ลูกใครมีพฤติกรรมแบบนี้บ้างครับ ?

น้องแต้มอีก 7 วันก็ครบ 4 เดือนพอดี มีข้อสงสัยเกี่ยวกับพฤติกรรมน้องแต้ม

1. ปัจจุบันเราไม่เคยได้ยินน้องแต้มเห่าคนแปลกหน้าเลย สำหรับสุนัขอื่นมีบ้าง ? แต่ก็น้อย  ถ้ามีคนมายืนหน้าบ้าน แล้วเห็นน้องแต้ม เค้าอยากลูบหัวหรือเล่น น้องแต้มวิ่งสุดชีวิต กระดิกหางใส่ ไม่เคยเห่า (แม้กระทั่งเวลาดึกดื่นแล้วก็ตาม ประมาณเที่ยงคืน)  เล่นกับเค้าใหญ่เลย ซึ่งเลมอนเห่าเสียงดังอยู่นาน เราถึงรู้ว่ามีคนยืนอยู่หน้าบ้าน ถ้าโตกว่านี้จะดุหรือไม่? (เหมือนใจดีและขี้เล่นเกินเหตุ)

2.  ในบ้านจะมีสุนัขอีกตัว ชื่อเลมอน อายุเยอะแล้ว ประมาณ 10 ปี ช่วงเช้าหรือเย็นก็จะเล่นกันแต่น้องแต้มมักจะออกอาการข่ม เลมอนประจำโดยทำการขึ้นค่อม (ต้องห้ามอยู่บ่อย ๆ )พฤติกรรมแบบนี้มีให้เห็นวันหนึ่งหลาย ๆ รอบ และถ้าเลมอนไม่เล่นด้วยหรือเล่นกับน้องแต้มไม่ไหวเพราะแก่แย้ว (สั่งให้นั่งก็จะนั่งไม่ค่อยไหวทำแบบ Slow ๆ)  น้องแต้มจะเห่า เห่า เห่า เสียงแหลมด้วย จนเรารำคาญ เสียงดังจากบ้านเราไปถึง 3-4 บ้านได้  เราแก้โดยการล่ามโซ่ ไม่ให้เล่น จึงสงบได้ นอนหมอบเหมือนสำนึกผิด มีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ไหมเอ่ย... เพราะปกติเราเลี้ยงแบบปล่อยบริเวณรอบบ้าน

กลัว จริง ๆ ว่าถ้าขโมยขึ้นบ้าน น้องแต้มจะพาเดินมาส่งถึงประตูเลยหรือเปล่า ?

ตอบ: ลูกใครมีพฤติกรรมแบบนี้บ้างครับ ?

น้องแต้ม กับป้าเลมอน ตัวโตเกือบเท่ากันแล้ว

ตอบ: ลูกใครมีพฤติกรรมแบบนี้บ้างครับ ?

ถ้าแต้มไม่มีเพื่อนเล่นและไม่ง่วงนอน แต้มมักจะมานั่งบริเวณนี้

(ผมเหงา เหงาจังเลย)

ลุกขึ้นมาเล่นกับแต้มหน่อยครับ

ถ้าผมเห่าดัง และไม่ยอมเงียบ เมื่อแม่ดุ ผมมักจะโดนทำโทษแบบนี้ ฮ่ะ  จ๋อยเลยเรา

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew