ขอคำปรึกษาเรื่องผิวหนังของน้องหมาหน่อยครับ
โดย ชาติ ไอร์ - Sunday, 15 March 2009, 10:31AM

สวัสดีครับ ปัญหาของผมคือ เจ้าข้าวเหนียว ตอนนี้อายุได้ 4 เดือนพอดี แล้วมีอาการขนร่วง แล้วมีขุย ขาวๆ ตามผิวหนังเหมือนๆรังแค อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดบ้างครับ ผมเปลี่ยนแชมพูมาสามครั้งแล้ว ตอนนี้ให้ของ Hypo สูตรสำรับลูกสุนัข แต่หลังการใช้แล้วยังมีอาการเกาตามตัวเหมือนเดิม ผมเลี้ยงแบบปล่อยภายในบริเวณบ้านเลยนะครับ กลางคืนปล่อยอิสระ ไม่ได้ขังกรง ไม่ให้ภายในตัวบ้าน ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ    
ตอบ: ขอคำปรึกษาเรื่องผิวหนังของน้องหมาหน่อยครับ
โดย ชาติ ไอร์ - Sunday, 15 March 2009, 10:38AM

ปกติขนใหม่จะขึ้นเต็มที่ตอนอายุกี่เดือนครับ
ตอบ: ขอคำปรึกษาเรื่องผิวหนังของน้องหมาหน่อยครับ
โดย ชาติ ไอร์ - Sunday, 15 March 2009, 10:41AM

แล้วหางผมจะเป็นพวงเหมือนตัวอื่นไหมเนี้ยะ(กลุ้มๆๆ)
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Sunday, 15 March 2009, 01:59PM

ตอบ ไม่ว่าสุนัขหรือคน ถ้าใช้แชมพูเวลาเทๆลงฝ่ามือแล้วขยี่ที่หนังหัว แชมพูส่วนมากจะกระจายไม่ทั่ว แล้วขยุกอยู่ตรงนั้นมากล้างออกไม่เกลี้ยง จะทำให้แพ้ยาหรือเป็นผื่นแดง แล้วตกสเก็ด บางรายเป็นมากทำให้ขนหรือผมล่วงเป็นกจุก แพ้มากถึงหัวล้านเลยก็มี ของผมถ้าเป็นคน ผมจะละลายน้ำก่อนแล้วชโลมที่หัว แชมพูไม่จับเป็นก้อน  ส่วนหมาผมจะละลายน้ำเหมือนกัน แต่ใช้ผ้าจุ่มลงที่แชมพูละลายน้ำ แล้วถูตามตัว ไม่เปลืองแชมพูด้วย  ส่วนน้องหมาถ้ายขนถึงหกเดือนถึงสวยครับ แต่ถ้าเพศผู้ถ่ายหนสองหรือข่วบกว่าจะสวยแบบของจริงครับ ถ้าสายขนยาวจะสวยสุดยอด อันนี้ขึ้นอยู่กับการบำรุงรักษา หวีบ่อยๆ ยิ่งถ้าอยู่ห้องแอร์ขนจะยาวมากครับ หมั่นเช็ดตัวหวีบ่อยๆก็สวยแล้วครับสวัสดีครับ  อึ้งย้ง โคราช

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew