สนใจจะเลี้ยงน้องหมาพันธ์บางแก้วคะ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการเลี้ยงน้องหมาพันธ์นี้หน่อยคะ
โดย guifean guifean - Saturday, 14 February 2009, 05:49PM

ถึงเพื่อนๆชุมชนคนรักบางแก้ว

ก่อนอื่น ขอฝากเนื้อฝากตัวกับเพื่อนๆชุมชนคนรักบางแก้วด้วยคะ

พอดีเมื่อไม่นานมานี้มีคนรู้จักเค้าฝากดูแลน้องหมาบางแก้ว 2 ตัวไว้ 2 เดือน ตอนนี้พี่เค้าเอากลับไปแล้ว ตอนนี้คิดถึงมันมากเลยและอยากเลี้ยงเองบ้าง จึงรบกวนขอคำแนะนำวิธีการเลี้ยง และอยากรู้ราคาที่เค้าขายกันคะ

ขอบคุนคะ

Guifean

ตอบ: สนใจจะเลี้ยงน้องหมาพันธ์บางแก้วคะ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการเลี้ยงน้องหมาพันธ์นี้หน่อยคะ
โดย ข้าวสวย ^T_T^ - Saturday, 14 February 2009, 06:35PM

ราคากลางลูกสุนัข ดูได้ตามเวปนี้ค่ะ  http://www.bangkaewhotspring.com/as.html

แต่ถ้าเลี้ยงเพราะชอบ อย่าไปสนใจราคาเลยค่ะ ไปดูที่ฟาร์มที่ต้องการเลย ปัจจุบันมีชมรมหลายชมรมที่พัฒนาสายพันธุ์บางแก้ว แต่ตอนที่ได้น้องพลอยสวยมามองหน้าถูกใจก็เอาเลยค่ะ ไม่ได้เลือกราคามากนัก แต่ไม่แนะนำให้ไปซื้อตลาดจตุจักรหรือ ตลาดไทยนะคะ เพราะผู้ขายส่วนใหญ่ขายอย่างเดียว ไม่ได้เลี้ยงมาเองและนำมาปนๆ กัน เลยทำให้ติดเชื้อโรคกันมาเป็นแถว จะเสียใจเปล่าๆนะคะ ทางที่ดีหาแหล่งที่เชื่อถือได้ดีกว่า ศึกษาข้อมูลการเลี้ยง และอื่นๆได้จากชุมชนคนรักบางแก้วเลยค่ะ เพราะคุณแม่น้องพลอยสวยเองก็ศึกษาจากบอร์ดเหล่านี้ ก่อนที่จะตัดสินใจรับน้องพลอยสวยมา เป็นเดือนเลยค่ะ กว่าจะได้ข้อมูลในแง่มุมต่างๆ จนตัดสินใจเลี้ยงด้วยความพร้อมและความรักค่ะ

ตอบ: สนใจจะเลี้ยงน้องหมาพันธ์บางแก้วคะ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการเลี้ยงน้องหมาพันธ์นี้หน่อยคะ
โดย นิธิกรณ์ รอดเปล่ง - Saturday, 14 February 2009, 07:58PM

Guifean  คุณอยากเลี้ยงจริงนะขอแนะนำว่าให้หาคอกที่ได้มาตรฐานครับผมก็เพิ่งซื้อมา 1ตัวเพศเมียที่พิษณุโลก 3เดือนแล้วครับมีอะไรแอดมานะ ni_gort@hotmail.comเห็นด้วย ผม อยู่ กทม.นี่แหละครับซื้อมาตอนไปเที่ยวแบบอยากได้มานานอ่ะยิ้ม

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Saturday, 14 February 2009, 09:00PM

ข้อแนะนำอย่าซื้อมั่วศึกษาให้ดีก่อน หรือซี้อคอกที่ใกล้บ้านที่ได้คุณภาพ ควรบอกเค้าว่าต้องการสายโชว์ม หรือสายประกวด ( จะแพงหน้อย ) สายประกวดจะไม่ดุ แต่จะดุเฉพาะในบ้าน อันนี้ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงของคุณ เมื่อฉีดวัคซีนครบแล้วควรจูงเค้าออกสังคมเที่ยวนอกบ้านบ้าง  ราคาขึ้นอยู่กับความสวยและพอใจ ของทุกอย่างต่อลองกันได้  แนะนำซื้อคอกที่ลูกสุนัขที่มีผลงานดูในเวปเอา เดี๋ยวนี้เคาส่งเครี่องบินและรถทัวร์กันแล้วไม่ต้องห่วง ( ผมไม่กล้าแนะนำให้ซื้อคอกไหน เดี๋ยวจะหาว่ามีผลประโยทย์ ) หรือโทร.มาสอบถาม 087  8716483  หรือสอบถามในเวปท่านอื่นก็ได้ใจดีทุกคน สวัสดีครับ อึ้งย้ง โคราช
โดย ออมสิน 2 - Saturday, 14 February 2009, 09:32PM
  อยากให้ลองเลี้ยงหมาที่ไม่ต้องลงทุนอะไรมากเช่น หมาที่เจ้าของนำไปฝากไว้ตามสถานที่ต่างๆ เพราะหมาพวกนั้นน่าสงสารมาก ถ้าอยากทดลองก็สามารถอ่านตามกระทู้ ผมเห็นมีอยู่ตัวนึงน่ารักมากแต่เจ้าของต้องไปต่างประเทศ น่าสนใจนะครับ ส่วนที่บ้านผมมีสามตัวแล้วไม่สามารถช่วยเลี้ยงเพิ่มอีกได้ครับ อยากให้ลองเข้าไปอ่านในกระทู้ครับ หมาน่าสงสารจริงๆครับ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Monday, 16 February 2009, 12:01PM

ฝากข้อคิดไว้หน่อยนะคะ ถ้าคิดจะเลี้ยงเขาแล้ว ต้องมองไปถึงอนาคตด้วยนะคะ เขาต้องอยู่กับเราไปตลอดชีวิตของเขานะคะ และอีกอย่างควรศึกษาเรื่องสุนัขบางแก้วให้ถ่องแท้นะคะ อย่าคิดว่าตอนเล็ก ๆ เขาน่ารัก และเขาจะ่น่ารักไปตลอดชีวิต หากคุณยังไม่เคยเห็นบางมุมของสุนัขบางแก้วที่คุณเห็นแล้วอาจจะตัดใจไม่เลี้ยงไปเลยก็ได้ ศึกษา ท่องไว้เยอะ ๆ นะคะ ศึกษา ๆ ๆ หาความรู้จากในเวป และก็เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่เขาเลี้ยงมาก่อนเรา ไม่อยากให้ประสบปัญหาว่า พี่ค่ะ น้องหมาที่บ้านกัดคนในบ้านทำไงค่ะ หมานะคะยังไงเขาก็เป็นหมา ถึงแม้ว่าเราจะรักและเลี้ยงดูเขาเหมือนลูกเราก็ตาม บางอย่างเขาสัมผัสความรู้สึกเราได้ แต่เขาทำตามอย่างที่ใจเราต้องการไม่ได้เสมอไปค่ะ มีอะไรก็เขามาคุยกันได้ค่ะ เวปนี้มีความรู้ดี ๆ ให้คุณได้ศึกษาอีกเยอะค่ะ คิดและไตร่ตรองให้ดีก่อน ปรึกษาคนในครอบครัวด้วยนะคะ อย่าให้ความสุขที่คุณมีอยู่ กลายเป็นความหวาดระแวงเมื่อเกิดปัญหาขึ้นมาแล้วคุณแก้ไม่ได้ หากมีอะไรที่ไม่เข้าใจ และอยากเรียนรู้เพิ่มเติม มาคุยกับพวกเราก็ได้ค่ะ พวกเราคุยกันเรื่องน้องหมาทุกวันอยู่แล้ว nu_aum_819@hotmail.com
โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Monday, 16 February 2009, 01:21PM

ถ้าไม่แน้นสายประกวดหรือสายดังๆ ราคาไม่แพงติดต่อมาทางนี้ก็ได้ครับ dogdoong@hotmail.com หรือ 0839140625

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 16 February 2009, 01:44PM

อย่างที่คุณสุไรพรว่าไว้ บางแก้ววัย 2-3 เดือนขนปุยน่ารัก แต่หลังจากนั้นเขาจะแปลงกลายเป็นตัวแสบทันที่ตั้แต่กัด แทะ ขุด ก้าวร้าว แต่ในทางกลับกันนั่นก็เป็นเสน่ห์ที่แสบๆคันๆของบางแก้ว ขึ้นอยู่กับว่าเรารู้จักเขาดีเพียงใด

เรื่องสถานที่ เวลา ความเข้าใจ คนในบ้าน เป็นเรื่องสำคัญเพราะหลายๆเรื่องราวเจ็บปวดสำหรับคนเลี้ยงบางท่านที่ต้องตัดสินใจเพียงคนเดียวบนความกดดันของคนรอบข้าง เพราะหลายครั้งหลายหนที่บางแก้วกัดคนในบ้าน

ฟังดูแล้วมันดูเหมือนมันเป็นเรื่องที่เลวร้ายแต่นั่นเพราะความไม่เข้าใจ เลี้ยงแบบผิดๆ เรื่องบุคคลภายนอกก็เป็นเรืองสำคัญ บางแก้วเป็นสุนัขที่หวงถิ่นที่อยู่ซึ่งมักจะเป็นปัญหากับญาติ เพื่อน หรือคนที่ไม่คุ้นเคยจะเข้ามาภายในบ้านก็อาจเป็นปัญหาได้ ดังนั้นควรวางแผนการเลี้ยงให้ดีเพราะจากนี้ 10-15 ปีที่ต้องดูแลเขาและอาจสูญเสียความเป็นส่วนตัวไปไม่น้อยที่จะต้องเอาเวลาไปดูแลเขาในการเดินเล่น ออกกำลังกาย ฝึกสอน แต่ส่วนใหญ่บางแก้วเมื่อ 1-2 ปีไปแล้วเขาจะค่อนข้างนิ่ง ยกเว้นเลี้ยงผิดวิธี หรือจิตประสาทไม่ดี

หาหมาสักตัวมาเลี้ยงไม่ใช่เรื่องยาก แต่จะเลี้ยงให้ได้ดีและอยุ่กับแบบมีความสุข คงต้องใจเย็นๆ ศึกษาหาความรุ้จนแต่ใจว่ารับได้ในสิ่งที่เขาเป็น ควบคุมเขาได้ วันนั้นเราจะได้บางแก้วเป็นเพื่อนที่ดี ซึ่งเสน่ห์บางแก้วมีมากมายให้ค้นหา วันนั้นจะสุขหรือทุกข์....อยู่ที่ตัวเราเอง

ก่อนอื่นต้องมองระยะยาวนะครับถึงความพร้อมของตัวเราเองว่าเราสามารถเลี้ยง
เจ้าบางแก้วได้ตลอดชีวิตของเขาหรือไม่ ลักษณะนิสัยของเขาเป็นอย่างไร
หมาก็คือหมา หมาแต่ละพันธุ์ถูกพัฒนามาต่างกัน บางแก้วเดิมเชื้อสายเป็นหมาป่า
สันดานดิบเขาคือหมาป่า เล็ก ๆ 2 - 3 เดือนดูน่ารักขนนิ่ม ตัวอ้วน ขี้เล่น
แต่อีกด้านหนึ่ง กัด แทะ ขุด ทุกอย่างที่ขวางหน้า พอ 4-8 เดือน ทำไมขนล่วงเยอะจัง
ฉันขี้เกียจเก็บนะ ขนเข้าจมูก เดี่ยวเป็นภูมิแพ้ พฤติกรรมปกติ การเห่า การขู่
การหวงเจ้าของ การหวงที่ คนอื่นแม้แต่ญาติพี่น้องไม่สามารถหยิบจับของในบ้านได้
สุดท้ายแล้วการกัดเจ้าของ สามารถยอมรับได้ไหม แต่ทุกปัญหา ทุกอย่างย่อมมีทางออก
อยู่ที่ว่าเรามีเวลา มีความใส่ใจ ในการแก้ปัญหาต่าง ๆ หรือไม่
"จ่าฝูง" เท่านั้นที่สามารถควบคุมฝูงได้ ไม่ว่าเราจะเลี้ยงบางแก้วกี่ตัว

ไร้สาระมาตั้งนาน สุดท้ายอยากให้ศึกษาเรื่องบางแก้วให้ถ่องแท้ก่อน และถามตัวเราเอง
ด้วยว่าเราต้องการเลี้ยงบางแก้วเพราะอะไร ทั้งหมดนี้ไม่ได้มีอะไรมากมาย เพียงเรา
อยากให้คนที่เลี้ยงบางแก้วทุกคนมีความสุข คนกับหมา สามารถเข้าใจซึ่งกันและกัน
อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew