รวมพลคนรักบางแก้ว กระทรวงสาธารณสุขฯ นนทบุรี(24 พ.ค. 52)

วันอาทิตย์ที่ผ่านมามีใครมาบ้าง ลองมาดูกันน๊ะครับ แต่บอกก่อนครับไม่ได้มาตัวเดียว แต่มากันเป็นฝูง เริ่มจาก ผมแต้มครับ ปัจจุบันอายุ 5 เดือนครับ เริ่มโต เริ่มเก๋า(เห่าเค้าไปทั่ว)
ตอบ: รวมพลคนรักบางแก้ว กระทรวงสาธารณสุขฯ นนทบุรี(24 พ.ค. 52)

น้องดีดี้ค่ะ สาวน้อยน่ารัก ร่าเริงแจ่มใส มองดูแล้วเหมือนพี่ข้างตังค์จังเลย โตขึ้นขนคงสวยเหมือนพี่ตังค์แน่
ตอบ: รวมพลคนรักบางแก้ว กระทรวงสาธารณสุขฯ นนทบุรี(24 พ.ค. 52)

ชื่อพี่น้ำเค็มครับ ตอนนี้ตัวใหญ่มาก โตขึ้นเยอะเลย แถมยังฉลาดและนิสัยดีด้วยน๊ะครับ สาวๆ เห็นต้องปิ๊งแน่

หนูชื่อน้ำค้างจ๊ะ พี่น้ำเค็มไปไหนต้องมีน้ำค้างไปด้วยจ๊ะ ยังคงความน่ารักเหมือนเดิมครับ

พี่โมโตจ๊ะ วันนี้เดินดีขึ้นเยอะเลยครับ ลองดูเองจากภาพก็ได้ครับ แหมวันนี้อุตสาห์มาหาครูเมศโดยเฉพาะเลยน๊ะ แต่น่าเสียดายครูเมศติดธุระ ไว้อาทิตย์หน้ามาหาครูเมศและเพื่อนๆใหม่น๊ะครับพี่โมโต

พี่วิสต้า สาวสวยใจดีก็มาจ๊ะ น่ารักและร่าเริง เป็นมิตรกับทุกคน นิ่ง ฉลาด เหมาะกับการฝึกมากๆ ถ้ามาบ่อยๆ อีกหน่อยคงเก่งกว่าน้องแต้มแน่เลย

ล้อมวงMeetingกันเล็กน้อย ได้คุณพ่อและคุณแม่ของพี่น้ำเค็มช่วยแนะนำ ได้ความรู้ และเทคนิคที่จะเอามาปรับใช้กับลูกๆ หลายข้อเลยครับ

ประโยชน์ของการพาลูกๆ ออกมาที่กระทรวงก็อยู่ตรงนี้แหละครับ จากเดิมถ้าเจอหน้าพี่น้ำเค็ม แต้มจะเริ่มทักเลยครับ(เห่าแบบหาเรื่องงัย) เดี๋ยวนี้เริ่มเข้าใกล้กันได้บ้างแล้ว แต่แต้มยังเสียวๆ สันหลังอยู่เลยครับ ขอเหลียวหลังหน่อย แฮะๆๆ

เมื่อได้เจอเพื่อนๆ ทั้งใหม่และเก่า เป็นการฝึกให้เด็กๆ รู้จักปรับตัวในการเข้าฝูง และสร้างความเป็นมิตรกัน อันส่งผลดีต่อพ่อแม่(ผู้เลี้ยง)ในอนาคต เอ้าเด็กๆเป็นมิตรกันไว้น๊ะ วันหลังมาจะได้เล่นด้วยกัน

ต้องขอบคุณคุณหนึ่งและคุณอุ๋ม สำหรับคำแนะนำ และน้ำใจ ที่ช่วยแชร์ความรู้และประสบการณ์ให้กับพวกเราครับ และรวมทั้งครูเมศและพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆทุกท่านครับ ไว้สัปดาห์หน้ามาพบกันอีกครับ ส่วนรูปนี้กำลังจีบพี่วิสต้าครับ {ปล. ใครช่วยแนะนำวิธีพาแต้มขึ้นรถทีครับ เกลียดรถครับ เพราะเมารถตลอด(ก็ผมเมานี่ครับแม่) พยายามทำตามที่มีผู้แนะนำแล้วเช่น ฝึกให้ขึ้นรถและนั่งรอในรถ งดอาหารและให้วิ่งออกกำลังก่อนไปก็แล้ว ยังเหมือนเดิมครับกลายเป็นกลัวการขึ้นรถฝังใจ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ}
โดย Salinee Panitpong - Wednesday, 27 May 2009, 08:21AM

สวัสดีจ้ะ น้องแต้ม พี่ชาช่าเองนะ  จะบอกว่าเมื่อตอนอายุประมาณน้องแต้มพี่ชาช่าก้ออ๊วกทุกครั้งที่ขึ้นรถ แต่โดนพ่อจับขึ้นรถมาส่งแม่ที่ทำงานเกือบทุกวัน  เดี๋ยวนี้สบายมากไม่เคยอ๊วกเลยค่ะ  น้องแต้มขอพ่อไปเที่ยวบ่อยๆ เดี่ยวก้อดีขึ้นค่ะ ในรูปเป็นสภาพตอนพาไปเที่ยวทะเลที่ปราณเมื่อปีที่แล้วค่ะ

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 27 May 2009, 12:18PM
  แต้มไม่ชอบขึ้นรถเหมือนพี่น้ำเค็มเลย พี่น้ำเค็มก็ไม่ชอบ เวลาจะให้ขึ้นรถชอบไปแอบในห้องน้ำ ตอนหลังก็เลยฝึกกันใหม่ ฝึกให้เขารู้สึกว่าการขึ้นรถนั้นมันน่าสนุกนะ ได้ออกไปเที่ยวข้างนอกด้วย การฝึกก็ไม่มีอะไรมาก รถจอดอยู่ในบ้าน ถ้าเป็นรถเก๋ง ก็เปิดประตูด้านหลังทั้ง 2 ด้านออก จากนั้นเราก็เดินจูงหมาไปมารอบ ๆ รถ แต่ยังไม่ขึ้นนะ เราค่อย ๆ เข้าไปนั่งรถก่อน หมาอยู่ข้างนอก สั่งให้หมานั่ง แล้วค่อยเรียกหมาเข้ามาในรถ (ถ้าจะให้ง่ายขึ้น ก็เตรียมของกิน ขนม หรือของเล่น ไว้ให้เขาด้วยนะ) เมื่อเขาเข้ารถก็ให้ขนม หรือของเล่นเป็นรางวัล นั่งเล่นกับเขาอยู่ในรถสัก 2 นาที ก็พาเขาออกมา แล้วก็เริ่มทำใหม่อีก ทำสัก 3-4 รอบ หรือทำจนกว่าเขาจะยอมขึ้นรถเองโดยเราไม่ต้องเข้าไปอยู่กับเขาค่ะ น้ำเค็มก็ฝึกแบบนี้ ตอนนี้ยอมขึ้นรถแล้วค่ะ แต่ยังไม่ 100% เต็มนะ ยังต้องมีหลอกล่อกันอยู่ แต่ไม่อ๊วกแล้วนะ

ลองนำไปประยุกต์ใช้กับเจ้าแต้มนะครับ

ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวแช่ ปุยฟ้า

Peace in car

เวลาเราเดินทาง โดยใช้รถยนต์แล้วมีน้องหมาร่วมเดินทางไปด้วย น้องหมาควรที่จะวางตัวเรียบร้อย ไม่วิ่งไปวิ่งมาบนรถ หรือไม่ควรเห่าส่งเสียงรบกวน ไม่ว่าจะเห่าเล่นกันเอง ในกรณีที่มีน้องหมามากกว่า 1 ตัว แย่กว่านั้นอาจกัดกันเอง บางตัวเห่าเสาไฟฟ้า หรือ เห่ารถที่วิ่งสวน บรรยากาศต่างๆเหล่านี้ไม่สมควรเกิดขึ้นในรถขณะอยู่บนท้องถนน ทำให้ผู้ขับรถเสียสมาธิ และบางทีอาจเกิดอุบัติเหตุได้ ถ้าทุกคนและทุกตัวอยู่อย่างสงบ อยู่อย่างสันติ รับรองว่าถึงที่หมายปลอดภัย และไม่อารมณ์เสียด้วย

การที่น้องหมาแสดงอาการลุกลี้ลุกลน เห่า วิ่งไปมาตอนอยู่บนรถ เป็นอารมณ์ความตื่นเต้น และมีพลังงานล้นเหลือ ถ้าเราต้องการให้น้องหมาสงบตอนอยู่บนรถ เพราะฉะนั้นน้องหมาต้องสงบก่อนที่จะขึ้นรถ

"ถ้าน้องหมาตื่นเต้นก่อนขึ้นรถ อยู่บนรถก็มีแนวโน้มจะตื่นเต้นบนรถ ถ้าน้องหมาสงบก่อนขึ้นรถ อยู่บนรถก็มีแนวโน้มที่จะสงบบนรถ"

วิธีทำให้น้องหมา "สงบ" ก่อนขึ้นรถ

1. น้องหมาจะต้องปลดปล่อยพลังงานออกก่อน ในกรณีที่เป็นน้องหมาบ้าพลัง เพื่อให้น้องหมาเหนื่อย เพราะหมาที่เหนื่อย มีแนวโน้มที่จะหลับและพักผ่อน เราอาจพาวิ่ง หรือให้เขาวิ่งลู่วิ่ง

2. เวลาเราจะเริ่มเดินทางหรือหยิบกุญแจรถ ไม่ต้องพูดอะไรกับน้องหมา เราแค่เดินไปหยิบกุญแจ เปิดประตูบ้าน หรือใส่สายจูงน้องหมา ตามปกติ ไม่ต้องพูดอะไร เพราะคำพูดเช่น "ไปเที่ยวกันไหม" "เอ้าเร็ว ขึ้นรถกัน" คำพูดต่างๆเหล่านี้ที่เราพูดเป็นประจำเป็นตัวที่กระตุ้นให้น้องหมาตื่นเต้นได้

3.ถ้าน้องหมาเริ่มกระวนกระวาย เดินไปเดินมา วิ่งวน มีเสียงหงิงๆๆๆหรือเห่า อาการต่างๆที่น้องหมาแสดงออกเวลาเขาตื่นเต้นอยากขึ้นรถ เราต้องเตือน โดยใช้เสียงก่อน เช่น เฮ้ หรือ ชูว์ หรือเสียงอื่นๆที่แสดงถึงพลัง ห้ามเรียกชื่อน้องหมาเด็ดขาด ถ้าเขายังเก็บอาการไม่อยู่ ก็ต้องตามมาด้วยเตือนโดยการสัมผัสร่างกาย เช่นกระตุกสายจูง หรือ ฉกที่สีข้าง ถือว่าเป็นการเตือน

4. พอน้องหมาสงบ สั่งให้น้องหมานั่งให้เรียบร้อย

5. เปิดประตูรถ น้องหมายังคงสงบอยู่

6.เมื่อน้องหมานั่ง หรือหมอบคอยอย่างเรียบร้อยก็สั่งให้น้องหมาขึ้นรถได้ โดยที่มีกฎว่า ตัวไหนเรียบร้อยที่สุดได้ขึ้นรถก่อน

7.เวลาน้องหมาอยู่บนรถต้องเรียบร้อยเหมือนเดิม ถ้าตัวไหนแสดงความตื่นเต้น ต้องห้ามและตักเตือน

8. เมื่อน้องหมาสงบบนรถ มีแนวโน้มที่จะหลับปุ๋ย เราก็สบายใจ และสบายหู

วิธีการเหล่านี้เราสามารถฝึกได้โดยที่สร้างสถานการณ์ขึ้นมา แต่เราไม่ต้องออกไปไหนจริงๆ ให้น้องหมาได้ฝึกสงบอารมณ์ และเตรียมรับมือกับน้องหมาก่อนที่จะถึงการเดินทางจริง

....น้องหมากลัวรถ...

สำหรับน้องหมาที่มีอาการกลัวรถ หรือไม่มั่นใจ จะแสดงอาการแตกต่างจากอาการข้างบน เช่น น้องหมาอาจนั่งตัวเแข็ง สั่น ครางหงิงๆตลอดเวลา หางจุกตูด หรือมีอาการหอบตลอดเวลา นำ้ลายไหลยืด วิธีการแก้คือ (อย่าลืมพาน้องหมาออกกำลังกายให้เหนื่อยก่อน)

คำเตือน :เมื่อน้องหมามีความกลัวหรือกังวลตอนอยู่บนรถ ห้ามปลอบหรือลูบหัวเด็ดขาด การกระทำเหล่านี้เป็นการยำ้บอกน้องหมาว่า สิ่งที่เขากลัวเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แล้วน้องหมาจะไม่หายจากอาการเหล่านี้

1. ต้องให้น้องหมามีความรู้สึกดี เมื่ออยู่บนรถ เราอาจใช้อาหารหรือของเล่น ล่อให้น้องหมาขึ้นรถ
2.พอน้องหมาขึ้นบนรถได้ ก็ให้ขนมกิน แล้วก็พาเขาออกจากรถ
3.ทำข้อ 1-2 ซ้ำๆ จนน้องหมาก้าวหรือกระโดดขึ้นรถเอง โดยไม่ลังเล เราไม่ต้องล่อด้วยขนมหรือของเล่นแล้ว ให้เปลี่ยนเป็นการชมเชย ลูบหัวแทน ไม่เช่นนั้นน้องหมาจะติดขนมเหมือนเป็นสินบน
4.พอน้องหมาก้าวขึ้นรถอย่างสบายๆ เราปิดประตูรถ (เบาๆ)แล้วก็เล่นกับน้องหมา หรือ นวดให้น้องหมา หรือให้น้องหมาทานอาหารบนรถ ก็ได้ ให้เขารู้สึกว่า อยู่บนรถมีแต่สิ่งดีๆไม่มีสิ่งที่น่ากลัว
5. พอน้องหมาสงบ ก็พาลงจากรถ
6.พอน้องหมารับมือกับการอยู่บนรถได้ดี เราลองพาขับรถไปใกล้ๆก่อนเพื่อให้น้องเคยชินกับรถ

วิธีการเหล่านี้อาจฝึกซำ้ๆได้โดยจำลองเหตุการณ์ขึ้นมา เพื่อให้น้องหมาเคยชิน

...น้องหมาเมารถ....
1.ควรงดอาหารน้องหมาก่อนการเดินทาง ป้องกันน้องหมาอาเจียรบนรถ
2. พาน้องหมานั่งรถเล่นบ่อยๆ ระยะเวลาสั้นๆก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มระยะทางเมื่อน้องหมาทนได้

วิธีการฝึกเหล่านี้ สันติจะเกิด เวลาอยู่บนรถ

ข้อมูลจาก  http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=yojajiji&month=01-2009&date=27&group=6&gblog=35

โดย Kittiya Supakij - Saturday, 30 May 2009, 11:29PM

สวัสดีเพื่อนๆ ทั้งหลาย อาทิตย์ที่ 24 พ.ค.ไมโลไม่ได้ไปเจอเพื่อนๆ ที่กระทรวงเลย น้ำเค็มน้ำค้าง น้องแต้ม มากันพร้อมหน้าเลยนะ อาทิตย์นี้ (31 พ.ค.) แม่บอกว่ามีภารกิจ พาผมไปหาเพื่อนๆ มะได้ เฮ้อ เศร้าเลย ตอนนี้ผมเก้าเดือนแล้ว เป็นหนุ่มน้อยหน้ามน เจอะสาวๆ ไม่ได้อยากเข้าไปกอด แต่ถ้าเจอตัวผู้ด้วยกันนะ ฮึ่ม แฮ่ อยากกัดดะ แม่บอกว่ากลัวเพื่อนๆ คิดถึงไมโล เลยฝากรูปผมมาให้ดูพลางๆ ก่อน เอาไว้แม่ว่าง แม่สัญญาว่าจะพาผมไปคับ

โดย Kittiya Supakij - Saturday, 30 May 2009, 11:32PM

ไม่เข้าใจ ทำไมแม่เรียก ไอ้หมาอ้วน ผมออกจะหุ่นดี
โดย Kittiya Supakij - Saturday, 30 May 2009, 11:40PM

ผมไม่ค่อยชอบถ่ายรูปซักเท่าไหร่ เห็นแม่อยู่ตรงหน้าแล้วอยากวิ่งมาหาทุกที แม่บ่นว่าเหนื่อยจัง กว่าจะถ่ายได้ซักรูป ไมโลไปละนะ เพื่อนๆ บ๊ายบาย

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew