สอบถามเรื่องหูน้องหมาหน่อยครับ
โดย คุณพ่อจัมโบ้ ปีโป้ - Tuesday, 26 May 2009, 01:18PM

คือเรื่องของเรื่องเจ้าจัมโบ้เนี่ยเมื่อก่อนตอนเล็กๆ หูตั้งดีสวยงามครับ ช่วงหลังผมเพิ่งสังเกตว่าหูเจ้าจัมโบ้ด้านซ้ายมันพับตรงปลายลงมา ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเรื่องที่เจ้าจัมโบ้มันหูรี่มากเกินไปรึเปล่า (อิๆ Friendly เกินเหตุครับ พาไปเดินข้างนอกหูรี่เล่นกับคนข้างนอกตลอด สงสัยจริงๆ ว่าบางแก้วรึเปล่า หรือมันคิดว่าตัวเองเป็น Golden)

เพื่อนๆ พี่ๆ ใครมีประสบการณ์บ้างครับ แล้วจะทำให้กลับไปตรงได้เหมือนเดิมรึเปล่าครับ พอดีผมเคยได้ยินว่าหูลูกหมาดามได้ แต่จัมโบ้มันจะ 7 เดือนแล้วครับ ไม่รู้ดามได้รึเปล่า

ตอบ: สอบถามเรื่องหูน้องหมาหน่อยครับ
โดย gift limsiri - Wednesday, 27 May 2009, 11:22AM

จัมโบ้น่ารักจัง หน้าตาเหมือนดีดี้เลย แต่นิสัยคงต่างกันเพราะดีดี้ไม่ friendly สักเท่าไร

ตอบ: สอบถามเรื่องหูน้องหมาหน่อยครับ

น้องจัมโบ้ หูตั้งข้างเดียวก็น่ารักไปอีกแบบนะจ๊ะ

ตอนเด็กๆ พี่ข้าวปุ้นก็เคยไปปรึกษาคุณหมอเรื่องการดามหูอยู่เหมือนกัน

คุณหมอบอกว่า อายุยังน้อยโอกาสที่หูจะตั้งก็มีมาก แต่โอกาสที่จะไม่ตั้งก็มี

ขึ้นอยู่กับเหตุปัจจัยหลายๆ อย่าง เช่น กรรมพันธุ์ อุบัติเหตุ โรคภัยไข้เจ็บ ฯลฯ

ครอบครัว Big One ก็เลยกลับมาคิดกันว่าจะเอายังไงดีกับหูของเจ้าข้าวปุ้นดี

ตอนนั้นก็ได้ข้อสรุปกันว่า จะปล่อยให้เค้าเป็นไปตามธรรมชาติ

เลี้ยงให้เป็นธรรมชาติมากที่สุด และเข้าใจในพฤติกรรมตามสายพันธุ์ของเค้าก็พอค่ะ

โชคดีกับการเลี้ยงเจ้าหมาน้อยนะคะ (เสน่ห์ของเค้ามีมากมายจริงๆ ใช่มั๊ยคะ???)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew