ขอหาความรู้หน่อยครับ
โดย พัด ณ นคร - Thursday, 26 March 2009, 08:27PM

ที่บ้านผมเลี้ยงสุนัขบางแก้ว 6-7 ตัวครับ คนในบ้านของผมก็เอาใส่ใจพวกมันเป็นอย่างดีเลยนะครับ ไม่ค่อยจะตีมันเลย เพราะพ่อผมโอ้พวกมันมากๆ แต่ทำไมพวกมันถึงก้าวร้าว เอาแต่ใจมากๆเลยครับ จะพาเข้ากรงแต่ละครั้งต้องตามใจเขา ต้องให้เขาเล่นจนพอใจก่อน ถ้าบังคับก็จะมีนั่ง เห่า ขู่จะกัดมั่ง พาออกจากกรงก็พอๆกันครับ ถ้าเขาจะไม่ออก ก็จับไม่ได้ ถ้ารั้นเขาๆก็จะแหว่งกัด ตอนนี้ที่บ้านผมคนที่เอาพวกมันก็อยู่ก็มีแค่พ่อกับแม่ผมครับ ผมไม่รู้จะทำไงดี

ใครรู้วิธีปราบหมาดื้อ ดุ ช่วยบอกวิธีผมหน่อยครับจะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ตอบ: ขอหาความรู้หน่อยครับ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Friday, 27 March 2009, 05:17AM

ที่บ้านดิฉันก็เลี้ยงแบบขังกรงเป็นเวลาไม่มีดื้อหรือเกเร  รู้หน้าที่ดึมากๆ  ตอนปล่อยก็สดชื่น  ไม่ทราบว่าที่บ้านคุณพัดมีวิธีเลี้ยงยังไง  ถ้าวิเคราะห์คร่าวๆพวกนี้คงฉลาดพอที่จะรู้ว่ามีคุณพ่อคอยเอาใจ คอยโอ๋ ถึงกล้าแสดงนิสัยก้าวร้าว  (เหมือนเลี้ยงเด็กถ้าเอาใจเกินไป  และมีผู้ใหญ่คอยให้ท้ายก็จะเป็นคนที่เอาแต่ใจเกินไปต้องกำหราบ)  แนะนำให้ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมพวกเค้าบอกคุณพ่ออย่าเอาใจเกินไป  บางครั้งต้องเด็ดขาด ....ต้องให้เขาเล่นจนพอใจ  ควรพอใจพวกเราไม่ใช่พวกเค้าเพราะเราคือนายไม่ใช่ลูกฝูง  ที่บ้านพวกนี้เคารพสามีดิฉันมากทั้งที่ไม่เคยให้อาหาร  ไม่เคยอาบน้ำให้  ไม่เคยอุ้มพวกนี้แม้แต่ครั้งเดียว แต่พวกนี้รู้ว่าสามีเป็นผู้นำ..วางตัวเป็นจ่าฝูง  พวกเค้าไม่เคยขู่หรือทำร้ายคนในครอบครัวเราเลย  บอกคุณพ่อคุณพัดให้เด็ดขาดในการปกครองพวกเค้า  ลองศึกษาวิธีการปรับเปลี่ยนในเวปนี้ดูนะคะขอให้โชคดีค่ะ  สังเกตุดูอาการตอนออกจากกรงของบางแก้วที่ดิฉันเลี้ยง ดูมีควาสุข ไม่เครียด เดินสบายๆ  พวกนี้น่ารักมากค่ะ(ดิฉันเลี้ยง5ตัว  ด้านหลังกำแพงเป็นแนวกรงตลอด..ขังเดี่ยวค่ะ)

โดย pichai hanratchata - Friday, 27 March 2009, 06:22AM
  อยากรบกวนคุณวัลหรือเพื่อนท่านอื่นpostรูปกรงที่ใช้ได้มั๊ยครับ เพราะหมาผมไม่ชอบเข้ากรงเหมือนกันกัดกรงและร้องตลอด เลยคิดจะทำกรงแบบไม่มีมุ้งลวดให้อยู่(คอก) แต่ก็กลัวยุงเหมือนกัน
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Friday, 27 March 2009, 05:22PM

คงต้องทำความเข้าใจในเรื่องพฤติกรรมของฝูง หมาจะมีการจัดลำดับกันในฝูงตัวที่ด้อยกว่าจะถูกข่มอยู่เสมอๆ ในกรณีนี้ก็เช่นเดียวกัน คนอยู่ในลำดับที่ด้อยกว่าหมา นี่เป็นการคิดอย่างหมา....แต่คนมักคิดอย่างคน ว่าเป็นคนเลี้ยงหมา คนต้องเป็นนายเสมอ

ความหมายของคำว่าจ่าฝูงในที่นี้ หมายถึง พฤติกรรมการวางตัวที่เหนือกว่าจนเป็นที่ยอมรับของอีกฝ่ายหนึ่ง ไม่จำเป็นต้องรุนแรง (พระเดช) การที่คุณพ่อ-แม่เลี้ยงหมาแบบตามใจแต่สามารถควบคุมหมาได้ (พระคุณ) แต่ส่วนใหญ่คนที่เลี้ยงหมาแบบตามใจมักจะทำให้เสียหมา ไม่สามารถควบคุมหมาได้ นั่นคือคนวางตัวไม่เหมาะสม จนทำให้หมาตีเสมอและข่ม ก้าวร้าวคนในที่สุด

สิ่งที่ควรทำอันดับแรกคือเลิกทำพฤติกรรมที่ทำอยู่ทั้งหมดแล้วเริ่มต้นใหม่ตั้งแต่

1. การให้อาหาร คนต้องแสดงความเป็นเจ้าของ เป็นนาย ด้วยการควบคุมให้เขากินอาหารได้เมื่อคนอนุญาติ โดยการวางอาหารไว้ ถ้าเขาจะเข้ามากันต้องกันไม่ให้เขาเข้ามากิน

2. การออกจากกรง หมาจะออกได้ก็ต่อเมื่อคนอณุญาติ เช่น เมื่อเปิดกรงหมาจะออกมาไม่ได้ เขาต้องรอจนกว่าคนจะอณุญาติให้ออก

3.  การเล่นคนต้องแสดงความอยู่เหนือหมาโดยตลอด ซึ่งไม่จำเป็นต้องชนะเสมอไป แต่ในช่วงแรกๆคนต้องแสดงความเหนือกว่าให้ชัดเจนด้วยการชนะ

4.  การเดินในสายจูง คนต้องนำหน้าหมาเสมอ หมาต้องเป็นผู้ตาม หมารู้จักแต่ความเป็นผู้นำและผู้ตาม  

เหล่านี้เป็นตัวอย่างง่ายๆ ที่อยากให้ทำในเบื้องต้นปรับพฤติกรรมคน แล้วค่อยไปปรับพฤติกรรมหมา

ขอให้โชคดีครับ

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 28 March 2009, 05:14PM

กรง olive ต้องเป็นกรงเหล็กเท่านั้น  ถ้าเป็นกรงไม้เธอแทะเป็นรูหนีออกไปได้  เจ้าเล่ห์มากและดุสุดๆ  กำลังให้หมอฉีดยากันบ้า ต้องให้คนดูแลเข้าไปจับในกรงหมอกลัว 

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 28 March 2009, 05:17PM

กรงปาร์ตี้ทำด้วยไม้  เป็นแนวยาวตลอด  ตอนนี้กำลังคอยคำสั่งให้ออกจากกรง   น่ารักมาก
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 28 March 2009, 05:19PM

เห็นแล้วสยองมั๊ยค่ะ  เจ้าolive เนี่ยดุมาก  แต่กับเจ้านายเหมือนแมวเลยค่ะรักเจ้าของมากๆ  เจ้าเล่ห์ที่หนึ่ง
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 28 March 2009, 05:28PM

popeyeได้เวลาออกจากกรง  และกินโครงไก่สดๆแล้วมีความสุขจังเลยคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 28 March 2009, 05:30PM

กินของว่าด้วยกันมั๊ยก๊าบบบบบบบ.......อาหย่อยจังเลย.....ง่ำๆๆๆ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 28 March 2009, 05:34PM

น้องtopฉีดยากันบ้า  ต้องให้หมอมาฉีดที่บ้านค่ะ ทั้งหมด12ตัว(รวมหมาไทย)topไม่ดื้อ  แต่กัดไม่เห่าคุณแม่ต้องคอยปลอบใจ

พี่วัลลภาครับ

เช้าวันอาทิตย์นี้พาเจ้าปาร์ตี้ไปที่ศาลายาไหมครับ ขอล้างมืออีกสักรอบ
แผลเก่าให้แล้วครับ อยากใด้แผลใหม่อีก

หรือถ้าไม่สะดวก ไปที่กระทรวงสาธารณะสุขนะครับ

จะได้คุยกันยาว ๆ บ้าง

โดย pichai hanratchata - Sunday, 29 March 2009, 07:31AM
  ขอบคุณมากครับของผมกรงไม้ ไม่ยอมเข้าเลย ถ้าเขัาไปก็ร้องโหยหวน ตามรูปแสดงว่าไม่มีมุ้งก็น่าจะok นะครับ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Sunday, 29 March 2009, 10:56AM

ที่ไม่กันมุ้งลวด  เนื่องจากขังเฉพาะเวลากลางวันไม่มียุงลมพัดเย็นสบาย สงบ ไม่มีคนเดินรบกวน พวกเค้าได้พักผ่อนเต็มที่  กลางคืนปล่อยพวกเค้าจะสดชื่นอยู่ไม่นิ่ง  ทำให้ไม่ค่อยถูกยุงกัด  อีกอย่างที่บ้านโล่งโปร่งสบาย  กลางคืนลมทุ่งพัดตลอด  การขังกรงกลางวันถ้าสังเกตุเห็นว่าบางตัวไม่นอนเดินวนรอบกรงแสดงว่าเริ่มหงุดหงิด  ก็จะปล่อยมาเดินในสวนหลังบ้านซึ่งทำรั้วปิดรอบกันไม่ให้ไปกัดคนงานและเป็นที่วิ่งเล่นของเจ้าตัวเล็กด้วย  (โดยไม่ต้องรอให้พวกเค้าร้องโหยหวนถึงปล่อย  พวกนี้สังเกตุอาการง่ายค่ะ)  รู้ใจพวกเค้า  พยายามอ่านใจพวกเค้าให้ออก  พวกนี้น่ารักมากค่ะ

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Monday, 30 March 2009, 02:11PM

.....หมาผมไม่ชอบเข้ากรงเหมือนกันกัดกรงและร้องตลอด .......

..... ของผมกรงไม้ ไม่ยอมเข้าเลย ถ้าเขัาไปก็ร้องโหยหวน .....

เอาคลิป การฝึกให้หมาเข้ากรงแบบง่ายๆ มาให้ดูพอเป็นแนวทาง  

โดยอย่าตั้งท่า แบบจงใจบังคับหมาเข้ากรง   เริ่มด้วยเปิดกรงไว้ ใช้อาหาร/ของที่หมาชอบ โยนเข้าไปให้หมาวิ่งเข้าไปในกรง  ฝึกนั่ง/ฝึกหมอบกัน โดยเปิดประตูกรงไว้  ให้หมาไม่รู้สึกแตกต่างแปลกแยกระหว่างนอกกรง กับ ในกรง   ให้รางวัลหมาไปเรื่อยๆ 

ปิดประตูกรงไว้บ้าง  ให้รางวัลหมาต่อไป โดยส่งลอดด้านข้าง  เปิดประตูบ้าง ปิดประตูบ้าง  ดูจังหวะเวลาให้เหมาะสม   แต่ให้หมารู้สึกสบายๆ มีความรู้สึกดีๆกับกรง  ฝึกเสร็จ ก็เปิดกรงทิ้งไว้  ว่างๆ ก็แวะเอาของที่เขาชอบ ไปหยอดทิ้งไว้ในกรง  ให้เขาเข้าไปแล้วไปเจอของชอบในกรง   ในที่สุด หมาจะไม่รู้สึกทางลบกับกรง

http://leerburg.com/playem.htm?name=flv/crate1.flv 

ในคลิป จะใช้เสียงคลิกเก้อร์ เป็น marker ให้หมารู้ว่า ทำแบบนี้ดี จะได้รางวัล

โดย Chariya Nuamsri - Thursday, 9 April 2009, 11:47AM

สวัสดีคะ

ที่เคยได้ยิน ได้รู้มา เค้าห้ามเลี้ยงหมาด้วยของสดนะคะ จะทำให้เค้า...ยังไงละ ดุน่ะคะ

ควรเปลี่ยนเป็นอาหารสุขดีกว่านะคะ

โดย prachum kia - Thursday, 9 April 2009, 01:04PM

โคล่า  กินอาหาร + ขนมในกรงตลอดครับ

กลางคืนนอนในกรง  ส่วนกลางวันปล่อยเฝ้าบ้านครับ

แต่โคล่า ก็จะเข้าไปนอนในกรงเองครับ

โดย atichoke wintakorn - Thursday, 9 April 2009, 03:22PM
  สุนัขผมก็กิน บราฟ(อาหารสด)มาตั้งแต่45วัน จำพวกปลาสด,โครงไก่สด สับละเอียดตามสูตรของป้าวิ โดยคำแนะนำของครอบครัว Big One ,ผมไปศึกษาจากในเวปก่อนที่ให้อาหารหมา หลังจากที่เขากินบราฟแล้ว ,สุขภาพดีมากเลยครับ ,ขับถ่ายก็ไม่เหม็น อ๋อ+บริวเวอร์ยีสต์ด้วยน่ะครับ ตอนนี้ก็จะ 4 เดือนแล้ว ไม่เคยทานอาหารเม็ดเลย.

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew