ลูกสุนัขบางแก้ว ดีใจหรือตื่นเต้นจนเยี่ยวแตก
โดย Sure not-_-i - Friday, 27 March 2009, 07:14PM

คือสังเกตมานานแล้วครับเวลาไปไหนกลับมา เขาจะดีใจมากเลย ยิ่งไปนานกลับมายิ่งดีใจมาก

ดีใจจนเยี่ยวแตกเลยครับ อยากทราบว่าเป็นเรื่องผิดปกติไหมอ่ะครับ แล้วโตขึ้นเขาจะหายไหมครับ

ตอนนี้อีกไม่กี่วันก็จะ 2 เดือนแล้ว กำลังซน ชื่อน้องมะลิตัวเมียครับ เพื่อนๆหลายคนคงเคยเห็นกันบ้างแล้ว

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้จมูกดำขึ้นจริงๆอย่างที่คุณ อึ้งหยง โคราช บอกไว้จริงด้วยครับ

ตอบ: ลูกสุนัขบางแก้ว ดีใจหรือตื่นเต้นจนเยี่ยวแตก
โดย Sure not-_-i - Friday, 27 March 2009, 07:20PM

ส่วนนี้น้องมะลิกับป้าสไปร์ หมาไทยพันธุ์ทาง คิดว่าความดุไม่น่าแพ้บางแก้วนะครับ

เพราะพ่อเคยโดนแม่เขากัด แล้วโตขึ้นมาก็ดุกับคนแปลกหน้าและหวงของมาก กว่าจะเข้ากับมะลิได้ใช่เวลานานเหมือนกัน

ดูซิอายุก็ปาไป 11 ขวบได้แล้ว เล่นเหมือนหมาเด็กเลย

เพิ่งเห็นเขากลับไปเป็นเด็กอีกครั้งก็ตอนมะลิมาเนี่ยและครับ 555+

ดูไม่เหมือนหมาแก่เลย ไม่คิดว่าจะเข้ากันได้ขนาดนี้ เพราะเขาค่อนข้างดุ

ไม่ค่อยจะยอม

ตอบ: ลูกสุนัขบางแก้ว ดีใจหรือตื่นเต้นจนเยี่ยวแตก
โดย Chakrit Chuaykarn - Friday, 27 March 2009, 09:51PM

ไม่รู้ปกติหรือปล่าวแต่ของผมก็เป็นครับ ดีใจจนฉี่ราดทั้งสองตัวเลย แต่พอโตมาก็ไม่เป็นแล้วนะครับ

โดย Chariya Nuamsri - Thursday, 9 April 2009, 11:40AM

สวัสดคะ

ของเราชื่อ บูบู เป็นตัวผู้ เป็นบางแก้วที่เลี้ยงไว้ที่ทำงาน ตอนแรกที่เอามาเลี้ยง เจอกันครั้งแรกก็ฉี่แตก จนผู้จัดการที่พาเราไปด้วยถ่อยหนี เราเป็นคนอุ้ม ตั้งแต่นั้มาก็ฉี่แตกมาตลอด จนตอนนี้ 7 เดือน ยังไม่หาย ก็ไม่รู้จะทำไงดีคะ จิตตกเหมือนกันนะ ( คน )

โดย Lycan Werewolf - Saturday, 11 April 2009, 09:52AM
  - คือสังเกตมานานแล้วครับเวลาไปไหนกลับมา เขาจะดีใจมากเลย ยิ่งไปนานกลับมายิ่งดีใจมาก ดีใจจนเยี่ยวแตกเลยครับ อยากทราบว่าเป็นเรื่องผิดปกติไหมอ่ะครับ แล้วโตขึ้นเขาจะหายไหมครับ
ตอบ เป็นเรื่องปกติของหมาที่ดีใจจนฉี่แตกครับ โตขึ้นหายครับแต่ไม่รู้ว่าอายุเท่าถึงจะหาย วิธีการแก้ง่ายนิดเดียว 

1.ไม่จับ  ไม่พูด  ไม่สบตา(3 กฏเหล็ก) ทำตัวเฉยๆนิ่งๆ
2. พอเค้าสงบลงก็ให้เราค่อยๆเดินหันข้างให้กับสุนัขเพื่อเป็นการลดการเผชิญหน้าและข่มเค้า
3.ค่อยๆย่อตัวลงเสมอกับเค้าและลูบไปที่ลำตัวหรือคางของเค้า ห้ามลูบหัวเด็ดขาดเพราะการลูบหัวเป็นการกระทำที่ข่มเค้า
4.พูดเสียงโทนต่ำ(เสียงโทนสูงจะทำให้เค้าตื่นเต้นและกระตุ้นให้เค้าตื่นเต้นขึ้นมาอีก) 
5.ถ้า เรากำลังจะเอามือไปลูบเขา หรือเวลาเราเดินเข้าหาเขาแล้วเขาเดินหนีหรือหันหน้าหนี แปลว่าเขายังไม่พร้อมที่จะทักทายเรา เราก็ควรเดินออกมาไม่ต้องสนใจ ย้ำไม่ต้องสนใจ(ห้ามใจอ่อน) อย่าฝืนเพราะสุนัขบางรายไม่พร้อมและอาจโต้ตอบโดยการกัดได้ เมื่อเค้าพร้อมก็ค่อยเข้าไปหาเค้าใหม่

โชคดีครับ
โดย mayom mayomkung - Saturday, 11 April 2009, 12:37PM

ไม่ต้องกังวลครับ

พอโตขึ้นก็จะหายเองครับ มะเฟืองบางแก้วเพศผู้เคยเป็นอาการเดียวกันครับ ดีใจแล้วฉี่ราด ปัจจุบันอายุ 4  ปี  หายฉี่ราด  มีแต่กอดเจ้าของแล้วครับ

โดย รุจิยา แซ่ไล่ - Sunday, 24 May 2009, 01:01PM
  ลูกสาวเราก็เป็นดีใจตอนเรากลับมาบ้านถ้ากลับดึกๆ มาก เค้าจะคอยก็ดีใจฉี่ราดประจำตอนนี้ 2 ขวบกว่าก็ยังเป็นไม่หาย
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 25 May 2009, 11:44AM

บางแก้วหลายๆ ตัวมีการเช่นนี้ซึ่งก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าเทียบพฤติกรรมกับหมาสายพันธุ์อื่นแล้วอาจดูเหมือนว่าเขาไม่ปกติ  ส่วนใหญ่น่าจะเกิดกับบางแก้วที่มีการเลี้ยงแบบที่มีคนอยู่กับเขาตลอดตั้งแต่เด็กๆ และจะมีอาการหอนร่วมด้วยขณะที่คนออกจากบ้านไปได้สักพักหนึ่ง (ควรทดสอบโดยยอ้นกลับมาแอบฟังหรือสอบถามคนข้างบ้าน) หรือกัดสิ่งของเป็นการระบายอารมณ์เมื่อไม่มีคนอยู่ด้วย หรือแสดงอาการฉุนเฉียว ก้าวร้าว เมื่อรู้ว่าผู้เลี้ยงจะออกจากบ้าน ซึ่งผู้เลี้ยงต้องระวังกับพฤติกรรมเหล่านี้ เมื่อผู้เลี้ยงกลับเข้าบ้านเขาจะแสดงอาการดีใจอย่างที่เห็น 

โดยปกติเมื่อเขาโตขึ้นราว 1 ปีขึ้นไปเขาจะนิ่งขึ้น พูดกันรุ้เรื่องมากขึ้น แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงด้วยเช่นกันว่าจะหายเร็วหรือช้า   ถ้าจะให้หายเร็วต้องปฏิบัติอย่างที่ครูเมศว่าไว้ เพราะการแสดงการโต้ตอบกับหมา อาจจะด้วยความรักหรือความไม่เข้าใจ อาจจะกระตุ้นให้เขาทำอาการแบบนี้ตลอดเวลา แต่ถ้าผู้เลี้ยงไม่สนองตอบเขาจะค่อยๆ หยุดพฤติกรรมเหล่านี้ได้เร็วขึ้น

หลายๆเรื่องราวผู้เลี้ยงควรทำความเข้าใจกับพฤติกรรมของบางแก้ว ไม่ใช่เรื่องแปลก ไม่ใช่เรื่องผิดปกติ แต่นี่คือเสน่ห์ของบางแก้ว

โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 25 May 2009, 12:28PM

เจ้าหมี 3 ขวบกว่าแล้ว ยังมีอาการดีใจจนฉี่ราดเลย อาจจะเป็นเพราะว่าได้เจอแม่ อาทิตย์ละ 1 ครั้ง กระดิกหางไปด้วยฉี่ราดไปด้วย แต่อีกตัวเจ้าลัคกี้ (สปิด) แค่ไม่เห็นคืนเดียว ก็ดีใจจะแย่ หมุนสิบตลบ ร้องเหมือนโดนตีเลย  เป็นการแสดงออกที่แตกต่างกัน ของการที่ได้เจอเจ้าของ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew