ตอบ: สนใจจะเลี้ยงน้องหมาพันธ์บางแก้วคะ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการเลี้ยงน้องหมาพันธ์นี้หน่อยคะ

ก่อนอื่นต้องมองระยะยาวนะครับถึงความพร้อมของตัวเราเองว่าเราสามารถเลี้ยง
เจ้าบางแก้วได้ตลอดชีวิตของเขาหรือไม่ ลักษณะนิสัยของเขาเป็นอย่างไร
หมาก็คือหมา หมาแต่ละพันธุ์ถูกพัฒนามาต่างกัน บางแก้วเดิมเชื้อสายเป็นหมาป่า
สันดานดิบเขาคือหมาป่า เล็ก ๆ 2 - 3 เดือนดูน่ารักขนนิ่ม ตัวอ้วน ขี้เล่น
แต่อีกด้านหนึ่ง กัด แทะ ขุด ทุกอย่างที่ขวางหน้า พอ 4-8 เดือน ทำไมขนล่วงเยอะจัง
ฉันขี้เกียจเก็บนะ ขนเข้าจมูก เดี่ยวเป็นภูมิแพ้ พฤติกรรมปกติ การเห่า การขู่
การหวงเจ้าของ การหวงที่ คนอื่นแม้แต่ญาติพี่น้องไม่สามารถหยิบจับของในบ้านได้
สุดท้ายแล้วการกัดเจ้าของ สามารถยอมรับได้ไหม แต่ทุกปัญหา ทุกอย่างย่อมมีทางออก
อยู่ที่ว่าเรามีเวลา มีความใส่ใจ ในการแก้ปัญหาต่าง ๆ หรือไม่
"จ่าฝูง" เท่านั้นที่สามารถควบคุมฝูงได้ ไม่ว่าเราจะเลี้ยงบางแก้วกี่ตัว

ไร้สาระมาตั้งนาน สุดท้ายอยากให้ศึกษาเรื่องบางแก้วให้ถ่องแท้ก่อน และถามตัวเราเอง
ด้วยว่าเราต้องการเลี้ยงบางแก้วเพราะอะไร ทั้งหมดนี้ไม่ได้มีอะไรมากมาย เพียงเรา
อยากให้คนที่เลี้ยงบางแก้วทุกคนมีความสุข คนกับหมา สามารถเข้าใจซึ่งกันและกัน
อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew