หน้าร้อนแล้ว ฉีดวัคซีน กันครบหรือยังคร๊าบบบบ....
โดย yutthapoom pinitwat - Sunday, 15 March 2009, 04:10PM

หวัดดีคับ...
เมือวานนี้ จังโก้ ไปฉีดวัคซีนชุดสุุดท้าย อายุเกิน ๓ เดือน..
นำหนัก ๙.๘ กก.

คราวนี้ คุณหมอมือสังหารไม่อยุ่ (ฉีดพี่โม่ที่ ร้องลั่นเลย แม่เลยตั้งชื่อให้)
จังโก้ได้หมอใจดี..มาชมว่าจังโก้น่ารัก มาเล่นด้วย.. จัดให้คับ ตัองรักษาฟอร์ม คนแปลกหน้าไว้ก่อน ตานี้พอจึ้นเตียง วัดอุณหภููมิ สวนก้น อะ .. จังโก้เลยชักหงุดหงิด...

รัองซะเลย.. พ่อเลยต้องมัดปากจังโก้นี่แหละ.. ความหล่อ ลดลงอีกตามระเบียบ..

ฉีด ๒ เข็ม สงสัยหมออารมณ์ดีเกิน ทำเข็มหลุดจากสลิงค์ เข็มเลยคาก้นจังโก้อะดิ... นี่หากพ่อไม่รัดปาก แม่ไม่คอยปลอบนะ..หมอคนสวยก็เหอะน่า... จังโก้ จะฝากรักสักหน่อย...

ก็มาทักทายกัน ว่า พี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ไปฉีดวัคซีนป้องกันพิษ สุนัข (คน) บ้ากันหรือยังครับ เมื่อเช้าฟังข่าว ที่ กทม. มีคนไปเกิดใหม่ ๓ คนแล้วนะ ที่บางขุนเทียน๑ แห่ง จำได้..

รักษาสุขภาพด้วยนะคับ...

จังโก้
ตอบ: หน้าร้อนแล้ว ฉีดวัคซีน กันครบหรือยังคร๊าบบบบ....
โดย yutthapoom pinitwat - Sunday, 15 March 2009, 04:16PM

พอกลับมาบ้านหลังจากหลับกันตอนบ่าย ทั้งแม่ ท้งจังโก้ ก็ถึงเวลาวิ่งเล่น
อ้อ.. จังโก้ได้กินน้ำแข็งด้วย มีความสุขมาก ๆ เพราะที่เชียงใหม่ก็มีหมอกควัน และมีเผาหญ้าบ้าง ขนาดบ้านจังโก้ อยุ่บ้านนอกนะเนี่ย..

ตกเย็นก็วิ่งเล่น ตามประสา มีความสุุขดีเหมือนเดิม

ดังนั้น การฉีดวัคซีน ไม่มีปัญหาเลยคับผม...

แต่ ที่หงุดหงิดคือ ห้ามเล่นน้ำ ห้ามอาบน้ำ หนึ่งอาทิตย์ สงสัย เหม็นแน่เลย งวดนี้...

จังโก้
ตอบ: หน้าร้อนแล้ว ฉีดวัคซีน กันครบหรือยังคร๊าบบบบ....
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Monday, 16 March 2009, 10:14AM

สวัสดีครับ น้องจังโก้ พี่น้ำเค็มเองนะครับ เจ็บไหมครับถูกฉีดยา ต้องรัดปากด้วยเหรอ เมื่อวันเสาร์ น้ำค้าง เขาก็ไปฉีดมา ไม่เห็นมันจะรู้สึกอะไรเลย ร้อง ๆ ก็ไม่ร้อง นั่งเฉยเลย (สงกะสัยหนังมันจะด้านไปแล้วครับ) เมื่อวานพี่น้ำเค็มไปที่กระทรวงมาด้วย ไปเล่นกะพี่ข้าวตังด้วยนะ แต่เมื่อวานพี่อารมณ์ไม่ค่อยดีหน่อย ก็ฟันมันหักนี่น่า เลยไม่สบอารมณ์กับใคร แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีนะ น้ำค้างก็ไปด้วยนะ พาไปให้น้านัน กับ น้าจิ๊บ ดู บางแก้วแคระ อิอิอิ (พ่อกับแม่ โกโก้) น้องโกโก้มีแผลที่ขาเกิดจากอาการคัน แผลใหญ่มาก เป็นแล้วน่าสงสารมากครับ และก็มีน้องแต้ม ดาราหมาเด็กของพวกเรา ต้องขอชมนะครับว่าคุณพ่อหนุ่ย กับคุณแม่ (อะไรหว่า จำชื่อไม่ได้อ่ะ) มีความพยายามในการฝึกฝนน้องแต้มมาก ๆ เลยครับ ผมยกนิ้วให้ และก็มีพี่ไมโล สุดหล่อ ตามด้วยน้องข้าวปั้น ตัวแสบ และมีมาอีก 2 ตัว เป็นพี่น้องกันเหมือนผมกับน้ำค้างครับ ตัวพี่ชื่อ จัมโบ้ (สมชื่อเลยครับ) แต่มีปัญหาเรื่องขาครับ ส่วนตัวน้องชื่ออะไรผมก็จำไม่ได้ครับ (มัวแต่เล่นกับพี่ข้าวตังเพลินไปหน่อย) เมื่อไหร่จังโก้จะมาเที่ยวกรุงเทพฯ สัีกทีหล่ะครับ จะได้มาเล่นกัน แต่ถ้าจะให้น้ำเค็มไปหานะครับ คงต้องรออีกสักพักครับ ให้แม่เปลี่ยนรถใหม่้ก่อน รับรองครับไม่นานเกินรอ
โดย yutthapoom pinitwat - Monday, 16 March 2009, 01:53PM

พี่น้ำเค็มคับผม..
ตอนฉีดยา ไม่น่าจะเจ็บนะ แต่หงุดหงิดอะ.. พ่อบอกว่า ตอนเข็มหลุดจากสลิงค์นะ ยากระเด็นใส่หน้าหมอเลย อิอิ แต่แม่ไม่เห็น.. แม่ไม่อยากอุ้มจังโก้ ตอนไปฉีดยา เดี๋ยวหาว่าจังโก้ ไม่รักแม่ เพราะอุ้มออกนอกบ้านทีไร ไปหาหมอทุกทีเลย

อิจฉา อิจฉา พวกพี่ ๆ น้อง ๆ เพือ่น ๆ ไปเทียวเจอะเจอกัน... แค่จังโก้ เห็นรูปก็อยากไปเที่ยวด้วยแล้วล่ะ แต่อย่างว่า... พ่อไม่ชอบกทม.
จังโก้เลยต้องรอเพือ่นผองน้องพี่มาแอ่วเชียงใหม่ดีกว่า..ตามนโยบายรัฐบาลเทียวทั่วไทยไงคับ...

แต่จำได้หลายชีวิต น้องแต้ม ดาวเด่น..หล่อ จริง ๆ (แต่แม่ว่าลูกแม่ยังหล่ออยุ่ แม้ว่าสีตก)

และก็ที่ฝึกกันไป หากเจอจังโก้ นิสัยไม่ดี เกเร ก้อภัยจังโก้หมาบ้านนอกด้วยนะคับ...

อีกหกวันได้เล่นน้ำแล้ว!!!
ตอบ:โกโก้ กะพี่ข้าวตัง แผลดีขึ้นไหมคะ
โดย yutthapoom pinitwat - Monday, 16 March 2009, 02:07PM
  พี่โกโก้ กะพี่ข้าวตัง (สุดเท่ห์)
แผลที่ทำให้แม่ ๆ เป็นห่วงอะ ดีขึ้นยังคับ..
ส่วนพี่น้ำเค็ม..
ถ่ายรุปตอนฟันหลอมาดุมั่งฮี่ ฮฺิฮฺิ....

จังโก้
ตอบ:โกโก้ กะพี่ข้าวตัง แผลดีขึ้นไหมคะ
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Monday, 16 March 2009, 08:26PM

ตอบ น้องจังโก้ รูปหล่อค้าบ

ตอนนี้แผลพี่แห้ง  ตกสะเก็ดและลอกออกบ้างแล้วค้าบ อีกไม่นานก็คงหายเป็นปกติค้าบ

ขอบคุณคุณแม่ และน้องจังโก้ที่เป็นห่วงค้าบตาเขียว

โดย yutthapoom pinitwat - Tuesday, 17 March 2009, 09:31AM
  พี่ข้าวตังสุดเท่ห็
ดีใจด้วยนะคับ ที่แผลแห้งแล้ว..

เห็นคุณแม่พูดถึงเรื่องจมูกสีชมพู..
จังโก้ว่า เดี๋ยวก็สีดำเองแหละคับ..
เพราะจังโก้เอง ตอนนี้ จุดด่างดำบนรอบปากคาบแก้วเนี่ย... มีเพ่ิมขึ้นมาเรื่อย ๆ เลย.ตอนวัยละอ่อน ยังมีแค่ สองจุด กำลังหล่อ แต่ตอนนี้ สงสัยไม่ได้ทาครีมกันแดดอย่างพี่ SPY แนะนำ...

จุดด่างดำขึ้นเพียบเลยอะคับ.....

จังโก้ เอง...

หวัดดีน้องจังโก้สุดหล่อ น้องข้าวตังสุดเท่ห์ น้องน้ำเค็มมาดเข้มและน้องน้ำค้างสุดสวย

เมื่อวันอาทิตย์พี่น้องตระกูลข้าวไม่ได้ไปที่กระทรวงฯ เป็นงัยกันบ้างครับ ฝึกกันไปถึงไหนแล้นนนน

ที่ไม่ได้ไปก็เพราะพี่ข้าวกล้อง พี่ข้าวปุ้น น้องข้าวแช่ ไปเที่ยวสิงห์บุรีบ้านป้าวิมา

ได้เข้าไปพักที่ทาว์นเฮ้าส์สุดหรูมาด้วยครับ

มีพี่ๆ ตัวโตๆ อยู่เรียงกันไปเต็มทุกห้องเลยครับ

หนึ่งในผู้อาศัยในทาวน์เฮ้าส์ก็คือ "เจ้าแก้ว " จำเจ้าแก้วกันได้ไหมเอ่ย???

*** หากพี่น้องท่านใดต้องการที่จะอุปการะเจ้าแก้วไปเลี้ยง ติอต่อได้ที่คุณพ่อหนึ่งได้ครับ***

ได้ดูการฝึกสุนัขอารักขาด้วยครับ

และ " น้อยหน่า " กับการเล่น Agility

พี่ๆ เค้าเก่งมากๆ เลยครับ

พ่อหนึ่งได้ลองฝึกกันเเหมือนกันครับ

เรียนรู้เทคนิคต่างๆ ในการใช้คำสั่ง เพื่อที่จะนำมาใช้กับเจ้าตัวแสบที่บ้านบ้าง

โดยมีป้าวิกับพี่ก้อคอยให้คำแนะนำอย่างใกล้ชิด

ไปสิงห์บุรีคราวนี้ หอบเอาความรู้กลับมาเพียบเลย

ภาคทฤษฎีผ่านไป ต่อไปเป็นภาคปฏิบัติครับ

สนุกหล่ะซิครับ พ่อหนึ่ง

(พวกผมแอบมองอยู่ในทาวส์เฮาส์ เห็นน้า)

ขอกราบขอบพระคุณป้าวิ และทุกๆคน ที่สิงห์บุรีมากครับ ที่ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่นและเป็นกันเอง

ที่สำคัญคือให้โอกาสให้เราได้คิด ได้เห็นมุมมองต่างๆ ในการปรับพฤติกรรมผู้เลี้ยง และสัตว์เลี้ยง ทั้งภาคทฤษฎี และปฏิบัติ

โอกาสหน้าหากมีเวลาขออนุญาตป้าวิให้พวกเราได้ไปเที่ยวที่สิงห์บุรีกันอีกนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew