บุญรอดที่หน้าสงสาร
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 9 February 2009, 03:59PM
  เมื่อวันที่ 8 ก.พ. 2552 ผมได้ไปแข่งขันนกเขาชวาเสียงที่เชียงใหม่ ขากลับได้ตีรถกลีบมาทาง อ.เด่นชัย จ.แพร่ ถ.สาย 11 ตั้งใจจะไปไห้วพระองค์ใหญ่ที่สุดในโลก ที่วัดท่าสุทน แต่ก่อนจะถึงวัดประมาณ 30 กว่ากิโลเมตร ในขณะที่รถกำลังขึ้นเขาสภาพเป็นป่า ก็ได้เห็นลูกหมาตัวน้อยคลานต้วมเตี้ยมไปมาอยู่กลางถนนหลวงในสภาพหิวโซแบบไม่มีจุดหมายคาดว่าแม่ของเค้าคงจะถูกคนใจร้ายฆ่าตาย ซึ่งรถทุกคันที่วิ่งด้วยความเร็วต่างเบรกและหลบให้ทุกคัน ผมรีบจอดรถเรียกก็ไม่มา เลยต้องตะโกนเสียงดังไล่ให้วิ่งลงถนน แต่ในขณะนั้นได้มึรถเก๋งบีเอ็มสีดำวิ่งมาด้วยความเร็วสูง ได้เบรกจนตัวโก่ง ปัดไปมาออกซ้ายลงถนนนิดหน่อยถ้ามีต้นไม้ใหญ่ก็ไม่ทราบว่าจะเกิดอะไรขึ้น อันนี้ต้องขอขอบคุณนำใจที่มีน้ำใจที่หน้าใจหายของท่านเจ้าของรถคันนี้แทนเจ้าหมาน้อยตัวเล็กๆตัวนี้ด้วยครับ และรถทุกคันที่มีนำใจให้กับเจ้าบุญรอด ผมตั้งให้ชื่อให้ทันทีเลย เมื่อรอดพ้นจากความตายของเจ้าตัวน้อย ผมรีบวิ่งข้ามไปหาๆตั้งนานเค้าพลางตัวได้เก่งมาก มุดเข้าไปใต้กองใบไม้แห้งไม่มีการไหวตัวต้องเอากิ่งไม้แห้งเขี่ยหาตั้งนาน ถึงเจอ จึงค่อยๆปลอบเค้าให้หายตกใจนำขึ้นรถ กะว่าต้องนำไปเลี้ยงที่บ้านแน่ๆ แต่พอมาถึงวัดหลังจากกราบพระแล้ว จึงได้เห็นที่วัดก็เลี้ยงหมาหลายตัว จึงได้ฝากคนในวัดให้ช่วยดูแล และได้กินมือเย็นอย่างอเหล็ดอหร่อย เฮ่อวาสหนาหมาน้อย ถ้าสมาชิกท่านใดอยู่ใกล้ หรือผ่านไปทางนั้นแวะไปกราบพระรับพร อย่าลืมแวะเยี่ยมเจ้าบุญรอดด้วยครับ ดูตามภาพคาดว่าจะเป็นหมาจิ้งจอกครับ ขอบคุณล่วงหน้าที่มีจิตเมตตาครับ  สวัสดีครับ อึ้งย้ง โคราช
ตอบ: บุญรอดที่หน้าสงสาร
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 9 February 2009, 04:39PM

บุญรอดหมาน้อยผู้หน้าสงสาร

โดย Dotcom \M/ - Monday, 9 February 2009, 08:03PM

สมาชิกบ้านรักษ์บางแก้วทุกตัว  ขอขอบคุณในน้ำใจอันงดงามของคุณคุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์

ขอให้ประสบแต่สิ่งดีๆเนื่องในผลบุญที่ได้ทำไว้

โดย yutthapoom pinitwat - Tuesday, 10 February 2009, 10:38AM
  อนุโมทนากับทุกคนที่ช่วย และ หลบ ที่จะไม่ชนเขา...

ช่วงปีใหม่ ... วันเดียวจากเชียงใหม่ ไป-กลับ พิษณุโลก เห็นทั้งหมา ทั้งแมว ถูกชนข้างถนนนับสิบตัว...
ได้แต่เศร้า ว่า หากคนขับรถ ไม่เหยียบเร็วมาก ระยะห่างความปลอดภัย และการเบรครถ จะช่วยทั้งคนขับ และหลายชีวิต..

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 10 February 2009, 04:49PM
  ต้องขอขอบคุณพ่อแม่พี่น้องทุกกำลังใจที่มอบให้แก่น้องบุญรอด พรที่ท่านให้มาก็ขอมอบกลับให้ทุกท่านเป็นทวีคูณ หลายๆๆเด้อ  ถ้าท่านใดแวะผ่านไปที่วัด (วัดนี้สวยมาก )  ช่วยสานเพลงต่อเยี่ยมน้องบุญรอดด้วยครับ ถ้าได้ภาพถ่ายการเจริญวัยเป็นระยะๆด้วยจะขอบพระคุณยิ่ง ส่วนผมถ้าได้ไปก็จะไปกราบพระรับพร แล้วก็แวะเยี่ยมน้องบุญรอดเหมือนกัน ท้ายนี้ขอให้น้องบุญรอดอยู่ดีมีสุขนะลูกนะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew