ถามค่ะ สุนัขโตแล้ว ชอบกัดกันเป็นประจำ เวลามันกัดกันรุนแรงมาก
โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Saturday, 28 March 2009, 03:46PM

สุนัขโตแล้ว ชอบกัดกันเป็นประจำ เวลามันกัดกันรุนแรงมาก ช่างคิด

ตอนที่ซื้อมา ตัวดิฉันอยากเลี้ยงตัวเดียว แต่แฟนบอกว่ากลัวมันจะเหงา

เลยซื้อมาสองตัว

ทั้งตัวผู้และตัวเมีย ตอนเด็ก ๆ เห็นแล้วว่ามันกัดกันรุนแรง(เพราะแย่งของเล่น)

แต่คิดว่าพอโตไปก็จะไม่กัดกันมาก

อยู่มาจากนั้นสามปี มันมีลูกค่ะ 9 ตัว แต่เก็บไว้ตัวเดียว ที่เหลือ

ตระเวณให้เพื่อนที่บ้านมีพื้นที่และรักสุนัข

เหลือลูกตัวเมียไว้ 1 ตัว แรก ๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้พอลูกตัวเมียโต(ตอนนี้ตัวลูก3ขวบ พ่อกับแม่6-7ขวบ) มันหาเรื่องจะกัดกับแม่มันเรื่อย

และพอได้กัดจะรุนแรงมาก ชนิดกัดติดไม่ปล่อย เลือดออกเลยค่ะ (ลืมบอกว่าตัวพ่อทำหมันแล้ว)

ตอนที่ไปแยกมันออก ก็อันตรายมาก และแยกยากจริง ๆ พอแยกเสร็จก็ใส่กรงใครกรงมัน แต่พอแยกเสร็จ ทำเอาดิฉันความดันขึ้น เพราะเครียด มือสั่นขาสั่นใจสั่น นั่งหอบอยู่นานกว่าจะหาย

ได้เข้ามาอ่านในกระดานเสวนา ว่าเราต้องทำตัวเป็นจ่าฝูง เจ้าสามตัวจะกลัวดิฉันอยู่แล้ว แต่...อาจเป็นเพราะเวลาดุ ก็ดุ เวลาเล่นก็เล่นเกินไป ทั้งกอดและหอมพวกมันจนเคยตัว(เพราะมันน่ารัก) เลยไม่ค่อยเป็นจ่าฝูงที่ดี

เมื่อสองวันที่แล้วมันกัดกันอีก ดิฉันเข้าไปแยก และมีอาการเหมือนเดิม

ตอนนี้เลยไม่คุยกับพวกมัน พอพวกมันทำท่าจะกัดกันอีก ดิฉันก็มองตาเจ้าตัวที่จะเริ่ม

และตะคอก เป็นประโยคยาว ๆ ได้ผลค่ะ ตอนนี้ไม่กล้าทะเลาะกัน

แต่ก็ยังเล็ง ๆ จะทะเลาะกันอยู่

ขอโทษที่เล่ายาวไปหน่อยนะคะ

อยากถามว่า

1.ตอนที่มันกัดกัน ถ้าเราไม่เข้าไปแยก มันจะกัดกันจนตายไหมค่ะ เพราะมันกัดกันรุนแรงมาก หรือถ้าเราไม่สนใจมันจะเลิกรากันไปเอง(เป็นไปได้ไหมหนอ)

2.ถ้าทำเฉยชากับมันนาน ๆ (สักสี่วัน) ยิ่งจะเพิ่มความเครียดพวกมันไหมคะ

3.เพื่อน ๆ สมาชิก มีสถานที่ที่ดี ๆ ที่พาบางแก้วไปผ่อนคลายบ้างไหมคะ อยากได้ไม่ไกลจากกรุงเทพ บ้านอยู่แถวมีนบุรีค่ะ (แนะนำหน่อยนะคะ) ยักคิ้ว

ตาเขียวขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบไว้ล่วงหน้าเลยนะคะ ตอนนี้เครียดมาก คือต้องระวังอย่าให้มันกัดกัน เหนื่อยมาก ๆ เลยค่ะ

เสียใจจริง ๆ ที่เมื่อ 7 ปีที่แล้วไม่มีเวบนี้ เลยไม่ได้ฝึกสุนัขบางแก้วอย่างจริงจังเศร้า

ตอบ: ถามค่ะ สุนัขโตแล้ว ชอบกัดกันเป็นประจำ เวลามันกัดกันรุนแรงมาก
  สุนัขโตแล้ว ชอบกัดกันเป็นประจำ เวลามันกัดกันรุนแรงมาก
// ต้องคอยสังเกตุพฤติกรรมของสุนัข ก่อนที่จะกัดกัน บางแก้วมักจะขู่และขนตั้งขึ้น ในจังหวะนี้ต้องแยกสุนัขออกจากกัน ออกคำสั่ง " ไม่ "
(ดึงหนังคอด้านบนเขาและแยกออกจากกัน) ทางที่ดีไม่ควรให้สุนัขจัดลำดับฝูงกันเอง เพราะ "จ่าฝูง" เท่านั้นถีงสามารถควบคุมฝูงได้
(ฝึกคนเป็นจ่าฝูง : ข้อมูลจาก http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=yojajiji&month=11-2008&date=27&group=6&gblog=11)

ตอนที่ซื้อมา ตัวดิฉันอยากเลี้ยงตัวเดียว แต่แฟนบอกว่ากลัวมันจะเหงาเลยซื้อมาสองตัว
// รู้ได้อย่างไรว่าหมาจะเหงา ใช่อะไรเป็นเกณฑ์ ?

ทั้งตัวผู้และตัวเมีย ตอนเด็ก ๆ เห็นแล้วว่ามันกัดกันรุนแรง(เพราะแย่งของเล่น) แต่คิดว่าพอโตไปก็จะไม่กัดกันมาก
// บางแก้วเป็นสุนัขที่ขี้ระแวงเป็นอย่างมาก และเมื่อหมากัดกัน จ่าฝูงต้องหยุดพฤติกรรมก้าวร้าวนั้น ไม่ใช่ทำเป็นนั่งดูละคร ลิเก พอจบแล้วค่อยมาดุสุนัข สุนัขจำไม่ได้แล้วว่าทำอะไรผิด

อยู่มาจากนั้นสามปี มันมีลูกค่ะ 9 ตัว แต่เก็บไว้ตัวเดียว ที่เหลือ ตระเวณให้เพื่อนที่บ้านมีพื้นที่และรักสุนัข
// ต้องการลูกสุนัขตัวเดียว ทำไมไม่ไปซื้อเพิ่มจากฟาร์มดี ๆ ล่ะครับ อ่านแล้วเศร้าใจเลยครับ "ที่เหลือตระเวณให้เพื่อนที่บ้านมีพื้นที่และรักสุนัข" มีพื้นที่และรักสุนัข แต่ไม่เคยศึกษาข้อมูลพฤติกรรมของบางแก้ว เป็นเรื่องที่อันตรายมากนะครับ อย่างเจ้าปุยฟ้า เป็นหมาฟาร์มอย่างดี มีหมายเลขหู เคยได้รับการเลี้ยงดูอย่างดี พอหมดค่า เจ้าของเอาไปปล่อย นี่คือมีทั้งพื้นที่และรักสุนัข

เหลือลูกตัวเมียไว้ 1 ตัว แรก ๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้พอลูกตัวเมียโต(ตอนนี้ตัวลูก3ขวบ พ่อกับแม่6-7ขวบ) มันหาเรื่องจะกัดกับแม่มันเรื่อย และพอได้กัดจะรุนแรงมาก ชนิดกัดติดไม่ปล่อย เลือดออกเลยค่ะ (ลืมบอกว่าตัวพ่อทำหมันแล้ว) ตอนที่ไปแยกมันออก ก็อันตรายมาก และแยกยากจริง ๆ พอแยกเสร็จก็ใส่กรงใครกรงมัน แต่พอแยกเสร็จ ทำเอาดิฉันความดันขึ้น เพราะเครียด มือสั่นขาสั่นใจสั่น นั่งหอบอยู่นานกว่าจะหาย
// ควรทำคอกแยกกันอยู่จัดระเบียบวินัยใหม่ทั้งหมด ทั้งคนทั้งหมา หากหมาได้กัดกันแล้วโอกาสแยกจากกันอยากมากครับ ควรหยุดพฤติกรรมก้าวร้าวก่อนที่จะเกิดการปะทะกัน  ยังไม่สายครับทำได้ครับ ปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัขใหม่ทั้งหมด แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น (ฝึกคนเป็นจ่าฝูง)

ได้เข้ามาอ่านในกระดานเสวนา ว่าเราต้องทำตัวเป็นจ่าฝูง เจ้าสามตัวจะกลัวดิฉันอยู่แล้ว แต่...อาจเป็นเพราะเวลาดุ ก็ดุ เวลาเล่นก็เล่นเกินไป ทั้งกอดและหอมพวกมันจนเคยตัว(เพราะมันน่ารัก) เลยไม่ค่อยเป็นจ่าฝูงที่ดี
// จ่าฝูง ต้องเกิดจากการยอมรับ ไม่ใช่ความกลัว ทุกคนในบ้านสามารถเป็นจ่าฝูงได้หมด ไม่ใช่ยอมรับคน ๆ เดียว ส่วนเวลาเล่นนั้น จ่าฝูงก็ต้องมีพื้นที่เป็นของตัวเอง ไม่ใช่ให้สุนัขมาข่มหรือนั่งทับ ลองทบทวนในหัวข้อ ฝึกคนเป็นจ่าฝูง อีกครั้งนะครับ

1.ตอนที่มันกัดกัน ถ้าเราไม่เข้าไปแยก มันจะกัดกันจนตายไหมค่ะ เพราะมันกัดกันรุนแรงมาก หรือถ้าเราไม่สนใจมันจะเลิกรากันไปเอง(เป็นไปได้ไหมหนอ)
//  ไม่ตายหรอกครับ แต่คุณต้องการให้เป็นอย่างนี้หรือครับ ถ้าคุณไม่สนใจมันจะเลิกไปเอง เป็นไปได้ไหม แน่นอนครับ แต่นั้นคือการจัดลำดับฝูงกันเอง และคุณก็นั่งดูละครสัตว์ และพรุ่งนี้ก็กัดกันอีก คุณจะไม่มีวันเลี้ยงอย่างมีความสุข

2.ถ้าทำเฉยชากับมันนาน ๆ (สักสี่วัน) ยิ่งจะเพิ่มความเครียดพวกมันไหมคะ
//  หมาไม่เครียดเลยครับ คนนี่แหละจะเครียด เครียดไปตลอด ตลอดสี่วันพฤติกรรมของสุนัขก็ยังเหมือนเดิม (ก้าวร้าว) พฤติกรรมการเลี้ยง (เจ้าของ) ก็ยังเหมือนเดิม แล้วเมื่อไหร่จะมีความสุขทั้งคนทั้งหมา

3.เพื่อน ๆ สมาชิก มีสถานที่ที่ดี ๆ ที่พาบางแก้วไปผ่อนคลายบ้างไหมคะ อยากได้ไม่ไกลจากกรุงเทพ บ้านอยู่แถวมีนบุรีค่ะ
//  ปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข ทุกวันอาทิตย์ บริเวณสวนสาธารณะกระทรวงสาธารณะสุข ตั้งแต่เวลา 16.00 น.เป็นต้นไป กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ ยินดีต้อนรับครับ
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5073

เสียใจจริง ๆ ที่เมื่อ 7 ปีที่แล้วไม่มีเวบนี้ เลยไม่ได้ฝึกสุนัขบางแก้วอย่างจริงจังเศร้า
// ไม่ต้องเสียใจไปหรอกครับ ทุกปัญหามีทางออก อยู่กับปัจจุบันนะครับ

สรุป : คุณต้องปรับพฤติกรรมการเลี้ยงใหม่ทั้งหมด
           (แล้วคุณจะรู้ว่าฟ้าหลังฝนเป็นอย่างไร)

ตอบ: ถามค่ะ สุนัขโตแล้ว ชอบกัดกันเป็นประจำ เวลามันกัดกันรุนแรงมาก
โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Saturday, 28 March 2009, 07:08PM

ขอตอบคุณพี่ข้าวกล้องกับน้องข้าวปุ้นนะคะ อาจจะเล่าไม่ค่อยเครียร์

รู้ได้อย่างไรว่าหมาจะเหงา ใช่อะไรเป็นเกณฑ์ ?

ตอบ แฟนเคยเลี้ยงสุนัขพันธ์อื่นมา และ ตอนแรกเลี้ยงตัวเดียวมันเหงาหงอยมากค่ะ พอซื้ออีกตัวมาเพิ่มเป็นเพื่อน มันสดใสร่าเริงกว่าเดิมมาก ๆ

จ่าฝูงต้องหยุดพฤติกรรมก้าวร้าวนั้น ไม่ใช่ทำเป็นนั่งดูละคร ลิเก พอจบแล้วค่อยมาดุสุนัข สุนัขจำไม่ได้แล้วว่าทำอะไรผิด

ตอบ ไม่เคยนั่งดูเลยค่ะ แยกจากกันทันที และพยายามศึกษานิสัยว่ามันกัดกันเพราะอะไร มันเลยไม่กัดกันอีกหลายปีต่อมา ลืมบอกไปว่ามันกัดกันได้แค่สองครั้งเท่านั้น เพราะเราจะคอยคุมมันไม่ให้ปะทะกัน

ต้องการลูกสุนัขตัวเดียว ทำไมไม่ไปซื้อเพิ่มจากฟาร์มดี ๆ ล่ะครับ อ่านแล้วเศร้าใจเลยครับ "ที่เหลือตระเวณให้เพื่อนที่บ้านมีพื้นที่และรักสุนัข" มีพื้นที่และรักสุนัข แต่ไม่เคยศึกษาข้อมูลพฤติกรรมของบางแก้ว เป็นเรื่องที่อันตรายมากนะครับ อย่างเจ้าปุยฟ้า เป็นหมาฟาร์มอย่างดี มีหมายเลขหู เคยได้รับการเลี้ยงดูอย่างดี พอหมดค่า เจ้าของเอาไปปล่อย นี่คือมีทั้งพื้นที่และรักสุนัข

ตอบ ไม่ได้ต้องการลูกสุนัขเพิ่มหรอกค่ะ แต่ตัวเมียกับตัวผู้มันผสมพันธ์กันก่อนที่เราจะพาเจ้าตัวผู้ไปทำหมัน แล้วพอมันมีลูก จะเลี้ยงไว้ทั้งหมด คงยาก ที่(บ้านทั้งตัวผู้ตัวเมียมีเลขหูและเพดดิกรีทั้งคู่ค่ะ) ตัวที่เราเลือกเก็บไว้ เป็นตัวสวยน้อยที่สุด กลัวจะไม่มีใครรัก เลยต้องเก็บไว้เอง จริง ๆ ให้พี่ชายไปแล้วค่ะตัวนี้ แต่แม่หมาร้องครวญคราง จนต้องพาลูกกลับมาให้ มันถึงหยุดร้อง กว่าจะเลือกคนที่รักหมาแต่ละตัวนี่หายากยิ่งกว่า งมเข็มในมหาสมุทรจริง ๆ บางคนรัก แต่บ้านหลังเล็ก ที่ให้ไปนี่ พื้นที่บ้านแต่ละหลังไม่ต่ำกว่า 100 ตรว และถ่ายรูปพวกมันส่งมาให้ดูเป็นระยะ พวกเค้าก็รักและเอ็นดูมันมาก อย่าเศร้าใจไปเลยค่ะ พวกมันสบายดีสุด ๆ

//  หมาไม่เครียดเลยครับ คนนี่แหละจะเครียด เครียดไปตลอด ตลอดสี่วันพฤติกรรมของสุนัขก็ยังเหมือนเดิม (ก้าวร้าว) พฤติกรรมการเลี้ยง (เจ้าของ) ก็ยังเหมือนเดิม แล้วเมื่อไหร่จะมีความสุขทั้งคนทั้งหมา

ตอบ พวกมันสงบเสงี่ยมมากค่ะ ไม่กล้าก้าวร้าว เพราะมันกลัวและเกรงใจดิฉันมาก จากการเมินเฉินของดิฉัน เพียงแต่ที่ถาม เพราะกลัวมันจะเครียด เท่านั้นเอง

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ ที่เข้ามาตอบให้ อาจจะอธิบายไม่ค่อยดี (เลยทำให้เข้าใจผิดหลายส่วน) จากพฤติกรรมพวกลูก ๆ เพราะกลัวจะเขียนยาวมากเกินไปนะค่ะ  ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ที่มาฝากกันนะคะ ดีใจที่เดินมาถูกทาง เพียงแต่ไม่รู้ว่าถูกต้องมั้ยที่ทำอย่างนี้ จึงเข้ามาถามเพื่อน ๆ ที่เลี้ยงบางแก้วด้วยกันค่ะ

**ในอดีตก็เคยเลี้ยงบางแก้วมาแล้วค่ะ แต่นั่นเลี้ยงแค่ตัวเดียว และเจ้าตัวนั้นเป็นรุ่นแรก ๆ ของสายบางแก้วเลยค่ะ ฉลาดมาก ๆ ไม่คิดว่าเลี้ยงสองตัวขึ้นไปแล้วจะเป็นอะไรที่ควบคุมยาก แต่อย่างไรก็รักค่ะ**สับสน

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Saturday, 28 March 2009, 07:25PM

ตอนเด็ก ๆ เห็นแล้วว่ามันกัดกันรุนแรง(เพราะแย่งของเล่น) แต่คิดว่าพอโตไปก็จะไม่กัดกันมาก

อยากให้เป็นบทเรียน สำหรับเจ้าของลูกหมาเล็กน่ารัก แต่เกเร ที่เจ้าของคิดว่า เมื่อโตขึ้นก็คงจะเปลี่ยนไปได้เอง...จริงอยู่   หมาบางตัว อาจจะมีพัฒนาการที่ดีขึ้น หากโชคดีได้ไปอยู่สิ่งแวดล้อมที่ช่วยชี้นำ(แม้โดยไม่ตั้งใจ)ไปในทางที่ดี   ซึ่งก็ไม่แน่ว่า ทุกตัวจะพัฒนาไปในทางเดียวกันได้แน่นอน100%  ในสิ่งแวดล้อมเดียวกันนี้

ดังนั้น ทางที่ดีที่สุด คือการช่วยกัน ให้ข้อมูลให้เจ้าของเข้าใจ และชี้นำลูกหมาที่เลี้ยงอยู่ ให้พัฒนาไปในทางที่เหมาะสม เพื่อจะอยู่ร่วมสังคมคนได้อย่างสันติ

หมาตัวเมีย จะมีความมุ่งมั่นสูงกว่าหมาตัวผู้ / หมาพันธุ์ที่ใช้ทำงาน ในงานบางประเภท หมาตัวเมียจะผ่านการทดสอบ ได้ดีกว่าหมาตัวผู้ เพราะมีความมุ่งมั่นทำงานให้สำเร็จมากกว่า ไม่ว่อกแว่กง่ายเหมือนหมาตัวผู้/ ความเป็นไปได้ ที่หมาตัวเมียจะกัดกันจนตายไปข้างหนึ่งนั้น มีอยู่ / ด้วยความมุ่งมั่นเอาชนะ... จึงไม่ควรประมาท

หมาอายุสามขวบแล้ว เป็นหมาผู้ใหญ่เต็มตัว มันจะไม่เกรงใจแม่ของมันอีกต่อไป / มันน่าจะรู้สึกว่า ฝูงนี้ยังไม่มีการจัดลำดับในฝูง  มันจึงเริ่มด้วยการท้าทายแม่ของมัน ซึ่งมันรู้สึกว่าอยู่ในลำดับเดียวกับมันก่อน  เจ้าของ ต้องชิงตำแหน่งจ่าฝูงให้ได้ ก่อนที่มันจะจัดลำดับให้ตัวเองได้สำเร็จ  และ เจ้าของต้องให้หมารู้ชัดเจนว่า มันเป็นลำดับสุดท้ายในบ้าน

สำหรับเจ้าของ ถ้ายังไม่สามารถแยกหมาก่อนที่จะเกิดเหตุกัดกัน ได้ ควรหาทางป้องกันไว้ก่อนดีกว่า / อาจจะต้องกั้น จำกัดบริเวณตัวลูกไว้ก่อน  ระหว่างปฏิบัติการชิงตำแหน่ง จ่าฝูงกับมัน ตามคำแนะนำข้างบน

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Saturday, 28 March 2009, 07:56PM

พยายามศึกษานิสัยว่ามันกัดกันเพราะอะไร มันเลยไม่กัดกันอีกหลายปีต่อมา

ตกลง มันกัดกันเพราะอะไร??   หากเจ้าของทราบสาเหตุที่หมากัดกัน ปัญหาคงลดลงไปเรื่อยๆจนถึง หมดไปเลย

ลืมบอกไปว่ามันกัดกันได้แค่สองครั้งเท่านั้น เพราะเราจะคอยคุมมันไม่ให้ปะทะกัน

เท่าที่อ่านมา เข้าใจว่า ตัวลูก "คอยหาเรื่องกัดกับแม่อยู่ประจำ" แต่กัดกันจริง แค่สองครั้ง เพราะเจ้าของคอย "คุมไม่ให้ปะทะกัน" ได้  /// ก็นับว่าง่ายขึ้นมาอีกขั้น  สิ่งที่เจ้าของ  ต้องทำให้สำเร็จก็เหลืออยู่อย่างเดียวเท่านั้น คือ   การชิงความเป็นจ่าฝูงให้ได้  ซึ่งก็ไม่น่าจะเกินความสามารถ

เรื่อง การเมินเฉยจากเจ้าของ  เป็น ส่วนสำคัญส่วนหนึ่ง ของการ แสดงความเป็นจ่าฝูง อยู่แล้ว   หมาจะเข้าใจ และยอมรับเรื่องพวกนี้ได้ดี และ ไม่มีเรื่องของอารมณ์เครียดเข้ามาเกี่ยวข้อง  

การวางตัวไว้ในตำแหน่งอันควร ของจ่าฝูง มีแต่ผลดี ที่หมาทั้งหลายในฝูง จะค่อยๆซึมซับรับรู้ ว่า ขณะนี้  ฝูงของมันมีจ่าฝูงแน่นอนแล้ว  มันจะเลิกการท้าทายกันเพื่อชิงความเป็นจ่าฝูงอีกต่อไป    หมาจะผ่อนคลายขึ้นเสียด้วยซ้ำที่จะไม่ต้องคอยมาช่วงชิงอำนาจ  เพื่อแบกรับภาระ ความเป็นจ่าฝูงแทนคน

สำคัญที่ตัวจ่าฝูง  ต้องรักษาภาพพจน์ไว้ให้มั่นคง อย่าใจอ่อน เผลอใจลดตัวเสมอลูกฝูง ปล่อยปละละเลย ให้หมามันมาล่วงล้ำขอบเขตของจ่าฝูง  ด้วยเห็นแก่ความน่ารักน่าเอ็นดูของมัน

โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Saturday, 28 March 2009, 11:27PM

ขอบคุณป้าวิเมืองสิงค์สำหรับคำแนะนำด้วยนะคะ

//ลืมบอกไปว่ามันกัดกันได้แค่สองครั้งเท่านั้น เพราะเราจะคอยคุมมันไม่ให้ปะทะกัน (อันนี้คือตัวพ่อกับแม่ที่กัดกันในตอนเด็กค่ะ กัดกันสองครั้ง)

แต่เจ้าตัวลูกนี่เพิ่งจะเริ่มวางกล้ามกับแม่มันตอนมันเริ่มสามขวบนี่เอง

แต่ก็กัดกันสองครั้งเช่นกันค่ะ (จะพยายามไม่ให้มีอีก) 

จริง ๆ อย่างที่ป้าวิว่าแหละค่ะ เจ้าตัวลูกพยายามแย่งอันดับอยู่ เพราะตอนนี้ตัวพ่อเป็นที่หนึ่ง แต่แน่นอนจ่าฝูงคือคนที่อยู่ที่บ้าน (เจ้าสามหมาจะกลัวดิฉันเป็นพิเศษ อาจเพราะว่ามันรู้ว่าเรารักมันมาก)

แต่เนื่องจากตัวดิฉันให้ความรักทุกตัวเสมอกัน เพราะกลัวตัวใดตัวหนึ่งจะน้อยใจ(อย่าถามเลยนะคะ ว่ารู้ได้ไงหมาจะน้อยใจ เรานี่แหละที่คิดไปเองแลบลิ้น)เลยทำให้เกิดเหตุการณ์ชิงจัดลำดับกัน ตาโต

ตอนนี้การวางเฉย และดุบ้างเป็นบางครั้งได้ผลดีกับเจ้าสามหมา ๆ มากค่ะ ยิ้ม

เพียงแต่กับตัวดิฉันเองก็ค่อนข้างเครียด อย่างที่คุณพี่ข้างกล้องน้องข้าวปุ้นบอก ว่าหมาไม่เครียดหรอกแต่คนนี่แหละที่จะเครียด

แต่ไม่เชิงเครียดหรอกค่ะ เป็นความเหงาและเครียดด้วยคนละเหตุผลกับที่เค้ากล่าวนิดนึง ตรงที่ว่าเราไม่ได้กลัวเค้าจะกลับมาก้าวร้าว แต่เราก็อยากจะกอด และรักเค้าเหมือนเดิมทุกตัว เท่า ๆ กัน ซึ่งถ้าทำอย่างนั้นก็จะกลับมาเป็นแบบเดิมอีก คือชิงความเป็นที่หนึ่ง  

ถ้าแสดงความรักตัวใดตัวหนึ่งมากไปก็ไม่ได้ จับเล่นมากไปก็ไม่ดี

ที่ได้ผลดีกับเจ้าสามตัวคือ การวางเฉย จับบ้าง นิดหน่อยแต่ไม่มากนี่เอง  ทำให้ตัวเรารู้สึกเหงาเองค่ะ มันแย่ตรงนี้.....

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Sunday, 29 March 2009, 11:24AM

ที่บ้านเวลาลูกหมากัดกัน โตโตซึ่งเป็นพี่จะข่มน้องคือปาร์ตี้เสมอ  แต่กัดกันไม่รุนแรงเท่าไร  เหมือนเค้าจัดลำดับในฝูงจริงๆค่ะ  เวลาolive(ซึ่งเป็นแม่) เข้าห้ามจะกัดโตโต้ซึ่งเป็นพี่เสมอเหมือนจะบอกว่าห้ามรังแกน้อง  (เป็นเรื่องจริงค่ะเพราะชอบสังเกตุพฤติกรรมพวกเค้า...อีกอย่างแม่olive  จะเข้าห้ามลูกกัดกัน  ก็ต่อเมื่อเธอเหลือบมาเห็นดิฉันหรือสามี กำลังมองลูกๆของเธอกัดกันอยู่   เหมือนแสดงให้เราเห็นว่าเธอสอนลูก....ใครว่าบางแก้วไม่มีเล่ห์เหลี่ยม  ดิฉันเถียงชนฝาเลยค่ะ  บางครั้งหากเธอมองไม่เห็นเรา...เธอเฉยไม่ห้าม  จนลูกๆเลิกกัดกันไปเอง  พวกนี้เคารพการจัดลำดับในฝูงดีมากๆกัดกันไม่รุนแรง(ส่วนใหญ่เรื่องกิน)  แล้วแยกย้ายกันไปตัวละทาง

โดย นิธิกรณ์ รอดเปล่ง - Sunday, 29 March 2009, 01:41PM

วิธีแยกหมา ที่เจ้าของไม่เปนอันตราย ที่ดี นะครับ ใช้มาตั้งแต่ โบราณกาล  แล้วคือเอาน้ำสาดครับ  ครึ่งกระป๋อง พอมั้ง....  เขาจะแยก โดยเราไม่ต้องเสี่ยง โดนกัด  ไม่เชื่อลอง  นะ โบราณแต่แจ๋ววววววววว

โดย toto peer - Sunday, 29 March 2009, 05:02PM

คนเลี้ยงหมาหลายตัวรวมกันส่วนใหญ่(รวมทั้งผมที่เลี้ยง 6 ตัวด้วย)คงต้องการเห็นภาพหมาของตนเองทั้งหมดวิ่งไล่เล่นกันอย่างสนุกสนาน แต่เป็นเรื่องธรรมดาที่จะมีเรื่องกระทบกระทั่งกันบ้างเมื่อปล่อยบางแก้วหลายตัวอยู่รวมกัน คงคล้ายกับการปล่อยให้เด็กวัยรุ่นหลายคนอยู่ด้วยกัน ย่อมมีเรื่องทะเลาะชกต่อยกันบ้างเป็นธรรมดา เพียงแต่ว่าเราจะมีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดเหตุการณ์นั้นอย่างไร และถ้าเกิดขึ้นแล้วจะแก้ไขอย่างไร เลยต้องการร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยจากประสบการณ์เลี้ยงบางแก้วไว้เฝ้าบ้าน โดยไม่ได้มีหลักวิชาการหรือทฤษฎีแต่อย่างใด

วิธีป้องกัน

เจ้าของหมาต้องคอยสังเกตเองว่าหมาตัวเองกัดกันเพราะอะไร และเจ้าของจะรู้ดีที่สุดเพราะใช้เวลากับหมามากกว่าผู้อื่น เช่น มันกัดกันเพราะแย่งอาหาร แย่งความรักและแย่งชิงความเป็นจ่าฝูง เป็นต้น เมื่อทราบสาเหตุแล้วก็หาวิธีป้องกัน

วิธีป้องกันหมากัดกันนั้นน่าจะมีหลายวิธีและขึ้นอยู่กับสถานการณ์ เจ้าของหมาต้องใช้ดุลพินิจเอง เช่น

• หากเจ้าของทำตัวเป็นจ่าฝูงได้ก็รีบส่งสัญญาณห้ามหมาทันทีเมื่อมันแสดงการข่มขู่กัน แต่จากประสบการณ์ผมนั้น บางครั้งก็ห้ามไม่ทันเพราะมันเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วมาก หรือบางตัวพอเลือดเข้าตาแล้ว ใครห้ามมันก็ไม่ฟัง เหมือนบางคนยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ
  • บางครั้งพอมันทำท่าจะกัดกัน ผมลองใช้วิธีรีบเดินหนีไปไกลจากที่นั้น มันก็เลิกข่มขู่กันไปเอง
  • การแบ่งเวลาปล่อยหรือแบ่งพื้นที่ในการปล่อยคงเป็นวิธีการป้องกันที่ดี แต่เจ้าของจะไม่ได้เห็นภาพหมาวิ่งเล่นกัน
  • วิธีที่ดีอย่างหนึ่งก็คือ การหลีกเลี่ยงสร้างสถานการณ์ที่ทำให้หมากัดกัน เช่น การโยนกระดูกให้หมาแย่งกัน เป็นต้น

วิธีแก้ไขปัญหาเมื่อหมากัดกันแล้ว

ถ้าทั้งคู่กัดกันแล้วและเราห้ามอย่างไรมันก็ไม่ฟัง ผมก็ปล่อยให้มันกัดกันจนแพ้ชนะเพื่อจัดลำดับในฝูงกันเอง แล้ววันหลังเราจะได้ไม่ต้องมานั่งเครียดหรือเหนื่อยอีก กล่าวคือ ผมเลี้ยงหมาไว้เฝ้าบ้านจึงต้องปล่อยมันลาดตระเวนเป็นฝูง และกลางวันต้องออกไปทำงาน จึงไม่มีเวลามาคอยห้ามพวกมันกัดกันได้ตลอดเวลา ส่วนตอนกลางคืนผมก็นอนในบ้าน พวกมันก็เป็นยามนอนนอกบ้าน ก็ไม่มีโอกาสห้ามมันอีก ตราบใดที่มันยังไม่ได้จัดลำดับในฝูงกันเอง เมื่อใดที่ปล่อยจากกรงเจอกันก็ต้องกัดกันแน่นอน

แต่ต้องระวังอย่าให้มีการรุมกัน อาจทำให้ตัวที่ถูกรุมตายได้ หรือเมื่อเห็นว่าตัวไหนยอมแพ้แล้ว ตัวชนะยังไม่ยอมหยุด ผมจะทำหน้าที่เป็นกรรมการเข้าไปห้าม เช่น อาจจับตัวชนะเข้ากรง หรือหากรู้สึกว่าการกระทำเช่นนั้นอาจถูกแว้งกัดได้ ผมก็จะใช้ไม้หรือเครื่องทุนแรงอย่างอื่นหวดไปที่ตัวชนะเพื่อให้หยุด แต่อย่าหวดแรงมากเดี๋ยวหมาจะตายหรือบาดเจ็บได้ แต่ถ้าหวดเบาไปมันก็ไม่ยอมหยุดเหมือนกัน ขณะเดียวกันก็ต้องทำหน้าที่แพทย์สนามในการทายาที่แผลของแต่ละตัวด้วย

ส่วนการแยกหมาขณะกัดกันเวลาเราอยู่คนเดียวนั้นลำบากเหมือนกัน และก็คงมีหลายวิธีแล้วแต่ประสบการณ์ของแต่ละคน ผมเคยใช้น้ำฉีดเหมือนกัน บางครั้งก็ได้ผล แต่บางคู่ไม่ยอมหยุด(คงนึกว่าเป็นการให้น้ำนักมวย) มีอยู่ครั้งหนึ่ง เมื่อตัวเมียคู่ดุของผมกัดกัน เลยลองใช้มือแต่ละข้างจับหลังต้นคอแต่ละตัวแล้วยกทั้งคู่ลอยไปในอากาศแล้วเหวี่ยงเป็นวงกลมรอบตัวผม หลังจากผมหมุนตัวได้สองรอบ ทั้งคู่ยอมคายการงับ หลังจากนั้นผมก็จับใส่กรงเพื่อให้สงบสติอารมณ์ แต่ครึ่งปีหลังจากนั้น ผมใช้วิธีเดิมกับคู่นี้อีก ปรากฏว่าไม่ประสบความสำเร็จเพราะผมจะเป็นลมหน้ามืดก่อนเนื่องจากหมุนหลายรอบ เลยปล่อยให้มันกัดกันต่อไปจนแพ้ชนะกันไปข้างหนึ่ง วิธีนี้คงนำไปใช้กับหมาตัวผู้ไม่ได้แน่เพราะตัวมันใหญ่และหนักและอาจถูกมันงับเอาได้

ส่วนมาตรการขั้นสุดท้ายที่เด็ดขาดและป้องกันตัวเองถูกกัดด้วยเวลาอยู่คนเดียวของผมก็คือใช้ไม้หวดเจ้าตัวที่ลำดับเหนือกว่าเพื่อให้มันหยุด ปรากฏว่าได้ผลทุกที แต่จากการที่ผมปล่อยให้มันจัดลำดับฝูงกันเองนั้น ปกติมันก็ไม่ค่อยกัดกันอยู่แล้ว ยกเว้นมีเหตุการณ์พิเศษจริง ๆ

โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Monday, 30 March 2009, 01:37AM

ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกที่ช่วยมาตอบกันนะคะ เป็นกำลังใจมาก ๆ เหมือนคุยกับคนหัวอกเดียวกัน ดีใจจริง ๆ ค่ะ

ขอตอบคุณ นิธิกรณ์ รอดเปล่ง นะคะ

//วิธีแยกหมา ที่เจ้าของไม่เป็นอันตราย ที่ดี นะครับ ใช้มาตั้งแต่ โบราณกาล  แล้วคือเอาน้ำสาดครับ  ครึ่งกระป๋อง พอมั้ง....  เขาจะแยก โดยเราไม่ต้องเสี่ยง โดนกัด  ไม่เชื่อลอง  นะ โบราณแต่แจ๋ววววววววว

ตอบว่า เคย ทำแล้วคะ เจ้าตัวลูกนี่จริง ๆตะคอกดัง ๆ ที่เดียวก็แทบจะวิ่งหนีหางจุกตูดแล้ว แต่เจ้าตัวแม่นี่สิ มันดื้อมากค่ะ ดื้อมาตั้งแต่เด็ก ๆ ยิ่งบอกว่าอย่ามันยิ่งทำ พอตีมันมันก็ยิ่งทำ เหมือนท้าทาย เคยเอาน้ำฉีด ตอนมันทะเลาะกันแล้วค่ะ สายยางฉีดใส่หน้าเลย(น้ำที่บ้านแรงมากด้วย)  ฉีดนานด้วย มันกลับเหมือนยิ่งไปกระตุ้นต่อมอารมณ์พวกมัน

ตอนขนแห้ง ๆ กัดกันยังไม่เละมาก แต่พอขนเปียกแล้ว โอ้โห....ใจแป๊วเลยค่ะ (เลือดออก เละเทะ เลยต้องใช้วิธีแยกแบบเดิม)

โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Monday, 30 March 2009, 02:17AM

ขอบคุณวิธีแยกกันของคุณTOTO PEER มากนะคะ

ประทับใจวิธีจิกคอ และเหวี่ยงหมุนเป็นวงกลม อิอิ เข้าใจคิด คนเลี้ยงหมาบางแก้วนี่เหนื่อยกัน ก็ตอนนี้แหละค่ะ

เจ้าสามตัวที่บ้านมันแบ่งพวกค่ะ คือพ่อเล่นกับลูก แต่ตัวแม่นี่มันไม่ยอมยุ่งด้วย นาน ๆ ทีมันจะเล่นกันสามตัวแต่น้อย ส่วนมากเล่นกันแค่พ่อลูก เพราะตัวแม่ ตัวใหญ่มากค่ะ ตัวท้วม ๆ และตัวสูงหนัก 30 กิโล เข้าว่าเวลาเล่นมันคงเล่นแรง เจ้าสองตัวพ่อลูกเลยแอนตี้มัน  

วิธีคุณTOTO PEER บอกมาที่ได้ผลใช้ไม้ตี ใช้กับตัวแม่ไม่ได้เลยค่ะ(เฉพาะเวลามันกัดกัน แต่เวลาปรกติ แค่ดุ หรือตีที่ปากก็เอาอยู่)

ส่วนวิธีที่ดิฉันใช้แยกพวกมันตอนนี้คือ....(ค่อนข้างโหด และต้องใช้กำลังมาก กว่าจะแยกได้ เหนื่อยมาก มือสั่นขาสั่นเลยค่ะ)เป็นวิธีเดียวที่ได้ผล...เฮ้อ...

คือจะเอาโต๊ะที่เป็นเหล็กโต๊ะพับตัวใหญ่(ที่เหมือนโต๊ะงานเลี้ยงโต๊ะจีน กดมันลงไปตรงกลางระหว่างปากที่มันกัดกัน แต่แค่นี้แยกแม่ไม่ออกแน่ แม่มันหนัก แรงเยอะมากกกและที่สำคัญมันดื้อ...

พอเอาโต๊ะพับกดลงตรงกลางระหว่างปากที่พวกมันกัดกัน จะดันไปจนสุดทางเข้าประตูชัตเตอร์ ระหว่างกดก็ตีโต๊ะ ดังปัง ๆ ด้วย จากนั้นถีบตูดตัวใดตัวหนึ่งให้เข้าไปอยู่ช่องระหว่างประตูชัตเตอร์ และกดประตูชัตเตอร์(ด้วยเท้า)ลงมาทับตัวที่อยู่ข้างนอก ประตูจะค้างอยู่ถ้าไม่กดด้วยแรงคน มันจะไม่ปิด และต้องกดโต๊ะเหล็ก จากนั้นตบหัวตัวที่อยู่ด้านใน ตะคอกเสียงดัง ทุบโต๊ะเหล็ก(ขอบอกว่า ไม่หอบก็แย่...)

มันถึงจะยอมปล่อยค่ะ พอหลุดแล้วต้องปิดประตูชัตเตอร์ทันที แยกออกจากกัน

พอแยกออกจากกันได้ ตัวที่อยู่ด้านในจะโดนลงโทษทันที โดยการดุด่า ตบปาก (พวกมันกลัวเวลาดิฉันตีที่ปาก) จากนั้นยัดเข้ากรง

เสร็จแล้วเปิดให้อีกตัวหนึ่งเข้ามา (พอเข้ามามันจะรีบกร่างเข้าไปหาอีกตัวที่อยู่ในกรง(ไม่รอช้าทำแบบเดียวกันและยัดเข้ากรง)

จากนั้นยืนด่าพวกมันค่ะ ด่าจริง ๆ ตัวอย่างเช่น อยู่ด้วยกันไม่รักกัน กัดกันชั้นจะเอาไปปล่อย แต่คำพูดโหดกว่านี้นะ)ด่าไปบ่นไป ด้วยน้ำเสียงดุดัน

พวกมันจะจ๋อยมาก ๆ หูบิดไปบิดมา ก้มหน้า ขังไว้ครึ่งวันตอนเย็นปล่อยเลยค่ะ  พอปล่อย สองตัวที่กัดกันทำท่าจะเข้ามา ดิฉันก็ยืนด่า ด้วยเสียงดุดัน บ่น  พวกมันจะกลัวมาก เวลาดิฉันบ่น มันจะรีบไปนั่งในกรง (เฉพาะตัวลูกกับตัวพ่อ) แต่เจ้าตัวแม่ดื้อเหมือนเคย แต่ไม่กล้า ค่ะ หูกระดิกไปกระดิกมา ตามเสียงกร่นด่าของดิฉัน แก้เขินด้วยการหาว แต่ไม่กล้างี่เง่า พอเดินจากไปพวกมันก็อยู่กันได้เหมือนเดิม แต่ช่วงระหว่างนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ อย่าให้มันประจันหน้ากัน

ทำอย่างนี้มาสองครั้งแล้ว ได้ผลค่ะ

จริง ๆ มันน่าจะไม่มีครั้งที่สอง แต่ครั้งนี้ยอมรับว่าดิฉันพลาดเอง

ถ้าเล่าเพราะอะไรมันจะยาว กลัวจะขี้เกียจอ่านกันค่ะ ตอนนี้พวกมันสงบเสงี่ยมเจียมตัว มีแต่เราที่เหงา อยากกอดอยากหอมพวกมัน แต่เดี๋ยวเสียหมา

คงต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการให้ความรักมันใหม่ อย่างที่เค้าว่าจริง ๆ เหงาค่ะ

โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Monday, 30 March 2009, 02:15AM

รูปเจ้าคู่กัด จอมปัญหา แม่ลูก เจ้าเบลและเจ้ายูค่ะ

ตัวแม่ เจ้าเบลตัวลูก เจ้ายู

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 30 March 2009, 06:56AM

โบกับปิงปองก็เคยกัดกันแบบเอาเป็นเอาตาย  จนทำให้เครียดกันไปทั้งบ้าน
ป้าวิได้แนะนำคุณนิงเงะให้รู้จัก ทำให้ได้รับคำปรึกษาดีๆทั้งเรื่องการทำตัวเป็นจ่าฝูงและการใช้มาตรการเฉยเมย  ก็ได้ผลพอสมควร
http://www.bangkaew.com/nienke

ตอนหลัง โบเริ่มเกรงกลัวปิงปอง  จะคอยหลบเข้ากรงเวลาปิงปองหงุดหงิดขึ้นมา
แต่เมื่อเดือนก่อน   จูงปิงปองจะพาเข้าไปให้เล่นกับโบที่สวนร้างฝั่งตรงข้ามบ้าน  ไปทริกความทรงจำเก่าๆทำให้เจ้าโบเกิดอิจฉาขึ้นมา  วิ่งเข้ามากัดปิงปองอีกโดยไม่เกรงกลัว   งานนี้ปิงปองโดนกัดอุ้งเท้าฉีกรักษาเป็นเดือนโดยตอบโต้ไม่ได้เพราะอยู่ในสายจูง  กว่าจะแยกเจ้าโบออกไปได้  ก็เกือบโดนลูกหลง
ต้องชมว่า คุณ นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ เก่งทีเดียวที่สามารถแยกหมาออกจากกันได้ และสามารถดำรงความเป็นจ่าฝูงไว้ได้

ลองอ่าน ๘. เมื่อพี่น้องคู่ซี้กลับกลายเป็นศัตรูคู่แค้น
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/resource/view.php?id=130
...ผมชอบมองวิกฤตให้เป็นโอกาส การที่พี่น้องสองตัวทะเลาะกัน แม้ว่าจะทำให้ทุกคนในบ้านพากันเครียดไปหมด แต่มันก็ช่วยทำให้ผมได้รู้จักนิสัยของสุนัขบางแก้วมากขึ้น และทำให้ได้มารู้จักกับเพื่อนๆผู้รักและเป็นห่วงอนาคตของสุนัขบางแก้ว ทำให้เกิดแรงบันดาลใจ อยากจะทำอะไรบางอย่างให้กับเพื่อนสี่ขาผู้ซื่อสัตย์ภักดี แต่เจ้าปัญหาตัวนี้...

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 30 March 2009, 09:28AM

เรื่องการวางเฉยเป็นวิธีหนึ่งในการควบคุมพฤติฝูง เป็นการวางตัวของจ่าฝูงแสดงถึงความไม่พอใจในพฤติกรรมของลูกฝูงอย่างใดอย่างหนึ่งว่าจ่าฝูงไม่ชอบพฤติกรรมที่เขากระทำอยู่ แต่นั่นต้องมีเหตุนำมาก่อนแล้วจ่าฝูงเข้าควบคุมพฤติกรรม แล้ววางเฉยทันทีทุกกรณีเมื่อเขาเข้ามาเลีย อ้อน หรือพฤติกรรมอย่างใดอย่างหนึ่ง  หมาจะรับรู้ได้เอง แต่คนมักคิดไปเองว่าหมาเครียด

ตัวอย่างการวางเฉยที่เห็นได้ชัดก็คือเมื่อคนกลับเข้าบ้าน หมามักจะกระโจนเข้าใส่ ตะกายเสื้อผ้า การวางเฉยไม่ตอบสนองจะทำให้หมารู้ได้ทันทีว่าคนไม่ต้องการให้เขาทำแบบนี้ เมื่อคนเฉยหมาจะค่อยๆหยุดพฤติกรรมไปเอง นี่คือคนเป็นผุ้ควบคุมพฤติกรรม คนจะเข้าไปเล่นกับหมาก็ต่อเมื่อคนต้องการ

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากจะเตือนก็คืออย่าประมาทบางแก้วเพราะหลายๆครั้งที่หมาไม่พอใจในเรื่องใดเรื่องหนึ่งแล้วอารมณ์ค้าง เช่นไม่ได้ออกไปเที่ยว ไม่ได้ของที่ต้องการ เมื่อเขาอยู่เฉยๆ อย่าคิดว่าเขาปกติ บางตัวบางกรณีเขาอาจแว้งกัดด้วยอารมณ์ฉุนเฉียวได้ทันที ถ้าคนเข้าไปยุ่งกับเขาโดยไม่สังเกตุพฤติกรรม อารมณ์ของเขาในขณะตั้ง ซึ่งเท่าที่สังเกตุบางแก้วส่วนใหญ่มักกัดเจ้าของในขณะที่เขาอยุ่นิ่งๆและคนเป็นผุ้เข้าไปยุ่งกับเขา  

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Monday, 30 March 2009, 09:59AM

อยากให้ คุณ นันท์มนัส ลองเข้าไปศึกษาข้อมูล เกี่ยวกับการ จัดการหมาก้าวร้าว หมาหัวโจก หมาเกเร  // การจัดการ แยกหมากัดกัน โดย คนไม่เจ็บตัว  //  การใช้ชีวิตประจำวัน กับหมาหัวโจก และ ก้าวร้าว // และ เรื่องของพฤติกรรมหมาในแง่ต่างๆ  รวมไปถึงอุปกรณ์ต่างๆสำหรับใช้ในการตวบคุมหมา  ฯลฯ....ฯลฯ  ที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้....อาจเสียเวลาโหลดนานหน่อย  แต่ก็คุ้ม

http://leerburg.com/dogfight.htm

ลองอ่านดู  พอเป็นข้อมูลทางเลือก สำหรับนำมาปรับใช้กับหมาของเรา  ไม่มีคำตอบสำเร็จรูป ว่า เราจะทำอย่างไรดี ในเหตุการณ์แบบนั้น แบบนี้  เจ้าของ หรือ บุคคลที่คลุกคลีอยู่กับหมามากที่สุด เท่านั้น   จึงจะพิจารณา หาวิธีแก้ไข/ป้องกันปัญหาได้อย่างมีประสิทธิผลที่สุด  

เราคนนอก  ก็ได้แต่ช่วยกันให้ข้อมูลที่แตกต่าง เพื่อเป็นทางเลือก ให้มากที่สุด สำหรับเจ้าของ จะได้เลือกวิธีที่เหมาะสมนำไปปรับใช้ และ  ช่วยกัน เป็นกำลังใจให้แก่กัน ค่ะ

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Monday, 30 March 2009, 10:17AM

ตัดตอนจากลิ้งค์ข้างบนมาให้อ่านกันเน้นเฉพาะ หัวข้อเรื่องที่คุยกันอยู่

การแยกหมากัดกัน โดย คน ไม่เจ็บตัว (แบบมืออาชีพ) เมื่อ คน อยู่ตามลำพังคนเดียว...

The worst case scenario is that you are alone when a serious fight breaks out. There are a couple things that you must keep in mind:

• Keep your cool you have a job to do.
  • Do not waste time screaming at the dogs. It hardly ever works.
  • Your goal is still the same; you must break up the fight without getting hurt.
  • Go get a leash (allow the fight to continue while you do this).
  • Dogs are almost always locked onto one another. Walk up and loop the leash around the back loin of the dog by either threading the leash through the handle or use the clip. I prefer the thread method.
  • Now slowly back away and drag the dog to a fence or to an object that you can tie the leash to. By doing this, you effectively create an anchor for one of the dogs.
  • Then walk around and grab the back legs of the second dog and drag it away from the dog that is tied up. Remember to turn and circle as they release.
  • Drag the dog into a dog pen or another room before you release the back legs.
  • Go back and take the dog off the fence and put him or her into a dog kennel.
  • Sit down and have a stiff drink (or two).
โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Thursday, 2 April 2009, 01:56PM

ขอบคุณป้าวิ เมืองสิงห์ มาก ๆ เลยนะคะ สำหรับข้อมูลดี ๆ ที่นำมาฝากกัน

ช่วงนี้เจ้าสามหมากลับสู่สภาพปรกติแล้วค่ะ พวกมันคงเข้าใจความต้องการของเรา

ว่าไม่อยากให้ทะเลาะกัน ช่วงนี้บางที ก็จะมาเล่นโชว์สามตัวให้ดู

เหมือนกับจะบอกว่า ไม่ทะเลาะกันแล้วนะ

แต่ก็จะไม่ประมาทเหมือนคราวที่แล้วค่ะ จะพยายามไม่ให้มันไม่ปะทะกัน

เวลามันเล่นกันก็จะให้ขนม เป็นรางวัล

ตอนนี้กอดรักมันได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ

จริง ๆ เจ้าสามหมาน่ารักมากค่ะ มันจะไม่น่ารักก็ตอนที่มันทะเลาะกันแค่นั้นเอง

แล้วจะเข้ามาทักทายกันบ่อย ๆ นะคะ

โดย นันท์มนัส เพ่งวรรธนะ - Thursday, 2 April 2009, 02:11PM

ขอบคุณคุณไปรท์ 5518ด้วยนะคะ

การวางเฉยใส่เจ้าลูก ๆ ที่บ้านได้ผลที่ดีมาก ๆ เลยค่ะ เวลามันกัดกันแรก ๆ เราจะเครียดเพราะต้องวางเฉยใส่พวกมันเลยกลัวพวกมันเครียด

พวกมันอาจไม่เครียด แต่การเข้ามาหาเรา เหมือนมันจะระวังตัวมากขึ้นกับท่าทีของเรา 

ตอนนี้ดิฉันจะท่องในใจว่า "รักลูกให้ถูกทาง" "รักวัวให้ผูกรักลูกให้ตี" "รักบางแก้วต้องกำหนดท่าที"

ก็เลยคลายความกังวล ตอนนี้ไม่ต้องวางเฉยใส่พวกมันแล้ว และพวกมันก็ร่าเริงเหมือนเดิมแล้วค่ะ ไม่ขู่กันเหมือนตอนทะเลาะกันใหม่ ๆ

บางครั้งก็มาเล่นโชว์ให้ดูบ้าง

คงไม่อยากให้เราทำท่าทีที่วางเฉยนั่นเอง

แน่นอนสิ่งใดที่ทำให้พวกมันอารมณ์เสียจะพยายามหลีกเลี่ยงค่ะ

แล้วจะเข้ามาทักทายกันอีกนะคะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew