ไปดูฝึกสุนัขอารักขาที่ "มหิดล ศาลายา" 07.03.09

เช้าตรู่วันเสาร์ที่ผ่านมา พวกเราได้รับอนุญาตจากป้าวิ และเฮียต๋อง ได้มาดูการฝึกสุนัขอารักขากันที่มหิดลศาลายา มาดูกันค่ะว่ามีสมาชิกท่านใดได้ไปกันบ้าง

ตัวแรกมา คือ "ปาร์ตี้" (ลูก Olive + Popeye)

และคุณแม่วัลก็ได้ส่งลูกชายน้องท็อฟฟี่มาสังเกตุการณ์  ด้วยค่ะ

ตอบ: ไปดูฝึกสุนัขอารักขาที่ "มหิดล ศาลายา" 07.03.09

น้องถั่วพลู บางใหญ่ก็มาครับผม

ตอบ: ไปดูฝึกสุนัขอารักขาที่ "มหิดล ศาลายา" 07.03.09

ขาประจำถึงไหนถึงกัน พ่อสองพาไปทุกงาน "น้องข้าวปั้น"ครับ

ขาประจำอีกหนึ่งตัวของเรา "น้องแต้ม" ครับ

สมาชิกเซอร์ไพรส์อีกตัว ดูรูปก่อนแล้วมาทายกันซิว่าเค้าเป็นใครหนอ เค้ามาจากไหน????

เฉลย

"ยิ่งใหญ่" ยังไงหล่ะครับทุกคน

(ป้าวิบอกว่ายิ่งใหญ่มันกลายเป็นอ้วนใหญ่ไปซะแล้ว อิอิ)

ดูกันชัดๆอีกซักรูปว่ามันกลายเป็นอ้วนใหญ่แล้วจริงๆ ครับ

วันนี้ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น น้ำเค็ม น้ำค้าง จุ้นจ้าน ตัวป่วนไม่ได้มาด้วย

แต่ทุกๆตัวก็ให้คุณพ่อ คุณแม่ มาสังเกตการณ์ให้ก่อนครับ

ครูเมศของพวกเรานี่เอง

ติดขอบสนาม

ริงไซด์สุดๆ

นอกเหนือจากการมีโอกาสได้ร่วมดูการฝึกสุนัขอารักขาแล้ว

พวกเรายังได้รับความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการใช้อุปกรณ์สัตว์เลี้ยง การปรับพฤติกรรมสุนัข การฝึกสุนัขขั้นพื้นฐาน และเทคนิคต่างๆ อีกมากมาย

พวกเราทุกคนต้องขอกราบขอบพระคุณป้าวิและเฮียต๋องที่กรุณามาให้ความรู้กับพวกเราในวันนี้ด้วยค่ะ

"ป้าวิกำลังแนะนำคุณพ่อของเจ้าแต้มในเรื่องของปลอกคอและสายจูงอยู่เลย"

เฮียต๋องบอกว่า เวลาฝึกอย่าให้เค้ากินเยอะ ให้กินเพียง 3/4 ของอาหารที่เคยให้กิน อีก 1 ส่วนให้กินจากมือเราในตอนฝึก และฝึกเพียงวันละ 2-3 นาทีต่อวันก็พอสำหรับหมาเด็ก ฝึกทุกๆวัน เค้าก็จะรู้ไปเองว่าหมุนคือแบบไหน ทำมือแบบนี้หมายถึงอะไร หากเราตั้งใจที่จะฝึกเค้าจริงๆ เพียง 5 นาทีเค้าก็ทำเป็นแล้ว

อีกอย่างที่สำคัญคือการฝึกให้เค้ารู้จักชื่อและต้องฝึกเรียกให้เข้ามาหาใด้

เพราะเราจะต้องฝึกการควบคุมสุนัขให้ได้ เรียกแล้วต้องมา

ส่วนใหญาที่เกิดปัญหาขึ้นคือยิ่งเรียกยิ่งวิ่งหนี เตลิดไปเลย

คุณพ่อ คุณแม่ก็ตั้งอกตั้งใจฟังกันน่าดู

เจ้าแต้มก็อยากจะเล่น เจ้าข้าวปั้นก็อยากจะนอน เพราะอากาศยามเช้าที่ศาลายามันช่างดีและเป็นใจจริงๆ

เจ้าแต้มก็เที่ยวไล้เที่ยวขื่ออยากจะเล่นกับเจ้าข้าวปั้นอยู่เป็นนานสองนาน ดมก้นก็แล้ว งับขาก็แล้ว เจ้าข้าวปั้นก็ยังคงนอนต่อไป ที่สำคัญทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าวันนี้เจ้าข้าวปั้นเรียบร้อยผิดปรกติมาก ธรรมดาไปที่กระทรวงเป็นต้องกระโดดโลดเต้นกันน่าดูเชียว

โอกาสหน้าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านใดที่สะดวกไปพบกันที่มหิดล ศาลายา ได้นะครับ
โดย peerajit v - Tuesday, 10 March 2009, 10:05PM

มีกิจกรรมดีๆทั้งนั้น

แต่ผมอยู่ไกล เสียดายครับ  

โดย ทาโร่ จอมป่วน - Wednesday, 11 March 2009, 02:19PM

ผมรบกวนถามข้อมูลด้วยครับ   ถ้าสนใจจะไปดูมีวันไหนบ้างครับ ต้องขออนุญาตใครครับ   (พอดีบ้านอยู่ใกล้ศาลายา)

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 11 March 2009, 02:42PM
  ทาโร่ คอยติดตามข่าวสารนะ ถ้ามีอีกเมื่อไหร่จะรีบคาบข่าวมาบอก แต่ถ้าวันอาทิตย์ช่วงเย็นว่าง ๆ และไม่ลำบากมากนักก็ไปที่กระทรวงสิคร้าบ แต่คอนเฟิร์ม และฟันธง ได้เลยว่า เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา พ่อกะแม่ น้ำเค็มไปมา โหได้มาเพียบเลย ความรู้ล้วน ๆ เอามาปรับใช้กับ ผม (น้ำเค็ม) และน้ำค้าง ได้ผลชะมัดเลย แต่ไม่ต้องห่วงนะคร้าบ ที่กระทรวงก็จะมีครูเมศ เป็นมือสองรองลงมาจากที่ศาลายาอีกทีนึง รับรองได้ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก ว่าง ๆ ก็อย่าลืมมานะคร้าบ น้ำเค็ม กะ น้ำค้าง จะได้มีเพื่อนเล่น ๆ เยอะ ๆ
โดย ทาโร่ จอมป่วน - Thursday, 12 March 2009, 09:04AM

ขอบคุณครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew