กล้วยเป็นเหตุ
โดย mayom mayomkung - Tuesday, 10 March 2009, 10:09AM

น้องขนุน อายุ  2 เดือน  กินกล้วยน้ำหว้าท้องเสีย และอาเจียน ซึม  ไปพบหมอแล้วแต่ยังไม่ยอมกินอาหาร 

รบกวนขอคำแนะนำจากสมาชิกด้วยครับ

ตอบ: กล้วยเป็นเหตุ
โดย ภิญโญ ชูมณี - Tuesday, 10 March 2009, 10:40AM

ผมก็พึ่งจะเลี้ยงสนัขครับ 2 ตัวแรกเค้าบอกว่าบางแก้วก็เอามาเลี้ยงพอศึกษาข้อมูลก็ไม่ใช(แต่ก็ยังรัก) จึงได้ซื้อบางแก้วมาอีกตัว(หมูหยอง) เรื่องอาการอย่างนี้คุ๊กกี้(ตัวผู้)เคยเป็นครับ อาเจียน,ถ่ายเหลว,ซึม,กินอาหารน้อยและมีไข้ ครับ สุนัขผมทุกตัว จะไปฉีดวัคซีนที่ รพ.สัตว์ตรัง ตลอด พี่ชายเพื่อนเป็นหมออยู่

จากประสบการณ์อันน้อยนิด

1.จมูกแห้งมั้ย 2.จับใต้ท้องว่ามีไข้รึเปล่า 3.อาเจียนช่วงไหน กินเสร็จหรือท้องว่าง(สีอะไร) 4.ถ่ายสีอะไร 

นำคำตอบเหล่านี้ไปพบหมอจะดีกว่าครับ ผลพบ ติดเชื้อแบคทีเรียจากเห็บผ่านทางยุงที่กัดครับ  หมอให้ยาแก้อาเจียน(ทานก่อนกินข้าว),ยาปฎิชีวนะ(กิน2อาทิตย์โดยกินให้หมดชุด)แล้วผมก็เลยถามหมอว่าให้เกลือแร่กินได้เปล่า(ของคน)หมอก็ว่า OK ที่สำคัญสุนัขเล็กจะทรุดเร็วครับ

โดย สุภาพ ยิ่งเจริญ - Tuesday, 10 March 2009, 02:21PM

ขนุนที่บ้าน 3 เดือนแล้ว ก็กินกล้วยน้ำว้ามาตลอด ก็ปกติดี จะหยุดบ้างก็ตอนที่กล้วยหมดลืมซื้อ

โดย mayom mayomkung - Tuesday, 10 March 2009, 03:36PM

พาไปหาหมอแล้วครับ หมอให้ยาและเกลือแร่มากินครับ  แต่ก็ยังซึมอยู่ครับ  2 วันแล้ว

ให้อาหารกินก็ไม่กิน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew