จะพาน้องหมาไปผสมพันธุ์ต้องทำยังไงบ้างคะ
โดย coffee กาแฟ - Saturday, 7 March 2009, 05:11PM

ที่บ้านมีน้องกาแฟ เป็นบางแก้วเพศเมีย อายุ 6 ขวบค่ะ
อยากเอาไปผสมพันธุ์ ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างคะ
แล้วจะดูพ่อพันธุ์ได้ที่ไหนบ้าง ราคาและเงื่อนไขของการผสมพันธุ์มีแบบไหนบ้างคะ

รบกวนหน่อยนะคะ Cheesy

ปล. เนื่องจากกาแฟจะไม่ถูกกับตัวเล็ก(ตัวเมียเหมือนกัน) ถ้ากาแฟท้องแล้วมีลูก เค้าจะดุกว่าเดิมหรือเปล่าคะ

ตอบ: จะพาน้องหมาไปผสมพันธุ์ต้องทำยังไงบ้างคะ
โดย napat suetanuwong - Saturday, 7 March 2009, 06:22PM

การที่เราจะมีลูกสุนัขถ้าเราต้องรับผิดชอบลูกสุนัขได้และรวมถึงคนที่เอาลูกสุนัขไปเลี้ยงนะครับ และสุนัขควรจะมีลักษณะดีและมีจิตประสาทที่ดีนะครับถ้าดุผมว่าอย่าผสมเลยครับ เห็นบางแก้วถูกทิ้งเยอะครับ

หลังมีประจำเดือนประมาณวันที่12ก็พาไปผสมครับเพราะจะมีโอกาสติดลูกได้มาก พอเค้าตั้งท้องก็ให้กินอาหารที่มีโปรตีนและแคลเซียมครับอาหารลูกสุนัขก็ได้ครับ ประมาณ58-63วันก็คลอดครับควรเตรียมกะบะสำหรับลูกสุนัขด้วยนะครับ แม่สุนัขจะคลอดลูกเองแต่หากมีปัญหาก็พาพบสัตวแพทย์ครับเช่นคลอดไม่ออกส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ 

ถ้าแถวกทมก็คอก บางแก้วอินเตอร์ บ้านโชกุนครับ ลองหาดูนะครับ

บางตัวเค้ามีลูกอาจจะดุ ขึ้นอยู่กับความผูกพันธุ์ระหว่างเจ้าของกับสุนัขด้วยด้วย กับตัวที่ไม่ถูกกับเค้าควรแยกกันอยู่ครับ

ตอบ: จะพาน้องหมาไปผสมพันธุ์ต้องทำยังไงบ้างคะ
โดย coffee กาแฟ - Sunday, 8 March 2009, 01:19PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ รบกวนถามอีกสักหน่อยนะคะ

พอดีบ้านอยู่พัทยาคะ ไม่ทราบว่าคอกที่พัทยามีมั้ยคะ แล้วถ้าจะพามาผสมที่กทม.เค้าจะเหนื่อยไปมั้ย

ปกติบางแก้วตกลูกโดยประมาณคอกละกี่ตัวคะ คือตอนนี้กำลังหาคนรู้จักที่อยากได้ลูกกาแฟไปเลี้ยงแล้ว (มีญาติบางคนอยากได้ แต่คิดว่าไม่น่าจะเลี้ยงได้คงไม่ให้ค่ะ)ตัดไปตัดมาเหลือคนที่คิดว่าน่าจะเลี้ยงได้อยู่ไม่กี่คน ถ้าตกลูกคอกนึงเยอะมาก คงไม่ผสมคะเพราะกะว่าจะเอาไว้เลี้ยงเองแค่ 1-2 ตัว

โดยส่วนตัวก็ไม่อยากให้กับคนที่เลี้ยงไม่ได้ค่ะ สงสารเค้า บางแก้วเค้าเป็นหมาค่อนข้างเข้าใจยาก ตอนเลี้ยงแรกๆก็มีปัญหาค่ะ (เอาใจมากไปหน่อยเลยคิดว่าเราเป็นหมาส่วนตัวเองเป็นนาย) พอศึกษาค่อยๆปรับนิสัยเค้าก็ O.K. ค่ะ (ตอนนี้เราเป็นนายแล้ว) เคยเลี้ยงหมาดุมานิดหน่อย แต่ไม่มีพันธุ์ไหนอยากเป็นผู้นำฝูงได้เท่าบางแก้วเลยค่ะ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Sunday, 8 March 2009, 04:35PM

ถามว่า

1. ผสมเพื่ออะไร จำหน่าย มีคนอยากได้ อยากเลี้ยงไว้เอง ฯลฯ

2. เราทราบประวัติของหมาเรามากน้อยเพียงไร ตั้งแต่ตัวหมา พ่อ-แม่ ปู่-ย่า ตา-ทวด ดีเพียงใด ขนาด สี รูปร่าง โรคทางพันธุกรรม ฯลฯ

3. หมาสามาถออกลูกได้ตั้งแต่ 1-10 ตัว โดยประมาณ ถ้าออกมา 10 ตัวจะทำอย่างไร จำหน่าย จ่ายแจก แล้วแน่ใจหรือมีวิธีตรวจสอบหรือยังว่าคนเหล่านี้จะเลี้ยงลูกหมาที่คนเป็นผู้ผสมได้ตลอดรอดฝั่ง ถ้าอนาคตผู้เลี้ยงมีปัญหาไม่สามารถเลี้ยงได้คุณจะทำอย่างไร

4.มีความรู้ ประสบการณ์ เกี่ยวกับการผสมหมาดีเพียงใด นอกจากคำว่า ตัวผู้กับตัวเมีย=ลูกหมาที่น่าัรัก

5.ค่าใช้จ่ายในการดูแลหมาตัวหนึ่ง ตั้งแต่วัคซีน โรคต่างๆ วิธีการดูแลหมากรณีเจ็บป่วย กับการดูแลเขาไป 10-15 ปี

ที่เขียนมาเพียงเพื่ออยากให้ผุ้เลี้ยงคิด และศึกษาให้รอบคอบเท่านั้นก่อนตัดสินใจ

ด้วยความนับถือ

เจ้าไปร์ท-5518

โดย coffee กาแฟ - Sunday, 8 March 2009, 06:13PM

ขอตอบก่อนนะคะ

1. ผสมเพื่ออะไร จำหน่าย มีคนอยากได้ อยากเลี้ยงไว้เอง ฯลฯ

- ตั้งใจเลี้ยงไว้เอง 1-2 ตัวคะ ที่เหลือจะให้คนรู้จักหรือญาติที่พอเลี้ยงได้ไป(เราดูด้วยคะว่าใครน่าจะเลี้ยงหมาได้ ถ้าคิดว่าเลี้ยงไม่ได้แน่ก็ไม่ให้คะไม่อยากให้เค้าไปเป็นหมาวัด)

2. เราทราบประวัติของหมาเรามากน้อยเพียงไร ตั้งแต่ตัวหมา พ่อ-แม่ ปู่-ย่า ตา-ทวด ดีเพียงใด ขนาด สี รูปร่าง โรคทางพันธุกรรม ฯลฯ

-ไม่ทราบประวัติคะ เพราะตอนได้มาคือเจ้าของเดิมเลี้ยงไม่ไหว ถ้าเราไม่เอาเค้าจะเอาไปปล่อยวัด เราเลยเอามาทั้ง 2 ตัวเลย ตัวเมียเลี้ยงไว้เอง ตัวผู้อยู่ที่บ้านเพื่อนแถวบางบ่อคะ ปัจจุบันก็สบายดี ยังไม่เยี่ยมกันอยู่ถ้าอาทิตย์ไหนว่างนะคะ

- แล้วถ้าไม่ทราบประวัติหมาแบบนี้แล้วผสมไม่ได้หรือคะ ขอทราบเหตุผลได้มั้ยคะจะได้ตัดสินใจได้

3. หมาสามาถออกลูกได้ตั้งแต่ 1-10 ตัว โดยประมาณ ถ้าออกมา 10 ตัวจะทำอย่างไร จำหน่าย จ่ายแจก แล้วแน่ใจหรือมีวิธีตรวจสอบหรือยังว่าคนเหล่านี้จะเลี้ยงลูกหมาที่คนเป็นผู้ผสมได้ตลอดรอดฝั่ง ถ้าอนาคตผู้เลี้ยงมีปัญหาไม่สามารถเลี้ยงได้คุณจะทำอย่างไร

- ถ้าออกได้มากขนาดนี้คงไม่ผสมคะ เคยเลี้ยงหมามาบ้างที่ออกลูกมากสุด 7 ตัวคะ ปกติที่บ้านถ้าให้หมาไปแล้วเลี้ยงกันไม่ไหวหรือเลี้ยงไม่ดีเราจะขอเอากลับมาเลี้ยงเองคะ (ตกลงกับคนขอไปเลี้ยงก่อนให้นะคะ) หมาที่บ้านเลี้ยงอยู่เป็นพันธุ์ผสมคะ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกที่เจ้าของเดิม(ก็เพื่อนๆกันนั่นแหละ)ปล่อยให้ผสมกันแล้วไม่รู้จะเอาไปไว้ไหน ก็เป็นพวกพันธุ์ข้างๆถนน พันธุ์พิบูลผสมล็อตไวเลอร์ พันธุ์ล็อตไวเลอร์ผสมหลังอาน ตัวสุดท้ายนี่เป็นพันธุ์บีเกิลผสมบีชอง เคยปล่อยให้ 2 ตัวใหญ่ผสมพันธุ์กันได้ลูกหมามา 1 คอก (อันที่จริงไม่ควรให้ผสมกันแต่ทำหมันไม่ทันน่ะ) พอคลอดแล้วก็จับทำหมันทันที ลูกหมาพอครบ 3 เดือนก็ให้คนที่ขอไว้แต่แรกไป ก็ติดตามนะคะ ถ้าเค้าเลี้ยงไม่ดี เลี้ยงไม่ได้เราก็เอากลับมาเลี้ยงเอง (ที่บ้านก็เลยเยอะ ถ้าออกมา 10 ตัว โดนพ่อเนรเทศแน่คะทั้งคนทั้งหมา)

4.มีความรู้ ประสบการณ์ เกี่ยวกับการผสมหมาดีเพียงใด นอกจากคำว่า ตัวผู้กับตัวเมีย=ลูกหมาที่น่าัรัก

-อันนี้ชอบใจคะ ขอเอาไปให้เพื่อนๆอ่านนะคะ (ก็พวกที่ให้หมาเรามานั่นแหละ)

-ถ้าถามเรื่องความรู้ กับประสบการณ์ต้องตอบตรงๆคะว่าไม่มี ที่ผ่านมาคือให้หมาผสมพันธุ์กันแล้วคลอดกันตามธรรมชาติของหมาคะ

- ถ้ามีคำแนะนำหรือความรู้ที่ควรรู้ไว้บอกกันได้นะคะ

5.ค่าใช้จ่ายในการดูแลหมาตัวหนึ่ง ตั้งแต่วัคซีน โรคต่างๆ วิธีการดูแลหมากรณีเจ็บป่วย กับการดูแลเขาไป 10-15 ปี

-อันนี้ทราบคะ เราเลี้ยงเค้าแล้วเราก็อยากให้เค้าอยู่กับเราไปตลอดชีวิต ทราบว่าการมีหมาเพิ่มเป็นภาระก็เหมือนกับการมีลูกนะคะ เป็นภาระใช้เงินเพิ่มขึ้น ทุกข์เวลาเค้าไม่สบาย แต่ยอมคะเพราะมันเป็นความสุขโดยส่วนตัวของเรา ชอบที่จะอยู่กับเค้า กลับจากทำงานเหนื่อยๆแค่เห็นหน้าพวกเค้าก็มีความสุขแล้วคะ

- แล้วมีวิธีการตรวจสอบคนที่มาขอหมาไปเลี้ยงแบบมีหลักมั้ยคะ รบกวนบอกหน่อยนะคะ เพราะปกติที่บ้านจะใช้ประเมินคนที่มาขอเพราะรู้จักกันอยู่แล้ว (ส่วนใหญ่จะรู้จักกันไม่เป็นญาติก็เป็นเพื่อนหรือลูกค้าที่สนิทๆน่ะคะ)

ต้องขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะคะ แล้วรบกวนตอบคำถามเพิ่มเติมด้วย จะได้ใช้เป็นแนวทางในการตัดสินใจคะ ขอบคุณคะ

โดย สุรัตน์ ฐติวรกุล - Sunday, 8 March 2009, 08:28PM

มีพ่อพันธ์สนใจหรือเปล่าครับอยู่ชลบุรีเหมือนกันแถววัดบางละมุงครับ มีใบเพ็ดด้วย สีน้ำตาลครับถ้าสนใจจะลงรูปให้ดู ค่าผสมขอแบ่งลูกสุนัขมาเลี้ยงแล้วกันครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew