ตอบ: บางแก้วหลุดสายจูงแล้วชอบวิ่งหนี แก้ไขยังไงดีครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 2 May 2009, 01:51PM

อย่าตกใจ! เพราะนี่เป็นนิสัยของเขาเลยครับ พอหลุดจากสายจูง เขาจะกลายเป็น Jedi เลยครับ วิ่งติดเทอร์โบ และ ไปแบบไม่มองหลังเลยครับ ผมเจอเหตุการณ์เช่นนี้กับเจ้า SPY หลายครั้งเช่นกัน ยิ่งตาม ก็ยิ่งหนีเรา สุดท้ายเลยใช้สูตร ใช้ความสงบ สยบความเคลื่อนไหวครับ ได้ผลดีด้วยครับ คือทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ และ เดินหันหลังให้เขาทันที เดินกลับมายังตัวบ้าน ทำเป็นไม่สนใจเขา เหมือนกับว่า เรามองไม่เห็นเขา เท่านั้นเองครับ เขาจะวิ่งตามกลับมา เกาะแข้งเกาะขาเรา เหมือนกับจะบอกว่า หันมาเล่น หรือ หันมาสนใจผมหน่อยเถอะครับ

และ อีกวิธีหนึ่งที่ผมใช้คือ ทุกครั้งที่เรียกเขามา จะให้เขาทานขนมเสมอ 1 ครั้ง (ฝึกอยู่ ประมาณ 3 วันครับ)  พอผมลองปล่อยออกจากบ้านไป เขาก็วิ่งออก พอผมเรียกเขามา พร้อมกับชูขนมขึ้น เขาก็จะวิ่งมาหาเราทันทีเลยครับ และก็มาล้อมหน้าล้อมหลังเรา

แต่ช่วงหน้าติดสัด ผมไม่รับรองนะครับ ว่าวิธีทั้งสอง จะได้ผลหรือไม่ครับ 555

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew