ขอคำแนะนำร้านขายสายจูงหรือสายฝึกสุนัขและวิธีการเลือกซื้อ
โดย ภิญโญ ชูมณี - Wednesday, 18 March 2009, 11:20AM

ผมเพิ่งจะได้บางแก้วมาเลี้ยง3เดือนกว่า เอามาเลี้ยงที่ จ.ตรังครับ พอดีอยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ว่าหากจะไปซื้ออุปกรณ์สายจูงหรือสายฝึก(ไม่รู้ครับว่าต้องแยกรึเปล่า) ถ้าในเขตใกล้เขตบางกะปิ กทม. มีร้านที่แนะนำให้ไปเลือกซื้อรึเปล่าครับ 

ผมเห็นรูปในกระทู้ก่อนหน้ารวมพลคนรักบางแก้วสายจูงสวยๆครับ ต่างจังหวัดมีให้เลือกน้อยและก็ไม่คอยถูกใจครับ(แฟนเดินทางไปประชุมที่ กทม.ราวๆสิ้นเดือน) อยากให้หมูหยอง บางแก้วต่างจังหวัดได้ใช้สายจูงสวยๆมั้งครับ 

ตอบ: ขอคำแนะนำร้านขายสายจูงหรือสายฝึกสุนัขและวิธีการเลือกซื้อ
โดย เอื้อมพร สุริยา - Wednesday, 18 March 2009, 11:25AM

น้องหมูหยองน่ารัก  น่ากินจริงๆ

ตอบ: ขอคำแนะนำร้านขายสายจูงหรือสายฝึกสุนัขและวิธีการเลือกซื้อ
โดย ภิญโญ ชูมณี - Wednesday, 18 March 2009, 11:31AM
  ขอบคุณครับคุณเอื้อมพรฯ ตอนนี้เจ้าหมูหยองหูตั้งทั้งสองข้างแล้วครับ กว่าจะตั้งก็ 3 เดือน 4 วันครับ จังหวะจะตั้งก็ใช้เวลา 3-4 วันเองครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเพิ่มเพราะซนมาก ชอบปีนกรงไปนอนข้างบน สังสัยจะชอบที่ลมพัดทำให้เย็นท้องครับ
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Wednesday, 18 March 2009, 11:42AM
  น้องหมูหยองน่ารักมากเลย ดูเข้มดีอ้วนหน้ากอดมากเลย ถ้าแฟนคุณภิญโญ พอมีเวลาวันศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ หน้าจะไปเดินดูที่สวนจตุจักรก็ได้นะคะ จะมีให้เลือกเยอะ เพราะจากเขตบางกะปิไปสวนจตุจักรใกล้สุดแล้ว

สายจูงสวย ๆ กับสายจูงใช้งาน (ปรับพฤติกรรมสุนัข)  จะแตกต่างกันนะครับ
ปลอกคอสวย ๆ กับ ปลอกคอใช้งาน (ปรับพฤติกรรมสุนัข) จะแตกต่างกันนะครับ
ต้องบอกตรง ๆ ว่าผลที่ได้รับแตกต่างกันอย่างมาก

อย่างแรกที่ควรคิด ควรทำนะครับ ปรับพฤติกรรมการเลี้ยง - สุนัข ก่อน
อย่างที่กลุ่มรักษ์บางแก้วนนท์ใช้ จะเป็นสายจูงและปลอกคอสำหรับปรับพฤติกรรมสุนัขกัน ทำเองบ้าง ใช้เชือกธรรมดาต้นทุน ไม่เกิน 20 บาทต่อเส้น
แต่จ่าฝูงสามารถควบคุมสุนัขได้ และ สุนัขไม่แสดงความก้าวร้าว เมื่อออกสังคม

สายจูงสวย ๆ แพง ๆ จะไม่มีประโยชน์ หากผู้เลี้ยงยังไม่ปรับพฤติกรรมการเลี้ยง ที่ถูกต้อง  "จ่าฝูงเท่านั้นที่สามารถควบคุมฝูงได้"

สายจูงและปลอกคอ : เป็นสิ่งสำคัญมากสำหรับการปรับพฤติกรรมการเลี้ยง - สุนัข  โดยเฉพาะหมาเด็ก ที่เจ้าของมักตามใจ โอ๋ เอาใจ ต่าง ๆ นานา มากมาย
ด้วยความน่ารักของบางแก้ว

แต่ถ้าต้องการอย่างที่กลุ่มบางแก้วนนท์ใช้กัน ก็สามารถมารับได้ที่กระทรวงสาธารณะสุข ทุกวันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 16.00 น. เป็นต้นไป พวกเราทำแจกฟรีครับ
เพื่อช่วยกันปรับพฤติกรรมการเลี้ยง - สุนัข ให้หมาเป็นหมาจริง ๆ เป็นหมาที่มีเจ้าของเป็นจ่าฝูง

พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น
กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:08PM

สวัสดีจ้าหมูหยอง อวบอั้นน่าฟัดมาก ๆ อยากได้สายจูง หรือสายฝึกค่ะ สำหรับบางแก้วแล้ว สายฝึกเหมาะสมที่สุด เพราะต้องฝึกให้เขาเข้าสังคมได้เสียก่อน แล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็นสายจูง วันนี้ก็เลยไปหาข้อมูลมาให้ชมเพื่อการตัดสินใจนะคะ ราคาค่อนข้างสูงหน่อยนะ (แต่ถ้าเป็นของพวกเราที่ใช้เวลาไปกระทรวง โอ้โหอย่าให้บอก ของน้ำเค็มเนี่ยะ แรก ๆ เลยเชือกผูกของ เมตรละ 5 บาทเอง พ่อมานั่งประดิษฐ์ประดอยทำให้ มือพองเลย แต่ขอโทษนะคร้าบ ควายทั้งตัวยังลากได้เลยคร้าบ เหนียวแน่นคงทน ปราบผมได้ชะงัดเลยหล่ะ เสียดายแม่ลบไฟล์ทิ้งไปแล้วไม่งั้นจะถ่้ายรูปมาให้ดู ตอนนี้ผมเลยกลายเป็นหมาตุ๊ดไปเรียบร้อย เพราะเชือกอาถรรพณ์ของพ่อผม แต่ตังค์แม่นะ)
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:09PM

ต่อเลยนะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:09PM

มีอีกนะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:12PM

อันนี้พิเศษหน่อยนะคร้าบ แต่แพงโคตร
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:14PM

4 อันแรกจะเป็นลักษณะของปลอกคอที่ใช้สำหรับฝึกสุนัข หรือปรับพฤติกรรมนะครับ ต่อไปก็จะเป็นปลอกคอนะคร้าบ มีขายทั่วไปตามร้านขายอาหารสัตว์
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:14PM

อีกแบบ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:16PM

นี่ก็มี
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:19PM
  เป็นไงบ้างคะ แต่เชื่อว่าถ้าคุณแม่หมูหยองไปเดินดูเลือกซื้อรับรองมีให้เลือกเยอะกว่านี้อีก ขอให้มีความสุขกับเจ้าตัวน้อยนะคะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 18 March 2009, 01:30PM

อ๋อ เกือบลืมไปสนิท แถมให้อีกนิด สำหรับน้องหมาที่นิสัยไม่ค่อยจะสู้ดี เจอกับอันนี้รับรอง จอดสนิทเหมือนกัน

ภาษาบ้านเราเรียก ๆ กันว่า ปลอกคอหนาม (แหม ก็มันมีเหล็กยื่นออกมาด้วย เห็นไหม แต่ไม่แหลมนะขอบอก แต่ผู้เชี่ยวชาญเขาจะเหลาให้แหลมนิดนึงสำหรับหมาที่นิสัยก้าวร้าวเกินกว่าจะควบคุมได้)

แต่ถ้าน้องหมูหยองยังไม่ถึงขั้นนั้นก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ค่า แต่ถ้าลูก ๆ ของใคร เจอหน้าคนอื่นยกเว้นพ่อกะแม่แล้วแยกเขี้ยวใส่ มองหน้าก็ไมไ่ด้ ประมาณนั้น ก็อันนี้ไปเลยค่ะ

คำแนะนำ กรุณาใส่เฉพาะเวลาที่เขาทำตัวไม่น่ารักนะคะ เวลาที่เขาเป็นเด็กดี ไม่เกเร ก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปใส่เขาหลอกค่ะ เหมือนฝึกเขาไปในตัวด้วย หากวันใดเขาทำตัวไม่ดี เขาก็จะโดนแบบนี้ จึก ๆ ๆ ๆ
โดย ภิญโญ ชูมณี - Wednesday, 18 March 2009, 01:57PM

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่กรุณาช่วยให้ความกระจ่างครับ ผมจะได้นำเป็นข้อมูลให้แฟนไปเลือกซื้อครับ 

ลักษณะนิสัยเจ้าหมูหยอง ซน ฉลาด ดื้อนิดหน่อย(ผมเอาอยู่แต่แฟนเอาไม่อยู่เท่าที่ควร) มักจะประจบถ้ารู้ว่าตนไม่มีอิสระ(คล้องโซ่) พอปล่อยก็วิ่งไล่กัด คุ๊กกี้,ปุ๊กกี้ ซึ่งคุ๊กกี้,ปุ๊กกี้ สุนัขเลี้ยงก่อนหน้าที่จะได้เจ้าหมูหยอง ซึ่งผมแค่อยากเลี้ยงบางแก้วโดยไม่ได้ศึกษาสายพันธ์,ลักษณะและนิสัย ได้ยินเพียงเป็นสุนัขมี่รักเของมากครับ พอมีคนบอกมีลูกสุนัขบางแก้วผสมสุนัขบ้าน ผมก็คิดเอาว่าอย่างน้อยก็มีเชื้อบางแก้วบ้างละ เลยเอามาเลย 2 ตัว(ตัวผู้+ตัวเมีย) หลังจากนั้นก็เริ่มศึกษาจึงได้รู้ว่าไม่ใช่บางแก้ว แต่ก็เลี้ยงมา 7 เดือนจนมั่นใจว่าเรามีความรับผิดชอบในหน้าที่ที่จะต้องดูแลสุนัขที่เราเลี้ยงครับ ซึ่งช่วงแรกแฟนเป็นคนกลัวสุนัขมากๆ แต่ได้คุ๊กกี้,ปุ๊กกี้ มาประจบทำให้ตอนนี้ไม่กลัวสุนัขหรือกลัวสุนัขข้างนอกบ้านน้อยลงมาก ผมเลยสบโอกาสของเลี้ยงบางแก้วก็ไดเจ้าหมูหยองละครับ

ผมแนบรูปคุ๊กกี้+ปุ๊กกี้ ตามครับ 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew