ปรึกษาเรื่องหมาน้อยค่ะ
โดย ปิยนุช อุทัยเลิศอรุณ - Friday, 20 March 2009, 04:54PM

หวัดดีค่ะ ตอนนี้ที่บ้านเลี้ยงน้องหมาบางแก้วเอาไว้ 2 ตัวค่ะ ปกติจะเลี้ยงอยู่ในกรงแต่พอช่วงเช้า-เย็นจะปล่อยเค้าเดินเล่นค่ะ แต่ว่าพักนี้พอปล่อยออกมาเค้าก็จะกินพวกก้อนหินค่ะ เป็นหินก้อนประมาณ 1 นิ้วค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นอันตรายเปล่าค่ะและต้องแก้ไขอย่างไงค่ะ  เพราะสังเกตว่าพอเค้ากินแล้วตอนเช้าดูอึที่เค้าถ่ายออกมาก็มีก้อนหินออกมาด้วยค่ะ แล้วมีกองอ้วกของเค้าก็มีก้อนหินเหมือนกันค่ะ กลัวเค้าเป็นอันตรายค่ะ
ตอบ: ปรึกษาเรื่องหมาน้อยค่ะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 20 March 2009, 05:17PM
  สวัสดีค่ะ คุณปิยนุช อย่าให้น้องเขากินเลยค่ะ อันตราย เพราะกระเพาะมันไม่สามารถย่อยได้ ถ้าโชคดีมันก็จะถ่ายออกมา แต่ถ้าโชคร้ายมันไปอุดตันอยู่ที่ลำไส้จะแย่นะคะ

น้องหมาน่ารักค่ะ พื้นกระเบื้องเหมือนกันเลย อันนี้ก็เป็นข้อสำคัญนะคะ ระวังไว้ด้วย การเลี้ยงสุนัขในพื้นลื่น อาจเกิดอันตรายต่อขาของสุนัขได้ค่า มีอะไรก็เข้ามาคุยกับพวกเราได้นะคะ

nu_aum_819@hotmail.com พวกเราคุยกันทุกเรื่องค่ะ (ยกเว้นเรื่องเงิน ไม่มีใครยอมคุยด้วยเลย อิอิอิ)
โดย ปิยนุช อุทัยเลิศอรุณ - Friday, 20 March 2009, 06:54PM

เราก็ไม่อยากให้กินหรอกค่ะ แต่ว่าไม่รู้จะทำยังไงสภาพพื้นนอกบ้านค่ะ จะเป็นพื้นที่เค้าใช้หินโรยน่ะค่ะ  ต้องแก้นิสัยเค้ายังไงดีค่ะ  ส่วนนี่อีกตัวชื่ออั่งเปาค่ะ เป็นตัวเมีย 

โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 20 March 2009, 06:49PM
  แนะนำให้ไป add msn คุยกับน้ำเค็ม น้ำค้างนะคะ ตามที่ให้ไว้ เพระาว่า มีสมาชิก แนะนำให้ แต่แม่ต้องใจแข็งนะคะ

ลองหาเว่บดุ เค้าว่า เป็นเพราะสารอาหารที่กินไปไม่ครบค่ะ
เข้าไปคุยกบน้อง ๆ ดุค่ะ
แล้วปรีับพฤติกรรมได้แน่ค่ะ
ใช่ไหม พี่ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวตัง น้ำเค็ม น้ำค้าง???

ของเราเอง ยังไม่ได้ปรับขนาดนั้น เพระายังไม่มีเวลาไปร่วมฝึกกับน้อง ๆ แต่ได้ความรู้มากค่ะ

โชคดีนะคะ

จังโก้
โดย ปิยนุช อุทัยเลิศอรุณ - Friday, 20 March 2009, 07:01PM

ขอบคุณค่ะ คุณแม่น้ำเค็ม น้ำค้างและคุณแม่จังโก้จอมซน ส่วนนี่อีกตัวชื่ออั่งเปาค่ะเป็นตัวเมียค่ะ  ตัวผู้ข้างบนเค้าชื่อตั่วปุ๊ยค่ะ ชอบกินหินทั้งสองตัวเลย  กลุ้มใจจริง ๆ เลยเนี่ย

สวัสดีครับคุณปิยะนุช

แนะนำเลยครับ มาที่กระทรวงสาธารณะสุขดีกว่าครับ
จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กันเต็มที่ และที่สำคัญคุณปิยะนุช
จะได้เห็นพวกเราตัวเป็น ๆ กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์
เราเน้นเรื่องการปรับพฤติกรรมคนเลี้ยงครับ

มี ดีวีดี ของซีซ่าร์ มิลาน ที่เป็นกรณีเดียวกันเลย สุนัขกินหิน
จะได้เอาไปดูที่บ้าน จะได้แก้ไขถูกจุด หรือ คุยกับอุ๋มก่อนก็ได้ครับ

add.m : allforone_9@hotmail.com ได้เลยครับพวกเราจะได้คุยกัน

กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์
ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น

โดย ชาญทิตา นิวาส - Saturday, 21 March 2009, 12:04PM

เข้ามาอ่านหาความรู้นะ  จะขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนค่ะ ตัดสินใจจะเลี้ยงบางแก้วค่ะ  ตอนนี้กำลังหาน้องหมาอยู่  ระหว่างรอก็มาหาความรู้เพิ่มเติม

โดย yutthapoom pinitwat - Sunday, 22 March 2009, 03:14PM

หวัดดีคับผม
แม่จังโก้ ไม่อยู่ 5 วัน คงเหงาแย่เลยสับสน นี่มาใช้เครื่องที่สุวรรณภูมินะ ตอนจะ login وมีชื่อหลายคนใช้อยู่ แสดงว่า บางแก้วเนี่ย inter น่าดูฌลย..เมื่อเช้าจังโก้ บาฟ บาฟ ไแล้ว และก็โดดขึ้นรถ ไปส่งแม่ที่สนามบินด้วย ..จังโก้คงคิดถึงแม่น่าดู เพระาไม่มีใครให้กัด.. แต่แม่บอกว่า เอาดีวีดี ซีซาร์ มิลาน ไปให้พ่อดูแล้ว หวังว่าพ่่อจะปรับพฤติกรรมจังโก้ได้

ยังดีที่น้อง เขากินหิน อะ จังโก้ เคยไปกินอึของลุงทาร์ซาน ที่บ้าน แล้ว ต้องไปให้หมอฉีดยา เพราะอาเจียนเลย.. ตายดีกว่า

ดังนั้น รีบให้คุณแม่ คุยกับพี่น้ำค้าง น้ำเค็ม ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวปั้น ข้าวแช่... อีกหลายพี่ จังโก้  ต้องรีบเขียน ก่อนเครื่องออก..

จิง ๆ แม่เค้าอยากมาทักทายพี่ ๆ อะคับ...

อ้อ... แม่ว่า จังโก้ ไม่หล่อแล้วนะ น้องนำ้ค้างสุดสวย เพราะว่า แม่กว่า หน้าแก่ อะ..โฮ โฮ...จูบ แต่ก็รักอยู่นะ..

ขอให้มีความสุขเย็นนี้ กันนะคับ..

ยักคิ้ว

จังโก้ ผู้(เคย) หล่อ

โดย ปิยนุช อุทัยเลิศอรุณ - Monday, 23 March 2009, 06:59PM

ขอบคุณคับ น้องจังโก้สุดหล่อ พี่ข้าวก้อง-ข้าวปุ้น พี่น้ำเค็ม-น้ำค้าง ในทุก ๆความเมตตาหมาน้อยจอมดื้ออย่างหนูทั้งสองตัว แต่ว่าแม่ของพวกหนูไม่ว่างพาไปเลยง่ะ อยากขอความเมตตาหมาน้อยอย่างพวกหนูขอวิธีแก้ไขเบื้องต้นได้มั้ยคับ
โดย prachum kia - Tuesday, 24 March 2009, 10:19AM

โคล่า ตอนเล็กๆ ก็เป็นเหมือนกันครับ

ชอบไปคาบหินก้อนเล็กๆมากิน

ก็เลยโดนผมตบปากไปเลยครับ  พร้อมกับดุไปด้วย

วิธีแก้ไข ก็ใช้วิธีการเบี่ยงเบนความสนใจจากก้อนหิน

ไปเป็นกระดูกหนังวัวแทนครับ เพื่อให้โคล่าได้มีของกัดแทนครับ

เนื่องจากช่วงหมาเด็กตอนสามสี่เดือนจะเป็นช่วงที่เขาจะผลัดฟัน

จากฟันน้ำนมไปเป็นฟันแท้น่ะครับ  ก็จะชอบกัดสิ่งของไปทั่วเลย

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew