อัพเดท บางแก้วอายุ 3ปี ถูกเจ้าของนำไปไว้ที่สถานกักกันสุนัขประเวศ
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Friday, 20 February 2009, 10:12PM

ไปรับ บางแก้ว(ประเวศ)มาสิงห์บุรี ตามที่เล่าไว้ในกระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4846

แก้ว(ประเวศ) รูปร่างหน้าตาน่ารัก อย่างที่เห็นในรูป  อาจจะดูไม่เป็นบางแก้วแท้ๆ ตามมาตรฐานพันธุ์   แต่ใครผ่านไปมาก็บอกได้ว่า คือ หมาบางแก้ว

ขนยาวสลวย สะอาดสะอ้าน หน้าตาน่ารัก หูไม่ค่อยตั้งตรงอย่างที่ควร  นิสัยค่อนข้างดีไม่ก้าวร้าว ไม่ขู่ ไม่เห่า  ไม่หวงอาหาร  คนที่บ้าน ผลัดกันพาไปเดินเล่นข้างนอกทุกวัน ใครพาจูงก็ได้หมด ไม่ดื้อ ไม่มีดึงสายจูง หรือดิ้นรนขัดขืน .... ...งงๆอยู่ ว่า ทำไมเจ้าของมันเอาไปทิ้งได้ลงคอ

แก้ว จะไว้ตัวนิดหน่อยตามประสาบางแก้ว  รู้แล้วก็อย่าไปลูบหัวเขาโดยไม่จำเป็น 

ใช้กฏทั่วไปในการเข้าหาหมาที่ไม่คุ้นเคย   ไม่จับ....ไม่พูด....ไม่สบตา 

นับว่าเป็นบางแก้วที่เลี้ยงง่าย ไม่มีปัญหา อีกตัวหนึ่ง ที่ถูกเจ้าของ(โง่ๆ)เอาไปทิ้ง

(Edited by Pingpong (-_-)/ - ศุกร์, 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:12PM)

ตอบ: อัพเดท บางแก้วอายุ 3ปี ถูกเจ้าของนำไปไว้ที่สถานกักกันสุนัขประเวศ
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Friday, 20 February 2009, 07:46PM

รูปยืน1
ตอบ: อัพเดท บางแก้วอายุ 3ปี ถูกเจ้าของนำไปไว้ที่สถานกักกันสุนัขประเวศ
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Friday, 20 February 2009, 07:48PM

รูปยืน2
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Friday, 20 February 2009, 07:50PM

รูปยืน3
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Friday, 20 February 2009, 07:55PM

กับเพื่อนๆ เยอรมันเชพเพอด/เบลเยี่ยมมาลินัวส์/หลายๆตัวที่เจ้าของไม่อยากเลี้ยง
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Friday, 20 February 2009, 07:57PM

อีกรูป
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 20 February 2009, 09:56PM

ขออนุโมธนาสาธุด้วย

บุญของแก้วแล้ว  ที่ได้ไปอยู่กับป้าวิ

ได้แต่หวังว่า  คงไม่มีผู้เลี้ยงที่ขาดความรับผิดชอบ  สร้างความเดือดร้อนให้สังคมและป้าวิอีก

ใครที่ไปด่าคนอื่นว่าเป็นสุนัขรับใช้  โดยขาดความเข้าใจพฤติกรรมสุนัขอย่างถ่องแท้  ก็ถูกผมประท้วงมาแล้ว   เอาประเด็นการเมืองที่ถูกโยงเข้ากับสุนัขมาให้อ่านเล่น  เย็นๆ  ทำใจกว้างๆ  ที่เว็บ ดร.สุวินัย   http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=suanlongguan&id=105

โดย patteera rummanee - Friday, 20 February 2009, 10:45PM

ไม่แท้100 เปอร์เซนต์ แต่ เชื้อบางแก้ว เกินครึ่งแน่นอน  ถ้าได้ไม่ดุ ก็ ดีแล้วครับ

เป็นหมาที่ดูแล้วน่ารักมากเลยครับ เจ้าของที่เอาไปปล่อย คงโง่จริง ๆ

(อีกด้านหนึ่งที่อยากสะท้อนให้เพื่อนสมาชิกที่จะหาบางแก้วมาเลี้ยงได้ศึกษา/วิเคราะห์สาเหตุที่เจ้าของนำสุนัขมาปล่อย  
และที่สำคัญผู้ที่จำหน่ายบางแก้วใน web. ให้กับคนที่ไม่เคยศึกษาข้อมูลก่อน แล้วผลในระยะยาวว่าเป็นอย่างไร)

เพื่อนสมาชิกท่านใด อยากได้เจ้าแก้วไปเลี้ยง บอกฝากมาเลยนะครับ

E-Mail : allforone_9@hotmail.com
TEL :     081 375 0194

ข้าวกล้อง - ข้าวปุ้น

โดย ประจักษ์ เพิ่มผล - Saturday, 21 February 2009, 08:55PM

ถึงจะไม่ใช่ของแท้ 100% แต่ก็เลี้ยงให้ดีนะครับ เพราะสวยมาก

เห็นแล้วยังอยากได้มาเลี้ยงเลยครับ  (อิจฉาจัง)

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Saturday, 21 February 2009, 10:00PM

เห็นแล้วยังอยากได้มาเลี้ยงเลยครับ  (อิจฉาจัง)....

ถ้าสนใจรับไปเลี้ยงจริงๆ ติดต่อ อีเมล/เบอร์โทร. ด้านบนเลยค่ะ

ป้าวิ รับเลี้ยงชั่วคราวจนกว่าจะหาบ้านใหม่ได้ค่ะ 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 22 February 2009, 08:44AM
  ขออนุญาตตัดกระทู้คุณอ้วน  มาใส่ให้ถูกที่

ไม่จำเป็นต้องขึ้นกระทู้ใหม่นะครับ

ถามให้อยู่ในกระทู้เดิม  ดีกว่า

.. เนื่องจากหน้าแรกจะแสดงได้เพียง 10 กระทู้ที่มีการอัพเดท สมาชิกที่ต้องการโพสต์กระทู้ในเรื่องเดียวกัน ขอให้คลิกที่คำว่าตอบในกระทู้เดิมโดยไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อที่กระทู้ท่านจะได้ไม่กระจัดกระจาย  สมาชิกท่านอื่นจะได้ตอบได้ถูก  และที่สำคัญ ไม่ทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วเกินไป emoticon

พี่ข้าวกล้องน้องข้าวปุ้น
โดย Ooan ddd - อาทิตย์, 22 กุมภาพันธ์ 2009, 02:35AM
  สวยดีครับอยู่ที่ไหนครับ อยากได้ครับ Ooan77@hotmail.com

สวัสดีครับ คุณ Ooan ddd หากมีความสนใจเจ้าแก้วจริง รบกวนติดต่อกลับที่

E-Mail : allforone_9@hotmail.com
TEL :     081 375 0194

ข้าวกล้อง - ข้าวปุ้น

หรือทิ้งเบอร์ไว้ในกระทู้ได้เลยนะครับ
ส่วนเจ้าแก้วนั้น ระหว่างนี้ป้าวิ รับไปดูแลให้ชั่วคราวนะครับ

ไม่ทราบว่าคุณ Ooan ddd ได้รับ e-mail หรือยัง
หากมีความต้องการอุปการะเจ้าแก้ว
ช่วยรบกวนติดต่อกลับด้วยนะครับ

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

สัปดาห์ที่แล้วผมไปบ้านป้าวิมา ได้เห็นเจ้าแก้วแล้ว
เขาเป็นสุนัขที่นิ่งมาก ๆ เพื่อนสมาชิกที่ต้องการบางแก้วไปเลี้ยง
ผมแนะนำเลยครับ เจ้าแก้วแน่นอนที่สุด จิตประสาทดีมาก

หากมีความสนใจ ประสานงานผ่านข้าวกล้องข้าวปุ้นได้นะครับ
ตามเบอร์และอีเมล์ด้านบน

โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 20 March 2009, 05:10PM

เค้าน่ารักมากเลย... จังโก้ บอกเพื่อน ของแม่จังโก้ ไปบ้างแล้วนะคับ...

แต่จังโก้ จะไปถามพ่อก่อน ว่า โอไหม...

เพราะว่า บ้านนอกอย่างจังโก้ เน่่ย เค้าเลี้ยงข้าวเหนียว ง่าย ๆ ชาวบ้านเลย . พ่อเป็นห่วงว่า พี่เค้าจะไม่มีความสุขไง
ส่วนจังโก้เอง พ่อบอกว่า จังโก้ ตัวเดี่ยว ก็เหนือยแล้ว ลูกอ่อน และพ่อต้องดูแบคุณปุ่ กะคณย่า ด้วย หากรับมา พี่เค้าต้องไปอยู่กะพวกพี่เผือก คือ เลี้่ยงในบ้านแต่ไม่ได้สปอยล์แบบรจังโก้ แถมอีกอย่าง หมาบ้านล่าง ทางผ่านบ้านจังโก้ คู่แค้นพี่เผือก กัดกะ พี่เผือกตลอด พ่อเลยเป็นห่วงคับ...

จังโก้ ลุ้นอยุ่นะว่าพี่เค้าจะได้มีบ้านใหม่ที่อบอุ่น.. แจ้งข่าวเพื่อนแม่ ที่สิงห์ยุรี ไปแล้วล่ะคับ.

23:04 - 24/03/09 ไพศาล อยากได้ลูกสุนัขไทยบางแก้วฟรี เลี้ยงอย่างดี มีบริเวณ 216 ตารางวาให้ลูกสุนัขวิ่งเล่น มีคนดูแลตลอดเวลา
และจะพาไปฉีดวัคซีนป้องกันโรคอีกด้วย ติดต่อ 081-4575006 083-8393701 ยินดีไปรับเองถึงที่ครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ ไพศาล ลองดูเจ้าแก้วซิว่าเป็นไงบ้าง ถูกใจหรือเปล่าครับ ยังไงติดต่อข้าวกล้องข้าวปุ้นได้เลยนะครับ

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 29 March 2009, 07:14PM

เมื่อวานนี้ เจ้าแก้ว(ประเวศ)  มีท่านผู้มีเมตตา รับไปอุปการะ   ย้ายค่ายไปเป็น เจ้าแก้วสายไหม เรียบร้อยแล้ว  มีรูปเจ้าแก้ว ที่บ้านใหม่มาให้ชมกัน
โดย peerajit v - Sunday, 29 March 2009, 07:19PM

ยินดีกับเจ้าแก้วด้วยน่ะครับ  และขอขอบผู้รับอุปการะเจ้าแก้วด้วยน่ะ ขอให้มีความสุขๆเยอะๆน่ะครับ

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 29 March 2009, 07:22PM

บ้านใหม่เป็นครอบครัว พ่อ แม่ ลูกชาย1 หญิง1  ได้อธิบายวิธีการเลี้ยงดู และเรื่องที่ควรระวังให้เข้าใจ  เจ้าแก้วก็สามารถเข้ากับเจ้าของใหม่ได้อย่างรวดเร็วไม่มีปัญหา
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 29 March 2009, 07:28PM

บ้านใหม่ มีที่วิ่งเล่น กว้างขวาง มีน้ำพุ และบ่อน้ำให้เล่นด้วย  เห็นบอกว่า เจ้าแก้ว ทำตัวเรียบร้อยดีมากไม่ลงเล่นน้ำในบ่อ ได้แต่เล่นน้ำที่โอ่งน้ำพุใบเล็ก......ไปแรกๆอาจจะเก็บอาการไว้ก่อน  ให้เจ้าของใหม่ตายใจแลบลิ้น ....ดีใจกับบ้านใหม่ ยืนยิ้มหน้าระรื่น
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 29 March 2009, 07:34PM

แถมอีกรูป  หน้าตาดูมีความสุข เหมือนรับรู้ได้ว่า นี่คือบ้านที่แท้จริงแห่งใหม่ที่แก้วจะได้มีเจ้าของ จริงๆที่รักและเมตตาแก้ว  และแก้วจะได้มีงานทำ กับเขาเสียที...

ขอให้มีความสุข นะแก้วเอ๋ย....

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 29 March 2009, 07:55PM

เริ่มทำงานวันแรก...... ใครมาหน้าบ้าน...ต้องไปดูก่อน....

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 29 March 2009, 07:58PM

อ๋อ.....นึกว่าใคร....พี่คนที่เอาแก้วมาส่งบ้าน เมื่อวานนี้ นี่เอง

หวัดดีก๊าบบบบบ........

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 29 March 2009, 08:00PM
  ...รูปไม่ขึ้น
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Monday, 30 March 2009, 12:05AM

แก้วโชคดีมาก  ได้พบครอบครัวที่น่าอบอุ่น  แต่คนที่มีความสุขมากที่สุดคงเป็นคุณป้าวิ  ส่งน้องหมาขึ้นฝั่งได้อีกตัว  ขนาดตัวดิฉันเองยังรู้สึกมีความสุขเลยค่ะ  ขอกุศลส่งให้คุณป้าวิ  มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง  มีความสุขความเจริญตลอดไป  ชื่นชมสิ่งที่คุณป้าวิทำมากๆค่ะ .....เป็นบุญของสุนัขบางแก้วจริงๆที่มีแม่พระอย่างป้าวิคอยช่วยเหลือ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 30 March 2009, 07:14AM

ขอแสดงความดีใจกับเจ้าแก้วด้วย

ปิงปองอยากย้ายไปอยู่บ้านใหม่จัง   มีใครจะอุปการะปิงปองบ้างมั๊ยเนียะ

จะทำตัวให้น่ารัก  ไม่ดุ  ไม่ขี้ระแวงเหมือนเจ้าแก้ว สับสน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 30 March 2009, 07:14AM

ขอแสดงความดีใจกับเจ้าแก้วด้วย

ปิงปองอยากย้ายไปอยู่บ้านใหม่จัง   มีใครจะอุปการะปิงปองบ้างมั๊ยเนียะ

จะทำตัวให้น่ารัก  ไม่ดุ  ไม่ขี้ระแวงเหมือนเจ้าแก้ว สับสน

โดย bukbig krub - Monday, 30 March 2009, 05:26PM

ดีใจด้วยนะเจ้าแก้ว บ้านใหม่นู๋น่าอยู่มากๆๆเลยเลย มีสนามหญ้า มีน้ำตกให้เล่นด้วย

ดูสิ ยิ้มปากแทบฉีกเลยเจ้าแก้ว

ทำตัวเป็นหมาที่น่ารักของพ่อกับแม่ แล้วก็พี่ๆนะเจ้าแก้ว

โดย กรรณิการ์ มีพันธ์ - Tuesday, 31 March 2009, 08:13PM
  ดีใจมากมายกับบ้านใหม่ของแก้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือเจ้าแก้วในครั้งนี้

บุญรักษาค่ะ
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 31 March 2009, 11:00PM

ดีใจด้วยเสียแก้ว ต้องเรียกเสียแล้วครับ บ้านที่อยู่หลังใหญ่กว่าของผมอีก มีรั้วรอบขอบชิด มีสนามวิ่งเล่น ฯ แรมโบ้อิดฉาจริงๆ ขอบคุณครับท่านผู้ใจบุญที่เมตตาต่อพี่แก้ว และป้าวิของเรา และทุกๆท่านที่ช่วยลุ้น ให้พี่แก้วได้ครอบครัวที่ดี สุดจะบรรณยาย สวัสดีครับ เจริญสุขจงมีแก่ทุกๆท่าน
โดย napat suetanuwong - Wednesday, 1 April 2009, 08:34AM

เห็นแล้วดีใจแทน บุญของเจ้าแก้วคงจะมาจากป้าวิ

โดย yutthapoom pinitwat - Thursday, 2 April 2009, 04:57PM

ดีใจกับพี่แก้วด้วยคับ...
จังโก้เพิ่งเห็น หน้ายิ้ม ของพวกเรา ชัด ๆ ก็รูปพี่แก้วนี่แหละคับ...

ขอให้มีความสุข และดูแลครอบครัวใหม่คับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆคนด้วยค่ะ

จังโก้ และ แม่
โดย sittichai thanjeen - Thursday, 2 April 2009, 05:22PM
  สวยครับดูดีๆหน้าตาเหมือนสุนัขต้อนเเกะเลย

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew