รบกวนปรึกษาเรื่องพฤติกรรมน้องหมา ค่ะ
โดย momay jaidee - Friday, 22 May 2009, 01:27PM

เวลาที่เรากลับจากที่ทำงานเปิดประตูรั้วปั๊บ เจ้าถุงเงินกะถุงตังส์เค้าจะกระโดดๆๆๆ ใส่เรา แล้วก็กัดขากางเกง หรือชายกระโปรง ดึงๆๆๆๆๆ  หรือไม่ก็งับน่องเลย แต่งับเบาๆ ค่ะ ทำแบบนี้ทั้ง 2 ตัวเลยค่ะ เคยตีเค้าตอนที่เค้ากัดขากางเกง ก็ยังไม่หาย

จะทำอย่างไรดีคะ เค้าถึงจะไม่กัด เพราะกางเกงกับกระโปรงที่ใส่ก็เป็นชุดทำงานค่ะ บางตัวมีรอยดึงเป็นรูๆ เลยเชียวค่ะ

รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

แม่ถุงตังส์กะถุงเงิน

ตอบ: รบกวนปรึกษาเรื่องพฤติกรรมน้องหมา ค่ะ

ลองทำดูนะครับ
     กฎเหล็ก 3 ข้อ ไม่พูด ไม่เตะ ไม่สบตา

ไม่พูด : ไม่ต้องส่งเสียงเรียกเขา ไม่คุยกับเขา ทำเสมือนเขาไม่มีตัวตน เปิดประตูรั้วแล้วเดินเข้าบ้านเลย
            ไม่เตะ : ไม่้สัมผัสตัวเขาทุกกรณี ทำเสมือนเขาไม่มีตัวตน เปิดประตูรั้วแล้วเดินเข้าบ้านเลย
            ไม่สบตา : ไม่ต้องไปมองหน้าเขา สบตาเขา ทำเสมือนเขาไม่มีตัวตน เิปิดประตูรั้วแล้วเดินเข้าบ้านเลย

พอคุณแม่ถุงตังส์กะถุงเงิน เข้าบ้านแล้วเห็นน้องหมาสงบแล้ว ค่อยออกมาเล่นกับเขา
เรียกชื่อเขา ให้รางวัลเขา ชมเขา น้องหมาจะจำว่า อ๋อ ทำอย่างนี้แล้วดี ได้รางวัล แต่ต้องทำทุกวันนะครับ

มีความสุขกับเจ้าบางแ้ก้วน้อย ๆ นะครับ

ตอบ: รบกวนปรึกษาเรื่องพฤติกรรมน้องหมา ค่ะ
  ขออนุญาติแก้ไขเพิ่มเติมครับ

กฎเหล็ก 3 ข้อ  " ไม่พูด "   " ไม่แตะ "    " ไม่สบตา "

กราบขออภัยมา ณ ที่นี้

พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น
โดย gift limsiri - Saturday, 23 May 2009, 09:51AM

ถุงเงินกับถุงตังส์เป็นเหมือนดีดี้เลยค่ะ ดีดี้จะเป็นอยู่ 2 เวลาคือเวลาที่ พ่อกะแม่จะไปทำงานกับเวลาที่กลับมาค่ะ ก็พยายามแก้อยู่เหมือนกัน ยังไงก็สู้ๆนะคะถ้าเราแก้นิสัยพวกนี้เค้าได้แล้วเราจะรู้สึกดีมากๆค่ะ เพราะก็พยายามปรับนิสัยที่ไม่พึงประสงค์หลายๆอย่างอยู่ถ้าเราทำได้ หมาเราทำได้เราก็จะอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขค่ะ  สู้ๆ
ตอบ: Big One Brand
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 23 May 2009, 04:55PM

ตกลง ไม่แตะ นะครับ ผมยังสะดุ้งเลยครับ ไม่พูด ไม่เตะ ไม่สบตา ขำกลิ้งเลยครับงานนี้ 555

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Monday, 25 May 2009, 09:33AM
  วิธีแก้มีอยู่หลายวิธี แล้วแต่ใครจะพลิกแพลงแก้ไขอย่างไร
ไม่สัมผัส ไม่สบตา ไม่พูด นี่ก็อีก 1 วิธีที่มักจะใช้่ได้ผล

หมายังไงก็เป็นหมา เมื่อเวลาเจ้าของกลับมาก็ต้องดีใจกันเป็นธรรมดา ต่อให้เราเดินหนีเขายังไง เขาก็ยังวิ่งมาดักหน้า ดักหลัง ดึงแขนบ้าง ดึงขาบ้าง เฮ้อ ก็ไม่พูด ไม่สบตา ไม่สัมผัส แล้วนะ ทำไมมันยังกัดกางเกง กระโปรง ยังดึงแขน ดึงขาอยู่อีก (เคยเป็นกันใช่ไหม)

งั้นลองมาเปลี่ยนกันใหม่ดีกว่า โดยเอา 3 กฎแรกมาใช้ร่วมประยุกต์ด้วย คือ

เวลาที่กลับเข้าบ้าน หมาอยู่ตรงไหน
1. อยู่ในกรง (โอ๊ย แม่กลับมาแล้ว หนูอยากออกไปหาแม่) หมาจะดิ้นเหมือนกรงจะแตก ร้องโหยหวนชวนให้น่าสงสาร เหมือนเดิมค่ะ ไม่พูด ไม่สัมผัส ไม่สบตา เจ้าของจะไปทำอะไรก็ไป พอหมาเริ่มสงบ ก็มานั่งข้าง ๆ กรงหมา ดูอาการว่าเขาสงบจริงหรือไม่ สงบจริงแล้วค่อยปล่อยเขาออกมา

2. หมาอยู่นอกบ้าน แต่อยู่ในประตูรั้ว (เร็ว ๆ แม่กลับมาแล้ว) หมาจะวิ่งไปวิ่งมา กระโดดโลดเต้นเมื่อเห็นเจ้าของ บางตัวจะมีอาการฉี่แตกร่วมไปด้วย ให้เจ้าของใจเย็นสักนิด ไม่รีบเปิดประตูทันที ยืนหรือนั่งใกล้ ๆ กับประตูรั้ว เพื่อช่วยลดอาการตื่นเต้นของหมาลงซะก่อน แล้วค่อยเปิดประตู (ถ้าหมาเคยได้ฝึกการใช้คำสั่ง นั่ง คอย เราก็ใช้คำสั่งอันนั้นมาใช้กับเขา) จากนั้นเราก็เข้าบ้านโดยอย่าลืมกฎเหล็ก 3 ข้อ (ไม่พูด ไม่สัมผัส ไม่สบตา)

3. หมาอยู่ในตัวบ้าน บางบ้านจะมีประตูตัวบ้านแค่ชั้นเดียว บางบ้านก็จะมีประตูบ้าน 2 ชั้น (ประตูจริง 1 ชั้น ประตูมุ้งลวดอีก 1 ชั้น) แนะนำให้ใช้วิธีเดียวกับข้อ 2 ค่ะ

ลองทำดูนะคะ แก้ไขได้หรือไม่ได้ ขึ้นอยู่กับเจ้าของค่ะ
โดย momay jaidee - Monday, 25 May 2009, 11:23AM
  ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ เลยค่ะ จะลองนำไปใช้ดูนะคะได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังจ้า