ให้สุนัขใส่รองเท้า???
โดย ranon kanoval - Thursday, 7 May 2009, 10:00PM
  ขอสอบถามหน่อยค่ะ  คือสนใจอยากจะเลี้ยงบางแก้ว  แต่ที่บ้านปูเป็นพื้นกระเบื้องอ่ะค่ะ  ถ้าหากใส่รองเท้าให้สุนัข  จะช่วยช่วยให้ขาไม่เสียได้รึป่าวคะ???  แล้วก็ถ้าให้เลี้ยงนอกบ้าน(ที่ปูพื้นกระเบื้อง) จะได้ไหมคะ  ยุงกันมันจะเป็นอะไรรึป่าว
ตอบ: ให้สุนัขใส่รองเท้า???
โดย Lycan Werewolf - Friday, 8 May 2009, 08:41AM
  เลี้ยงบนพื้นกระเบื้องขาเสียแน่นอน แล้วจะใส่รองเท้าให้สุนัขทำไม???  ยุงกัดมันก็ให้กินหรือฉีดยาป้องกันพยาธิหัวใจได้ครับ  ถ้าไม่พร้อมจะเลี้ยงไม่มีพื้นที่และไม่เข้าใจธรรมชาติของสุนัขบางแก้วดีพอผมแนะนำว่าอย่าเลี้ยงดีกว่าครับ เพราะคุณต้องรับผิดชอบชีวิตเค้าไปอีกประมาณ 10 ปี ผมไม่อยากเห็นเหตุการณ์ี่ว่าหมากัดเจ้าของแล้วต้องเอาไปปล่อย ไม่มีพื้นที่เลี้ยงแล้วต้องยกให้คนอื่น  คิดให้ดีก่อนจะเลี้ยงครับ
โดย ranon kanoval - Saturday, 9 May 2009, 09:41PM

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ

โดย คุณพ่อจัมโบ้ ปีโป้ - Sunday, 10 May 2009, 12:39AM
  ลองใช้แผ่นรองกันลื่นสิครับ แบบที่ใช้ในห้องน้ำน่ะครับ เป็นตัวต่อ ต่อได้กว้างๆ เลย หาซื้อได้ตาม พวก โฮมโปร โฮมมาร์ท แล้วก็แวะซื้อกรงสนามตาม PetShop ทั่วไปน่ะครับ จะได้กันพื้นที่เป็นสัดส่วน แล้วไม่ต้องกังวลเรื่องขาเขาด้วย กรณีไม่สะดวกเลย แนะนำให้เลี้ยงในกรงจะดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้มีแบบพร้อมมุ้งลวดด้วย ไม่ต้องกลัวยุงเลยครับ เอาเขาไปวิ่งเล่นข้างนอกบ้านบ้าง พอเสร็จก็เอาใส่กรง อยู่กันได้สบายครับ

ส่วนเรื่องนิสัยของบางแก้ว แนะนำให้ลองศึกษาก่อน ตามที่ครูเมศบอกล่ะครับ ขอให้ได้น้องหมามาเลี้ยงไวๆ นะครับ 
โดย ranon kanoval - Sunday, 10 May 2009, 10:54PM

ขอบคุณนะคะที่ให้คำแนะนำ  เดี๋ยวจะลองได้ดูๆแผ่นยางกันลื่นดูค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew