แนะนำตัว เอโกะ กะ น้ำพุ ค่ะ
โดย bow s - Saturday, 18 April 2009, 01:22PM

เอาน้องหมามาให้ดูค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคน
เอโกะ -บางแก้ว อายุ 8 เดือนแล้วค่ะ
น้ำพุ -ไม่แน่ใจว่าพันธุ์อะไร แต่คงพันธุ์ทางแหละค่ะ มีคนเก็บได้เค้าถูกทิ้งเลยเอามาเลี้ยง อายุ 4-5 เดือนค่ะ
เพศ ญ ทั้งคู่เลย แต่แยกกันอยู่คนละบ้านนะค่ะ มีเรื่องสงสัยเยอะเลยค่ะ ใครรู้รบกวนช่วยตอบให้ด้วยนะค่ะ

1. เวลาเจอกันทีไรเค้าจะแหย่ กัดกันประจำ โดยเฉพาะน้ำพุที่มาทีหลังอายุก็น้อยกว่า ทำไมชอบเห่าเอโกะ ขู่ เหมือนแสดงความเป็นใหญ่ค่ะ

2. มีคนบอกว่าสุนัขเพศเดียวกัน จะอยู่ด้วยกันไม่ได้จริงไหมค่ะ

3. เอโกะ ไม่ค่อยเห่าเท่าไหร่ เวลาเจอกันก็ไม่เคยเห่าเลย นอกจากเราออกจากบ้านเค้าจะเห่าเหมือนอยากตามด้วย ส่วนคนแปลกหน้าก็เห่าบางครั้งบางคราว โดยเฉพาะกับคนตัวดำๆ ทำไมเป็นยังงี้ล่ะค่ะ แปลกจัง

4.ช่วยหาวิธีคลายเหงาให้สุนัขหน่อยสิค่ะ ปกติเอโกะจะอยู่บ้านตัวเดียว คนอื่นก็ออกไปทำงานจะมาหาเค้าก็ตอนเย็น ช่วงกลางวันเค้าก็จะไม่มีอะไรทำ นอนๆๆ อยากจะหาวิธีทำยังไงให้เค้าไม่เหงาค่ะ

สับสน ขอบคุณค่ะ รู้สึกจะเยอะเหลือเกินคำถาม

ตอบ: แนะนำตัว เอโกะ กะ น้ำพุ ค่ะ
โดย bow s - Saturday, 18 April 2009, 01:25PM

เอาเรื่องขำๆ มาให้ดูกันค่ะ
ตอบ: แนะนำตัว เอโกะ กะ น้ำพุ ค่ะ
โดย bow s - Saturday, 18 April 2009, 01:29PM

ต่อค่ะ
โดย bow s - Saturday, 18 April 2009, 01:32PM

เห่อมากมายค่ะ
โดย bow s - Saturday, 18 April 2009, 02:04PM

ต่อค่ะ
โดย Lycan Werewolf - Saturday, 18 April 2009, 09:04PM
  -มีคนบอกว่าสุนัขเพศเดียวกัน จะอยู่ด้วยกันไม่ได้จริงไหมค่ะ
จิง  ถ้าคุณเป็นจ่าฝูงได้ไม่ดีพอ คุณต้องเข้าใจธรรมชาติการเล่นของหมาด้วยว่าการเล่นแบบไหนดีหรือไม่ดี ถ้าหมามีพลังงานด้านลบ(การอิจฉากัน) เมื่อไหร่จะกัดกันทันที แล้วถ้าคุณคุมไม่ดีหมาก็จะกัดกันตลอด การเลี้ยงหมาบางแก้วถ้าเลี้ยงแบบตามใจละก็งานเข้าแน่นอนครับ ยิ่งไม่ได้ฝึกการใช้คำสั่งอะไรเลยยิ่งไปกันใหญ่ หมาบางแก้วน่ารักนะครับแต่ถ้าเลี้ยงและคุมไม่เป็นละก็...... ปวดหัวแน่นอนครับ
ตอบ: เรียนครูเมศ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 19 April 2009, 09:31AM

เรียนครูเมศ แล้วถ้าเป็น ตัวผู้ กับ ตัวเมีย หละครับ จะมีปัญหาน้อยลงหรือไม่ครับ ขอรบกวนถามหน่อยครับ
โดย bow s - Sunday, 19 April 2009, 03:16PM
  สุนัขอายุเท่าไหร่ถึงจะเริ่มทำตัวเป็นจ่าฝูงค่ะ แล้วฝึกแค่คำสั่งง่ายๆ เช่นหยุด ห้าม ประมาณนี้พอไหมค่ะ
โดย Lycan Werewolf - Sunday, 19 April 2009, 03:21PM
  เมลล์มาคุยกันครับ mettaew@hotmail.com
โดย ทาโร่ จอมป่วน - Sunday, 19 April 2009, 08:26PM

หวัดดีคับ พี่เอโกะ  ผมทาโร่ตอนนี้ 5 เดือนแล้วคับ  พี่เอโกะกับผมเคยเล่นกัน ตอนพี่อยู่กรุงเทพฯ  ตอนนี้พี่น่ารักจัง ที่ผมรู้จักพี่เพราะว่าเจ้านายผมเป็นเพื่อนกับ กู๋ชัช

ถ้ามีปัญหาเรื่องการเลี้ยง สามารถปรึกษากับสมาชิกของชมรมนี้ได้ครับ ทุกคนน่ารักและใจดี ให้ความรู้กับมือใหม่ที่เพิ่งจะเลี้ยงได้เป็นอย่างดีคับ 

โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Sunday, 19 April 2009, 08:32PM

บลอสซั่มกะพี่บาลูไม่มีปัญหาค่ะ รักกันดีแถมพี่บาลูหวงหนูสุดๆเลย ตัวผู้ตัวไหนเข้าใกล้โดนขู่แหลกเลย
โดย mayom mayomkung - Sunday, 19 April 2009, 09:40PM

K. Bow   บรรยายภาพได้น่ารักมากครับ

โดย mayom mayomkung - Sunday, 19 April 2009, 09:43PM

อยากเห็นรูปน้องทาโร่ จอมป่วนจังครับ

เพราะผมเห็นรูปตอนทาโร่ตอนเล็กน่ารักดี 

โดย bow s - Wednesday, 22 April 2009, 09:09PM
  ขอบคุณครูเมศค่ะ เดี๋ยวจะแอ๊ดเมล์ไว้นะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
โดย bow s - Wednesday, 22 April 2009, 09:22PM

555 นึกว่าใครที่ไหน
ฝากบอกน้าขวดด้วยนะค่ะว่าลูกสาวสบายดี เดี๋ยวจะโพสรูปให้ดูว่าตอนนี้โตขึ้นซนขนาดไหนแล้ว น้องทาโร่ตอนนี้จะจำพี่เอโกะได้ไหมเนี่ย ??
มือใหม่หัดเลี้ยงก็แบบนี้แหละค่ะ

โดย bow s - Wednesday, 22 April 2009, 09:32PM

บลอสซั่มกะบาลู เหมือนฝาแฝดกันเลยค่ะ น่ารัก

โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Saturday, 25 April 2009, 08:48PM

ดูดีๆก็ไม่เหมือนหรอกครับ บาลูหน้าสั้นกว่าเยอะเลย ดูภาพนี้น่าจะเห็นครับ ยินดีที่ได้รู้จักพี่เอโกะนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew