ดีโด้
โดย โกวิท ชูชื่น - Saturday, 11 April 2009, 05:09PM

ตอนนี้อายุ 4 เดือนแล้ว มันไม่ค่อยกินอาหารเลย ขนร่วงเยอะมากแต่ตอนนี้เริ่มหายร่วงแล้วเริ่มขึ้นมาแทนแล้ว หนักใจมากเรื่องที่ไม่ยอมกินจะทำยังไงดี ใครมีความรู้ช่วยบอกที ขอบคุณคับ
ตอบ: ดีโด้
โดย Lycan Werewolf - Saturday, 11 April 2009, 05:41PM
  ไม่เห็นต้องเครียดนี่ครับ เค้าไม่กินเราก็เก็บขึ้น ให้อาหารเป็นเวลาวางไว้ซักครึ่งชั่วโมง- 45 นาที  ถ้าเค้าไม่กินก็เก็บ  ไม่ควรให้อาหารทิ้งไว้ทั้งวันจะทำให้เค้าเสียนิสัย ที่สำคัญที่สุดไม่ควรเปลี่ยนอาหารให้เค้า ไม่ต้องปรุงแต่งอาหารอะไรทั้งนั้น ให้เค้ากินอาหารเม็ดอย่างเดียวหรือกินBarf  เราต้องเป็นคนกำหนดว่าหมาจะต้องทำอะไรบ้าง กินอะไรบ้าง ไม่ใช่ให้หมามากำหนดกับคน  การไม่กินอาหารหรือกินอาหารน้อยมีไม่กี่สาเหตุหรอกครับ
1.ผลัดขน
2.ไม่สบาย
3.เบื่ออาหาร
4.ออกกำลังกายไม่เพียงพอ(พาเดินเร็วอย่างต่ำครึ่งชั่วโมงต่อวัน)
ลองพิจารณาดูครับว่าหมาคุณตรงตามข้อไหน
โดย ดีโด้ คร้าบผม - Saturday, 11 April 2009, 06:15PM

คิดถึงดีโด้จังเรย

อย่าห่วงเล่นมากนักนะ เจ้าลิงน้อย

แม่เปนห่วงมากที่ไม่ค่อยกินข้าว

โดย ดีโด้ คร้าบผม - Sunday, 12 April 2009, 06:39PM

เฮ้อ....วันนี้เห็นดีโด้แล้ว

หนักใจเจงเจง ผอมมากเรย

กัดแต่ตุ๊กตาน่ะแหละนะ

โดย sutad witikun - Sunday, 12 April 2009, 07:08PM

คุณลองศึกษาเรื่องอาหารแบบbarf รับรองดีกว่าเยอะเลย พิมพ์คำว่าthai barf ในgoogle

โดย narit vichan - Monday, 13 April 2009, 08:57AM

ใชโครงไก่สดล้างน้ำเปล่าลูกสุนัขควรสับให้ชิ้นเล็กๆหน่อยโดยเฉาะกระดูก

แล้วคุณจะเห็นความแตกต่าง อาหารเม็ดลงถังขยะเลยคับ ลองศึกษาดูได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบ ประกาศให้คนทั่วๆไปได้รู้บ้างคิดว่าน่าเป็นประโยชน์

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew