บางแก้วตัวผู้ชอบขี่ขาคนทำไงดี
โดย Siriluk Promsalee - Tuesday, 28 April 2009, 10:05AM

เจ้าข้างกล้องตัวผู้ อายุได้เกือบ 7 เดือนแล้ว ตอนนี้เป็นหนักเลยชอบขี่ขาคนเหมือนอยากผสมพันธ์ ทำไงดี เลี้ยงมันตัวเดียวด้วย

คนที่มีประสบการณืช่วยแนะนำหน่อย มือใหม่หัดเลี้ยง

ตอบ: บางแก้วตัวผู้ชอบขี่ขาคนทำไงดี
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Tuesday, 28 April 2009, 10:21AM
  หมาเริ่มเป็นหนุ่มแล้ว ถ้าไม่อยากให้เขากิริยาอาการแบบนั้น ก็ควรที่จะพาเขาเดินออกกำลังกาย หรือวิ่งก็ได้ เพื่อให้พลังงานในตัวเขาลดลง หรือให้เหนื่อย และเมื่อเขาทำแบบนั้นเราก็ต้องห้าม หรือสั่งให้เขาหยุดทำทันที ด้วยการออกคำสั่งว่า "ไม่้" หรือ "อย่า" ถ้ายังไม่หยุดก็ให้ทำมือคล้าย ๆ กรงเล็บเสือ ฉกเข้าไปที่คอ หรือหน้่าอกเขา เพื่อเป็นการเตือนสติเขา ว่าสิ่งนี้ทำไม่ได้ ลองดูนะคะ ถ้าไม่เข้าใจในวิธีการก็มาคุยกันได้ค่ะ nu_aum_819@hotmail.com
ตอบ: บางแก้วตัวผู้ชอบขี่ขาคนทำไงดี

สวัสดีน้องข้าวกล้อง ชื่อเหมือนกันเลยนะเรา แก้มแดง

ตอนเด็กๆ พี่ก็เคยมีพฤติกรรมแบบนี้เหมือนกันเลย ไม่ได้เป็นเฉพาะหมาตัวผู้หรอกนะจ๊ะ

เจ้าข้าวปุ้น (ตัวเมีย) ก็เคยทำพฤติกรรมแบบนี้เหมือนกัน บางครั้งก็ทำกับแขน ขา

ของคนในบ้าน ตุ๊กตุ๋น ตุ๊กตา ที่เล่นอยู่ประจำก็มีให้เห็นอยู่บ้าง

พฤติกรรมนี้เป็นการแสดง "การข่ม" ฝ่ายตรงข้าม

บางครั้งเราอาจจะเคยเห็นหมาตัวผู้ขึ้นขี่หมาตัวผู้ หรือ

หมาตัวเมียขึ้นขี่หมาตัวเมียด้วยกัน ใช่มั๊ยหล่ะคะ

(พวกมันไม่ได้เบี่ยงเบนทางเพศหรอกค่ะ อิอิ)

เราควรที่จะดัดนิสัยและแก้กันตั้งแต่เด็กๆ ซึ่งง่ายกว่าที่จะมาแก้กันตอนโตแล้ว

วิธีของที่บ้านจะใช้ม้วนกระดาษหนังสือพิมพ์ตีลงที่พื้นใกล้ๆ กับตัวหมาให้เกิดเสียงดัง

เวลาที่จะไม่ให้เค้าทำในสิ่งที่เราไม่ต้องการให้ทำ หรือ

ใช้เสียงพูดเช่น เอ๊ะ,แอ๊ะ หรืออะไรก็ได้ ให้เค้ารู้ว่าควรหยุดหรือไม่ทำพฤติกรรมนั้นๆ อีก

ลองดูหลายๆ วิธีนะคะ

ครอบครัว Big One

น้องแต้มอายุ 4 เดือน มีพฤติกรรมแบบนี้ตั้งแต่เกือบจะ 3 เดือน เริ่มแรกเราก็ไม่รู้ว่านี่คืออาการข่มของเค้า  แต่พอได้รู้ ก็เริ่มฝึก ปัจจุบัน ดีขึ้นแล้วค่ะ

ครั้งแรก พูดว่า "ไม่" ดัง ๆ ๆหลายครั้ง ไม่ ไม่ค่ะ ไม่ยอมหยุด

ลองจับหลังคอกดลงที่พื้นดู น้องแต้มหยุดทำค่ะ แต่พอเราปล่อยก็กลับไปเล่นแล้วก็ขึ้นคล่อมช่วงกลางลำตัวแทน พอเราเผลอก็ขึ้นคล่อมด้านหลัง ตอนนั้นก็เลยลงมือนิดหน่อย (เพลี้ย !..!ที่ปาก)  ทีนี้หยุด ๆ หยุดเล่นไปเลย

หลังจากนั้นแค่ ชี้นิ้วแล้วพูดว่า "ไม่" ก็หยุดทำทันที (เฉพาะตอนที่เราเห็น ไม่รวมตอนเผลอ)  เพราะน้องแต้มเจ้าเล่ห์ แลบลิ้น พฤติกรรมแบบนี้น้องแต้มทำอยู่ทุกวัน แต่ถ้าเราเห็นตอนนี้ก็แค่ชี้นิ้ว ออกเสียงเรียกชื่อ แบบเราไม่พอใจ แ..ต้..ม..โกรธ เค้าก็หยุดค่ะ (สุนัขอีกตัว อายุมากแล้วเล่นก็ไม่ค่อยไหว น้องแต้มเลยข่มซะ)  ลองฝึกดูนะคะ  ใจเย็น ๆ 

แม่น้องแต้ม

โดย Lycan Werewolf - Tuesday, 28 April 2009, 09:32PM
  ดีใจกับน้องแต้มด้วยนะครับที่สามารถปรับพฤติกรรมไปในทางที่ดีขึ้น มีปัญหาอะไรก็โพสต์ถามในเวปหรือไปเจอกันที่กระทรวงสาธารณสุขนะครับ
ขอรับใช้ด้วยความเต็มใจครับ
ขอให้โชคดีและสนุกกับการฝึกน้องแต้มนะครับ
โดย Siriluk Promsalee - Wednesday, 29 April 2009, 08:32AM

ขอบคุณคุณน้ำเค็ม, ข้างกล้อง ข้าวป้น ข้าวแช่ ,คุณภาคภูมิ , และครูเมศ มากค่ะที่ให้คำแนะนำดีๆ จะเอาไปใช้ทุกคำแนะนำเลยค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew