แนะนำตัวครับ
โดย เต้าหู้ สมมงคล - Thursday, 12 February 2009, 12:39PM

สวัสดีครับผม ชื่อเต้าหู้ครับ อายุ 2 เดือนแล้ว ไม่ค่อยกินข้าวเลยแต่ก่อนเคยให้อาหารเม็ดแต่ไม่ยอมกินเลย อดใจไม่ไหวเลยให้กินข้าวแต่กินน้อยมากเปลี่ยนกับข้าวมาหลายครั้งแล้วครับที่ยอมกินหน่อยก็คือพะโล้ครับ แต่ก็กินไม่เยอะเลย รบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับผม

ตอบ: แนะนำตัวครับ
โดย yutthapoom pinitwat - Thursday, 12 February 2009, 12:49PM
  ค่อย ๆ ผสมอาหารเม้ดเล็กคลุกข้าว หรือปลาก้ได้ค่ะ
และอาหาร อาจต้องลองดุว่า เขากินยี่ห้อไหนได้

ที่บ้าน ไม่กินเพ็ดดีกรี หากว่า ไม่หิวสุด ๆ

ตอนนี้ กิน chicken soup ค่ะ

จังโก้
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 12 February 2009, 04:11PM

เรื่องอาหารการกินไม่ต้องไปห่วงเขามากจนเกินเหตุ เราไม่ได้เลี้ยงประกวดดังนั้นก็กินอยู่กันตามสมควร เขาอาจหว่งเล่นจนลืมกิน ก็เป็นปัญหากับหลายๆท่านเหมือนกัน ยิ่งผลัดขน ติดสัตว์ ยิ่งไม่ค่อยกิน  ให้อาหารเป็นเวลาไม่กินก็เก็บ ควรให้อาหารเม็ดบ้าง ตอนแรกซื้อทีละน้อยๆ ดูว่าเขาชอบแบบไหน สเต็กหรือมังสะวิรัติ นานาจิตตัง ไม่ว่าคน ไม่ว่าหมา ถ้าชอบก็ซื้อมากหน่อย

เรื่องวินัย การฝึกอบรม การเข้าใจพฤติกรรมเขา เป็นเรื่องที่น่าให้ความสำคัญมากกว่าเพราะจะได้ไม่เป็นปัญหาในภายหน้า อยากทราบเรื่องใดให้เข้าไป Search หากข้อมูล มีหลายกระทู้ให้ศึกษาซึ่งจะทำให้เราเข้าใจอะไรมากขึ้น รักบางแก้ว...อย่าตามใจบางแก้ว  เด๋วมันจะเป็นแก้วแตก

โชคดีมีสุขกับบางแก้ว

โดย เต้าหู้ สมมงคล - Friday, 13 February 2009, 12:10PM

ขอบคุณมากครับ จังโก้

โดย เต้าหู้ สมมงคล - Friday, 13 February 2009, 12:12PM
  ขอบคุณนะครับเจ้าไปร์ท ทำให้สบายใจขึ้นเยอะเลยครับผม
แนะนำตัวครับ
โดย เต้าหู้ สมมงคล - Friday, 13 February 2009, 12:42PM

รูปเต้าหู้เองครับผม 2 เดือนเต็ม

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew