"พี่ปุยฟ้า" มาตามคำเรียกร้อง

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วทุกท่าน

ช่วงนี้ฝนตก อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ดูแลรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

สำหรับพี่ๆ น้องๆ ที่ไถ่ถามกันมาเกี่ยวกับอาการของพี่ปุยฟ้า ตอนนี้พี่ปุยฟ้าสบายดี

อาการดีขึ้น กินได้ ถ่ายดี นอนหลับ เล่นซนบ้างบางเวลาตามประสาหมาบางแก้ว

ตอบ: "พี่ปุยฟ้า" มาตามคำเรียกร้อง

"พี่ปุยฟ้า"มีเพื่อนซี้ต่างวัย เป็นเจ้า"ข้าวแช่"ตัวแสบ

ทุกเช้าและเย็น พอเปิดกรงพี่ปุยฟ้าปุ๊บ เจ้าข้าวแช่กระโดดเข้ากรงปั๊บ เป็นอย่างนี้ทุกวัน

(แหม !!! ก็ข้าวแช่คิดถึงพี่ปุยนี่นา ไม่เจอหน้ากันตั้งหลายชั่วโมง)

ตอบ: "พี่ปุยฟ้า" มาตามคำเรียกร้อง

พี่ปุยคับ ในกรงมันแคบไปหน่อย

ออกมาปล้ำกันข้างนอกกันดีก่า

พี่ปุยเดินไปไหน เจ้าข้าวแช่ตัวดีก็เดินตามต้อยๆ พี่ไปไหนน้องขอไปด้วยคร๊าบบบบ

พี่ปุยจะเข้าบ้านหรอคับ เด๋วข้าวแช่ตะกุยประตูให้พ่อหนึ่งลงมาเปิดให้เอามะ อิอิ

พี่ปุยทำธุระส่วนตัวเสร็จ กินข้าว กินยา หยอดหู หยอดตาแล้ว นอนรับลมหน้าบ้านกันพักใหญ่

เล่นกันจนเหนื่อยแล้ว ก็เข้ามานอนพักเหนื่อยต่อในกรง เจ้าข้าวแช่ก็ยังตามมานอนข้างพี่ปุยฟ้าอีก

ช่วงนี้ฝนตกติดต่อกันเกือบทุกวัน ขอถ่ายรูปต้นไม้ ดอกไม้ รอบๆ บ้านมาให้ได้ชมกันครับ

ดอกไม้สวยๆ หลังฝนตก

สดชื่นมั๊ยครับ

พี่น้องท่านใดที่มีเวลาว่าง แวะมาเยี่ยมพี่ปุยฟ้า และครอบครัวตระกูลข้าวได้นะครับ (โทรหาพ่อหนึ่งได้เลย)

จะได้แวะมาดูดอกไม้สวยๆ กันด้วย

วันเสาร์ – อาทิตย์ พี่ปุยฟ้าชอบมานอนอยู่ในพุ่มไม้

พุ่มนี้พุ่มประจำของเค้าหล่ะ

ส่วนเจ้าข้าวแช่ตัวดีพอเข้าบ้านมา ก็มาป่วนพ่อกล้องกับแม่ปุ้นอีก

โดย Chakrit Chuaykarn - Wednesday, 8 April 2009, 01:13PM
  รักกันดีแบบนี้ น่ารักจังเลย

เล่นกันจนหมดแรงแล้ว  นอนสลบกันทั้งตระกูลเลย อิอิ

วันนี้พี่ปุยฟ้าขอไปเก็บข้าวเก็บของเตรียมไปเที่ยวสงกรานต์สิงห์บุรีก่อนนะครับ

กลับมาแล้วจะเก็บภาพบรรยากาศมาให้ได้ดูกันนะครับ

"สวัสดีปีใหม่ 2552 ครับทุกคน"

ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวแช่ พี่ปุยฟ้า

ครอบครัว Big One

โดย Chakrit Chuaykarn - Thursday, 9 April 2009, 08:40AM

สงสัยนิดนึงครับ

ไม่ได้ให้ปุยฟ้าอยู่ในบ้านกับตัวอื่นหรอครับ

ตอบข้อสงสัยของคุณ Chakrit Chuaykarn

พี่ปุยฟ้ามีอาการ Hip Dysplasia (ข้อเสื่อม) ที่ขาหลังขวา

พี่ปุยฟ้าจะต้องพักขาอยู่ในกรงที่ปูด้วยพรมหรือแผ่นกันลื่นเพื่อความปลอดภัยของขา

"ไม่ได้ให้ปุยฟ้าอยู่ในบ้านกับตัวอื่นหรอครับ"

พื้นในบ้านเป็นพื้นกระเบื้อง จะไม่ปลอดภัยกับพี่ปุยฟ้า เพราะค่อนข้างลื่น

วันปกติออกมาทำงานเจ้า 3 ข้าวก็อยู่นอกบ้าน มีพื้นที่ให้เดินในสวนรอบบ้าน

ถ้าวันไหนฝนตกหรือกลับดึก ลุงต๋อย (เพื่อนบ้าน)จะเปิดประตูเอาเจ้า 3 ข้าวเข้าบ้านให้

ส่วนพี่ปุยฟ้าปฎิบัติภารกิจทุกอย่างเสร็จสิ้น กลับเข้ากรงเหมือนเดิม

เวลาเช้า - เย็น ที่ปล่อยพี่ปุยออกมาจะอยู่ในสายตาตลอดเวลาค่ะ 

เพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่อาจจะเกิดขึ้นได้

ลองเข้าไปอ่านกระทู้เก่าๆ เกี่ยวกับพี่ปุยฟ้าได้ค่ะ

โดย Chariya Nuamsri - Thursday, 9 April 2009, 11:34AM

สวัสดีคะ

ขอถามนิดนึงนะคะ  ว่าเลี้ยงเจ้า ข้าว ทั้ง 3 ไว้ในบ้านเหรอคะ

แล้วที่บ้านมีกลิ่นไหมคะ และกี่วันถึงอาบน้ำให้คะ เจ้าข้าวทั้ง 3 มีขนร่วงไหมคะ

ขอบคุณคะ

สวัสดีครับ

ขอถามนิดนึงนะคะ  ว่าเลี้ยงเจ้า ข้าว ทั้ง 3 ไว้ในบ้านเหรอคะ

ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวแช่ กลางวันจะอยู่รอบ ๆ บ้านครับ สามารถเดินได้รอบบ้าน หากวันไหนมีฝนตก ลุงต๋อย (เพื่อนบ้านใจดี)
จะเข้ามาเปิดประตูบ้านให้เจ้าสามข้าวเข้าไปอยู่ในบ้าน ถ้าฝนไม่ตกเจ้าสามข้าวก็จะเพลิดเพลินกับสิ่งที่เราเตรียมไว้ให้
(แต่กำลังจะจัดระเบียบพื้นที่และการเลี้ยงใหม่อีกครั้ง)
กระดูกท่อนขาวัว : เขาแทะเล่นได้ทั้งวัน ถูกและมีประโยชน์มาก ช่วยขัดฟันและผ่อนคลายความเครียด
อ่างน้ำ : ข้าวกล้องเป็นหมาที่ "ติดอ่าง" (เหมือนใครหนอ?) ลงอ่างเป็นประจำ
กิจกรรมทำลายสวน : ขุด ขุย พรวนดินให้ทุกวันโดยเฉพาะช่วงนี้เจ้าข้าวแช่เป็นนายช่างใหญ่
ในการขุดอุโมงค์เชื่อมต่อรถไฟฟ้าใต้ดินสายสีม่วง (บางซื่อ-บางใหญ่)
ลูกบอลฟุตซอล : ลุงต๋อย จะฝึกข้าวกล้องไปแข่งกับโรนัลโด เล่นกันได้ทุกวัน ชอบมากด้วย ที่สำคัญนี่ก็เป็นอีกวิธีที่ช่วยลดพลังงานในตัวเขา

กลางคืน พอเรากลับถึงบ้านเจ้าสามข้าวก็จะเข้าไปอยู่ในบ้าน นอนในบ้าน แต่จะถูกจำกัดสิทธิ์พื้นที่อย่างชัดเจน
อย่างเวลาเราจะนั่งเล่น นั่งดูทีวี หมาจะไม่มาวุ่นวายกับเรา เวลาเราทานข้าว หมาก็จะต้องไม่มานั่งรอหรือขออาหารจากเรา (นี่มาจากการปรับพฤติกรรมการเลี้ยง)
"หมาจะดีจะเลว อยู่ที่พฤติกรรมการเลี้ยงของผู้เลี้ยง"

แล้วที่บ้านมีกลิ่นไหมคะ และกี่วันถึงอาบน้ำให้คะ เจ้าข้าวทั้ง 3 มีขนร่วงไหมคะ

มีกลิ่นไหม : กลิ่นอะไรครับ ฉี่หรืออึ แรก ๆ ก็มีบ้างครับ แต่พอปรับพฤติกรรมการเลี้ยงใหม่แล้ว ปัญหานี้หมดไปเลยครับ
กี่วันถึงอาบน้ำ : คำตอบข้อนี้ต้องบอกว่าอยู่ที่ความใส่ใจของผู้เลี้ยง อย่างเจ้าข้าวกล้อง เคยไม่อาบน้ำมาสองเดือนก็มี
เพราะเราทำความสะอาด เช็ดตัว แปรงขนกันเกือบทุกวัน เราเลี้ยงเขาเหมือนเป็นลูกคนหนึ่งครับ
มีขนร่วงไหม : บางแก้วเป็นพันธุ์ที่มีขนเยอะ และมีฤดูผลัดขน ต้องตอบว่ามีขนร่วงแน่นอนครับ แต่น้อยมาก เพราะเราแปรงขนกันทุกวัน
นั่งดูทีวีเราก็แปรงขนหมา ฝึกสุนัขเสร็จเราก็แปรงขน (สร้างความผ่อนคลายและความสัมพันธ์กับสุนัข)
และปัจจัยที่สำคัญสุดคือเรื่องอาหารที่บ้านหมาทุกตัวกิน " BARF " จึงทำให้ขนเงางามและร่วงน้อยมาก

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพิ่มเติมได้ที่ msn : allforone_9@hotmail.com

โดย Chakrit Chuaykarn - Thursday, 9 April 2009, 11:29PM
  อ๋อ เข้าใจแล้วครับ
ตอบ: ปุยฟ้า is back.
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 10 April 2009, 11:11AM
  เรียนครอบครัว Big One เห็นปุยฟ้ากลับมายืนได้เหมือนสุนัขปกติทั่วไปแล้ว บอกตรงๆนะครับ เป็นปลื้มเทวกุลเลยครับ ขอให้ fit กลับขึ้นมาเยอะๆเลยนะครับ
โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 10 April 2009, 12:08PM

หวัดดีคับพี่ปุยฟ้า พี่ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวแช่
พี่ปุย สดชื่นขีึ้นมาก ๆ จนไม่น่าเชื่อว่าเป็่นปุยฟ้าเดียวกันเลย...

ได้พยาบาลข้าวแช่ พาออกกำลังกายนี่เอง...
ดีใจมากเลยคับ...

ไปเที่ยวสิงห์บุรี แอบหม่ำขนมเปี๊ยะ ปากบางแทนจังโก้ด้วยนะ .. จริง ๆอยากกินกุ้งแม่น้ำ แต่แม่ว่า ..เกินไป....

จังโก้น้อย

อาทิตย์นี้ ถ้าไม่ติดงานอะไร ใครอยากเจอเจ้าปุยฟ้า  ตัวจริงเสียงจริง
ไปเจอกันที่กระทรวงสาธารณะสุข นะครับ ตั้งแต่ 4 โมงเป็นเป็นต้นไปนะครับ

ปุยฟ้า  ขอโชว์บ้าง ให้พี่ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวแช่ ออกงานมาหลายงานแล้ว
รอบนี้ ปุยฟ้า ขอ!!

โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Wednesday, 22 April 2009, 09:06PM

เห็นพี่ปุยฟ้าเดินได้แล้ว ยอดเยี่ยมไปเลยนะครับ จากบาลูและบลอสซั่มคร้าบ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew