ่ง-ครอบครัว Big-One  และสมาชิกทุกท่าน  พี่ได้อ่านกระทู้นี้ แล้วคิดถึงวีรกรรมเจ้าปาร์ตี้  ซึ่งตอนนี้โตขึ้นมาก 7 เดือนกว่า  ตัวใหญ่  แข็งแรงสมบูรณ์  ขี้อิจฉาไม่ยอมให้ตัวอื่นเข้าใกล้พี่เลย  เห่าจนหนวกหู  แต่พี่ก็จะทำไม่สนใจ นิสัยบางแก้วต้องดุเป็นธรรมชาติ แต่ที่บ้านทั้ง5ตัว จะรักษาอาณาเขตของบ้าน ไม่เคยทำร้ายคนในครอบครัว กับคนงานแค่เห่าเตือนว่าอย่าล้ำแดนเข้ามาใกล้บ้าน  วิธีเลี้ยงแค่เห็นบางแก้วเป็นสุนัขธรรมดา ให้อาหาร1มื้อตอนเช้า ตอนเย็นอาหารเม็ด1มื้อ มีเวลาก็วิ่งเล่นกัน  ไม่มีเวลาก็ต่างคนต่างอยู่ (แต่พวกเค้าคอยเข้ามาคลุกคลีกับเราตลอด)  กำหราบถ้าทำผิด  พวกนี้ฉลาดที่จะเรียนรู้ เราควรแบ่งอาณาเขตคนกับหมาให้เด่นชัด ที่บ้านไม่เคยได้ขึ้นชั้นบนเลยห้องทำงานก็ไม่ได้เข้า  พวกเราทานอาหารจะไม่มีการโยนเศษอาหารให้พวกเค้ากินเด็ดขาด (ตอนนี้เลยไม่มาวุ่นวายเวลาทานอาหารเลย) ขอยืนยันอีกครั้งว่าบางแก้วน่ารักมากๆค่ะ

โดย gift limsiri - Wednesday, 10 June 2009, 01:47PM

ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าคุณวัลลภาพักอยู่แถวไหนคะ คือตอนที่ไปเอาดีดี้มาอยู่ด้วยค่ะ เจ้าของก็ชื่อวัลลภาเหมือนกันตอนรู้จักเว็บนี้แรกๆ เห็นชื่อก็ยังเอะใจอยู่ว่าจะใช่ไหมน้า ถ้าใช่ก็จะได้ update ข่าวคราว ให้ฟังบางอ่ะคะ คือตอนที่ไปเอาดีดี้มาอยู่ด้วย บ้านที่ขายให้อยู่แถวปทุมธานี ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าสามโคกหรือเปล่า แล้วลักษณะบ้านก็เหมือนโกดังแล้วก็มี office ด้วยค่ะ รู้สึกว่าตอนนั้นเค้าจะเลี้ยงที่โตแล้วอยู่ 2คู่ แล้วก็มีเด็กๆ อีกสองคอก  ถ้าใช่คนเดียวกันจริงๆ จะจำ ดีดี้ได้ไหมน้า ตอนเด็กๆดีดี้จะหน้าไม่เหมือนพี่น้องในคอกค่ะ หน้าตาตลกดี

โดย gift limsiri - Wednesday, 10 June 2009, 01:49PM

ตอนนี้ดีดี้ 6 เดือนแล้วค่ะ หน้าตาเป็นแบบนี้
โดย gift limsiri - Wednesday, 10 June 2009, 01:51PM
  ถ้าไม่ใช่คนเดียวกันก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ ที่รบกวน
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Wednesday, 10 June 2009, 03:32PM

พี่อยู่ซอยวัดลาดปลาดุก บางใหญ่ค่ะ  อาจชื่อเหมือนกัน แต่พี่ไม่เคยขายลูกบางแก้วให้ใครเลย แจกให้คนที่รักสุนัขจริงๆ ส่วนใหญ่เป็นญาติกัน พร้อมกำชับว่าถ้าเลี้ยงไม่ไหวให้นำมาคืนห้ามนำไปปล่อยเด็ดขาด  เลี้ยงพวกเค้าแล้วรักเหมือนลูกเป็นห่วงพวกเค้าทุกตัว น่ายินดีลูกบางแก้วของพี่ที่แจกไปทุกตัว  มีแต่คนชมในความฉลาด ดุแบบมีเหตุผล  น่ารัก  อ่านกระทู้พบบางแก้วดุมากๆแล้วไม่สบายใจ  อยากให้ทำความเข้าใจในพฤติกรรมของพวกเค้าให้มาก  แต่อย่าแสดงความสนใจ  และให้ความสำคัญกับพวกเค้าเกินไป พวกนี้ฉลาดเกินหมาจริงๆค่ะ

โดย gift limsiri - Wednesday, 10 June 2009, 04:02PM

ใช่ค่ะ เวลาอ่านเจอกระทู้บางแก้วดุ ก็รู้สึกเหมือนกันค่ะ เมื่อวานเจ้าดีดี้เพิ่งทำให้แปลกใจค่ะ คือ เมื่อวานนี้เอากระดูกหนังให้ดีดี้เล่นค่ะ ก่อนให้ก็สั่งให้นั่งรอจนนิ่ง ก็เลยให้พอได้ไปก็วิ่งปรู๊ดขึ้นโซฟาเลยค่ะ เราก็เลยตามไปดุให้ลงมา เค้ายังคาบกระดูกอยู่นะคะ แล้วยังไม่ยอมลง เราก็เลยฉกค่ะ เค้าก็เลยขู่นึกว่าเราจะไปแย่งกระดูก พอเราฉกว่าไม่ให้ขู่เค้าก็ปล่อยกระดูก แต่สังเกตุจากตายังแข็งอยู่ และมีเสียงขู่ แต่เราไม่แสดงอาการกลัวค่ะ ทำนิ่งๆ สั่งเสียงเข้มให้หยุด ยืนจ้องเค้าค่ะ แล้วดุเสียงดังงๆแต่ไม่แหลมนะคะ แล้วสักพักสายตาที่แข็งเค้าก็อ่อนลงแล้วก็กระดิกหาง เราก็เลยรู้ว่าเค้ายอมแล้วก็เลยกระตุกเชือกที่คอแล้วให้ลงมาก็ยอมลงแต่โดยดี เราก็เลยทำโทษไปผูกไว้ไม่ปล่อยอิสระ

แต่อย่าแสดงความสนใจ  และให้ความสำคัญกับพวกเค้าเกินไป คือปกติไปทำงานตอนเช้าพอกลับมาถึงบ้าน 6โมงเย็นก็จะฝึกนั่ง หมอบ คอย ประมาณ 10-20 นาที จากนั้นก็พาวิ่งในหมู่บ้าน เข้าบ้านก็ทุ่มกว่าให้เค้าพักเล่นน้ำสักพักแล้วให้กินข้าวเสร็จก็ประมาณทุ่มครึ่ง แล้วก็จะล้างเท้าเข้าบ้านเล่นกันดูหนัง ลูบตัว พอสองทุ่มก็เอาเข้ากรงนอน อย่างนี้เรียกว่าให้ความสนใจมากไปหรือเปล่าคะ คือก็จะให้เวลาเค้าประมาณวันละสองชั่วโมงค่ะ

โดย Chariya Nuamsri - Wednesday, 10 June 2009, 04:12PM

สวัสดีคะ

ขอบคุณทุกข้อความน่ะคะ เรื่องที่จะนำไปปล่อยวัดคงเป็นไปไม่ได้คะ เพราะเราคงไม่ยอมแน่ๆ ตอนนี้เค้าอยู่ในกรงคะ คาดว่าสิ่งนี้เองที่ทำให้เค้าดุ คงเครียดมากคะถึงได้ดุมาก

ที่ต้องการทราบวิธีที่ทำให้ไม่ดุ ก็คือวิธีต่างๆ ที่หลายๆคนพอจะแนะนำให้คน ตอนนี้เพื่อนก็บอกว่าให้พาเค้าเดิน วิ่ง บ้าง ซึ่ง เหนื่อยมากเพราะเค้าจะลากเราอย่างเดียว เค้าไม่เดินเหมือนหมาทั่วไปคะ คนเดินหมาเดิน เค้าจะลาก แล้วเค้าก็เจ็บคอ ไอ แค๊กๆๆ ก็ทำให้เราสงสารเค้าอีก

แต่เวลาพามาเล่นในบ้านเค้าก็จะวิ่งรอบบ้านแบบดีใจ แต่ต้องคอยดูคะ ถ้าเผลอเค้าจะปีนรั้วหนี ตรงนี้เองที่แอบไปกัดวินมอไซร์ที่เค้ามาส่งคนในหมู่บ้าน

ขอขอบคุณคุณเจ้าตัวแสบ ตัวป่วน ที่แบ่งปันประสบการณ์นะคะ  และใจเย็นๆนะคะ ยังไงเราก็คนรักหมาเหมือนกันคะ

โดย Chariya Nuamsri - Wednesday, 10 June 2009, 04:28PM

ถึงคุณเศกสรร

แล้วคุณเศกสรร  มีวิธี รบรมเจ้าโซดาอย่างไรคะ  ว่างๆก็เล่าให้ฟังบ้างนะคะ

โดย Chariya Nuamsri - Wednesday, 10 June 2009, 04:31PM

ถึงคุณ ekawat

คุณโชคดีจังนะคะ ที่น้องมะพร้าวไม่ดุเลย แล้วน้องเค้า อายุเท่าไหรคะ โตรึยัง แล้วที่พาไปนอกบ้านนี่ตั้งแต่ตอนอายุเท่าไหรคะ โพสรูปอีกนะคะ

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Wednesday, 10 June 2009, 04:37PM
  การขังกรงไม่ทำให้ดุหรอกค่ะที่บ้านขังเช้า-เย็น ปล่อยกลางคืนพี่คิดว่าอยู่ที่การเลี้ยงดูมากกว่า ขนาดพี่ไม่มีเวลาฝึกพวกเค้ายังแสนรู้ เวลาเข้ากรงก็วิ่งเข้าเอง ไม่เรื่องมาก บางครั้งยึกยักพอเป็นพิธี  แต่เรียกก็มาหรือบางครั้งต้องอุ้ม แต่ก็สนุกดีค่ะ
โดย Chariya Nuamsri - Wednesday, 10 June 2009, 04:41PM

ถึงคุณ คุณากร

ได้อ่านวิธีของคุณ พอผ่านๆก่อน ( ไว้จะตั้งใจอ่านคืนนี้คะ ) ขอบคุณมากนะคะ รู้สึกว่า เค้าจะเป็นโรคนี่ด้วยน่ะคะ โรคแบบจิตเค้าไม่นิ่ง 555 ขอโทษน่ะคะ ไม่ทราบชื่อโรค คือ เห็นคนแยะๆไม่ได้ ยิ่งคนแปลกหน้าอยู่ในบ้านยิ่งไปกันใหญ่

แล้วจะลองเปิดเพลงแบบที่คุณทำน่ะคะ

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Wednesday, 10 June 2009, 09:31PM

ตอบคุณgift ที่ว่าไม่แสดงความสนใจและให้ความสำคัญกับพวกเค้า  เช่นตอนเช้าเวลาพี่เข้าครัวพวกเค้าจะมายืนกระโดดโลดเต้นหน้าประตูครัวพี่จะเรียกชื่อทุกตัว  แล้วประกอบอาหารตามปกติไม่สนใจ  พวกเค้าจะรีรอสักพักแล้วแยกย้ายกันไปคนละทาง ต่อเมื่อได้ยินเสียงเปิดประตูครัวจะวิ่งแข่งกันเข้ามาเสนอหน้าทุกตัวประจบประแจง  พี่จะลูบหัวลูบหลังไปตามเรื่องแล้วทำงานตามปกติ พอได้เวลาเข้ากรง  ก็ยกหม้ออาหารให้คนงานเดินนำหน้าพวกเค้าจะวิ่งตามเป็นขบวน  ยกเว้นแม่ olive ต้องมีการอุ้มบ้างเล็กน้อย แต่พวกเราไม่เคยลงไปนอนกอดรัดฟัดเหวี่ยงกับพวกบางแก้วเลยยกเว้นเจ้าลูกชายคนเล็กชอบแกล้ง  ซึ่งพวกเค้าแสดงสีหน้ารำคาญแล้วเดินหนีไปแต่ไม่เคยทำร้ายเลยค่ะ 

สวัสดีครับ K.Chariya Nuamsri.

ผมไม่ใช่ผู้รู้ หรือ กูรู อะไรนะครับ แต่เลี้ยงบางแก้วมาบ้าง ลองนำไปประยุกต์ใช้นะครับ

แต่จะให้บางแก้วไม่ดุนั้นเป็นเรื่องยากมากนะครับ อยู่ที่ว่าเป็นบางแก้วที่พัฒนาสายพันธุ์

มาแล้วหรือยัง อย่างบางแก้วประกวดเขาจะมีจิตประสาทที่ดีกว่าบางแก้วบ้าน ๆ อย่างเรา ๆ แต่อย่างไรแล้วบรรพบุรุษของสุนัขพันธุ์บางแก้ว ก็คือ หมาป่า นะครับ

การเดิน วิ่ง // เป็นการทำให้หมาได้ใช้พลังงานในตัวเขา แต่ต้องดูความเหมาะสมด้วยนะครับ เช่น หมาเด็ก หมาโต ควรวิ่ง ควรเดิน นานแค่ไหน วิ่งบนพื้นปูนหรือสนามหญ้า เพราะสิ่งเหล่านี้มีผลกระทบต่อสุนัขโดยตรง เมื่อเขาได้ออกกำลังกายและปรับพลังงานในตัวเองแล้ว ความก้าวร้าวจะลดลง (ไม่ได้หมดไปนะครับ เพราะสุนัขบางแก้วเป็นสุนัขที่มีความระแวงสูงมาก)

เดินไม่เหมือนคนทั่วไป เดินแล้วลาก // เวลาเดินเราต้องให้ขาหน้าขวาของสุนัข อยู่ชิดและเสมอหัวเข่าด้านซ้ายของเรา มือซ้ายจับสายจูง เดินด้วยความผ่อนคลาย ไม่เครียด เพราะพลังงานที่เราปล่อยไปหาสุนัขมีส่วนสำคัญอย่างมาก จะทำให้เกิดภาวะกดดันกับสุนัข (ตัวผมเองก็เป็นอยู่ประจำ) สายจูงหย่อนเล็กน้อย ถ้าเขากำลังจะเดินนำหน้าเรา (สังเกตุจากสายจูงจะตึง) ให้เรากระตุกสายจูง ให้เขากลับมาอยู่ในตำแหน่งเดิม ต้องทำทันทีที่สายจูงตรึงนะครับ ห้ามปล่อยไว้เด็ดขาด และเวลาเราหยุดสุนัขต้องหยุดและนั่งลงอยู่ด้านข้างเราเสมอ แรก ๆ อาจต้องใช้ของกินเป็นรางวัล หรือ ถ้าสุนัขติดของเล่นก็ให้ใช้ของเล่นเป็นรางวัลสำหรับเขา

เผลอเค้าจะปีนรั้วหนี // เป็นปัจจัยสำคัญมากสำหรับการปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข เราต้องหมั่นสังเกตุพฤติกรรมสุนัข ถ้าเขาแสดงพฤติกรรมที่ไม่พึงประสงค์ เช่น ก้าวร้าว ขู่ กัดของ และหนีออกจากบ้าน เราต้องหยุดพฤติกรรมเหล่านั้น ซึ่งแต่ละกรณีจะมีวิธีที่แก้ไขที่แตกต่างกัน อยู่ที่วิธีการปรับพฤติกรรมการเลี้ยงของแต่ละคนด้วยนะครับ ทุกปัญหาแก้ไขได้ อยู่ที่ว่าเราพร้อมจะปรับพฤติกรรมการเลี้ยงหรือไม่

กลัวหมาเครียด  //  หมาไม่เคยเครียดหรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นผู้เลี้ยงเครียด และ คาดหวังให้หมาเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ โดยใช้ความรู้สึกตัวเองเป็นที่ตั้ง เห็นคนอื่นเขาทำได้แล้วทำไมหมาของเราทำไม่ได้ พอผู้เลี้ยงเกิดความคาดหวังมาก ๆ พลังงานที่ไปหาสุนัขเป็นพลังงานด้านลบ นำไปสู่การกดดันสุนัข เมื่อสุนัขทำไม่ได้ดั่งใจก็ “ ฉก : ลงโทษ ” สุนัข ทำบ่อย ๆ เข้าสุนัขก็จำและเก็บข้อมูลด้านนี้ไว้ จนพฤติกรรมของสุนัขเปลี่ยนเป็นด้านลบ (กลัว/ระแวง/ไม่เข้าฝูง เป็นต้น)      ฉะนั้นการปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข มีหลากหลายปัจจัยที่ให้เกิดผลดีและผลเสีย ถ้าผู้เลี้ยงนำไปใช้ผิดวิธี ผิดเวลา และที่สำคัญผู้เลี้ยงไม่จำเป็นต้องปรับพฤติกรรมสุนัขตลอดเวลา ควรให้สุนัขมีเวลาส่วนตัวของเขาบ้าง ให้เขามีความสุข เล่นกับเขาสนุก ๆ หมามีความสุขสั่งอะไรเขาก็ทำ (เพราะเคยเห็นเพื่อนสมาชิกบางคน สุนัขบางตัว เครียดเกินไปกับการปรับ

พฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข เลยไม่มีความสุขทั้งคนทั้งหมา)

สำหรับบางแก้วนั้นรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก ๆ ถ้าสะดวกมาที่กระทรวงสาธารณะสุข ทุกวันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 16.00 น. บริเวณสนามหญ้าด้านหน้า ใกล้ประตูทางเข้าด้านถนนติวานนท์ กลุ่มรักษ์บางแก้วนนท์ มีการรวมตัวกันและแลกเปลี่ยนความรู้การปรับพฤติกรรมการเลี้ยงกัน (เน้นนะครับ พฤติกรรมการเลี้ยง ฉะนั้นต้องปรับที่คนเลี้ยง) โดยจะมี  ครูเมศ บางแก้ว คอยให้คำแนะนำ และ สอนเกี่ยวกับคำสั่งต่าง ๆ ในการควบคุมสุนัข

// หรือถ้าไม่สะดวก ต้องการ DVD การปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข ก็โพสต์ที่อยู่ไว้ได้นะครับ ลองนำไปศึกษาและนำมาประยุกต์กับตัวเราเพื่อเอาไปใช้กับน้องหมา

มีความสุขกับบางแก้วน้อยนะครับ
“BIG ONE”

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 11 June 2009, 11:00AM

“ในการฝึกต้องใช้คำสั่งที่สั้น ให้มีพลัง ใช้กระดาษหนังสือพิมย์ม้วนยางรัดเป็นกระบอง ใช้ตีที่ต้นขาของเราหรือโต๊ะให้เกิดเสียง ใช้คำสั่งสั้นๆว่าไม่ ไม่เอา เวลาทีทำผิด พอจะเข้าใจ ก็เปลี่ยนมาเชิงตำหนิโดยการดุด้วยสายตา คำสั่งเหมือนเดิม ถ้ายังดื้อใช้มือตีขาหลังช่วงสโพกเบาๆเป็นการตำหนิ ถ้าน้องหมายังลนอย่าตีหรือตำหนิ ให้ปลอบจนสงบก่อน ส่วนขาหน้าไหล่ใช้ชมเมื่อน้องหม้าทำได้ดี พยามพาน้องหมาออกสังคมให้เป็นเวลา เค้าจะดีใจมากที่เห็นเราหยิบสายจูงที่จะพาออกไปเที่ยวทุกวัน แต่อย่ายุหมาให้ไล่กัดตัวอื่น เดี๋ยวจะแก้ลำบาก”

ต้องขออนุญาติตัดข้อความของเฮียอึ้งย้งมาอธิบายเพิ่มเติม

1. การฝึกหมาหรือออกคำสั่งใดๆ ต้องพยายามทำให้หมาสงบ นิ่ง เสียก่อน  เช่น ให้หมานั่งนิ่งๆ ภายใต้ภาวะรอบข้างที่สับสน โดยเริ่มฝึกจากภาวะที่ไม่มีสิ่งเร้า และค่อยๆ ฝึกในที่ที่มีสิ่งเร้าน้อยๆ ไปหามาก การฝึกไม่ควรใช้ระยะเวลานานเกินไปเพราะหมาจะเครียด  แต่ที่สำคัญ...ควรทำบ่อยๆ ซ้ำๆ  การเล่นบวกกับการฝึกไปในตัวก็เป็นเรื่องที่น่ากระทำเช่นกัน การให้สิ่งจูงใจ เช่น อาหาร ก็น่าสนใจ
  2. คำสั่งใดๆควรเป็นคำสั่งสั้นๆ เช่น หยุด นิ่ง  น้ำหนักเสียง สายตา กริยาผู้เลี้ยง ความมุ่งมั่น เป็นเรื่องสำคัญเช่นกันเพราะหมารับรู้ปฏิกริยาเหล่านี้ของคนได้และหมาจะรับรู้คำสั่งเหล่านี้ได้ด้วยการทำบ่อยๆ ซ้ำๆ
  3. อย่าทำโทษจนหมากลัว เพราะเขาจะระแวงเราอยู่ตลอดเวลา ทำให้การฝึกยากขึ้น และความเชื่อมั่นต่อคนจะลดน้อยลง
  4. เรื่องยุให้หมากัดกัน ไม่ใช่เป็นเรื่องที่ดีสำหรับตัวหมาและผู้เลี้ยง หมาที่ดีต้องไม่ก้าวร้าวกับหมาอื่นก่อนยกเว้นว่าเขาจะรู้สึกว่าเขาไม่ปลอดภัยและปกป้องตัวเองหรือเจ้าของ หากหมาก้าวร้าวจะกัดกัน ผู้เลี้ยงต้องควบคุมหมาให้อยู่ในความสงบให้ได้ภายใต้สิ่งเร้ารอบข้างที่สับสน  เมื่อหมาเราสงบนิ่ง ไม่มีการกระตุ้น ฝ่ายตรงข้ามจะค่อยๆ ลดความก้าวร้าวลงเอง เช่นเดียวกันคนที่เจอหมาแล้วยืนนิ่งๆ ไม่สนใจหมา ไม่สบตาหมา หมาจะเข้ามาดมๆ แล้วถอยออกไปเอง  

5. เรื่องพาออกไปเที่ยวนอกบ้านโดยใช้สายจูง  สายจูงถือเป็นเครื่องมือชนิดหนึ่งที่ผู้เลี้ยงใช้ในการควบคุมและออกคำสั่งโดยไม่ต้องใช้เสียงหรือที่เรียกว่าภาษากายที่หมาจะรับรู้ได้ง่ายกว่าการใช้เสียง เพียงแต่ใช้การควบคุมโดยสายจูง เช่น หยุด (กระตุกไปด้านหลัง) ไป (กระตุกไปด้านหน้า)  นิ่ง (จับสายจูงให้ชิดปลอกคอและยึดแนบกับโคนขา)  หมาจะรับรู้คำสั่งเหล่านี้ได้ด้วยการกระทำบ่อยๆ ซ้ำๆ เช่นเดียวกับ ข้อ 2. 

6. คำแนะนำใดๆ ผู้เลี้ยงควรใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจและควรหาข้อมูลหลายๆด้านประกอบการตัดสินใจในการที่จะกระทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งด้วยความเหมาะสมกับตนเอง ทั้งความสามารถ โอกาสและเวลา ไม่ว่าของทั้งคนหรือหมา

ด้วยความนับถือ

เจ้าไปร์ท-5518

ลองเข้าไปดูใน http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=yojajiji&month=11-2008&date=27&group=6&gblog=11 นี้นะครับ
ผมคิดว่าน่าจะช่วย k.Chariya Nuamsri ได้ไม่มากก็น้อย

"BIG ONE''