มีปัญหาเรื่องสุนัขบางแก้วกับบางแก้ว+หลังอาน อ่ะค่ะ
โดย gift jija - Saturday, 7 February 2009, 10:25PM

คือว่าที่บ้านมีสุนัขอายุ2เดือน20วันพันธ์บางแก้วผสมหลังอานค่ะ

แล้วทีนี้คืออยากได้บางแก้วแบบไม่ผสมอีกตัว เลยไปซื้อมาอีกตัวนึงอายุ46วัน

แต่ปัญหาคือ พอมาถึงบ้าน ไอ้เจ้าบางแก้ว+หลังอานมันดันดุ+จะกัดน้องบางแก้วที่ซื้อมาใหม่อ่ะคะ

ใครพอจะทราบวิธีที่ทำให้มันอยู่ด้วยกันได้บ้างคะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ตอบ: มีปัญหาเรื่องสุนัขบางแก้วกับบางแก้ว+หลังอาน อ่ะค่ะ
โดย Chutsuda chanten - Sunday, 8 February 2009, 11:48AM

อย่างนี้เรียกว่าการแสดงความเป็นเจ้าของพื้นที่และห่วงอณาเขตค่ะ การกัดมิใช่การทำร้ายเสมอไปค่ะอาจจะเป็นการแสดงความเป็นจ่าฝูงนะคะ เมื่อมีผู้มาใหม่ตัวที่อยู่ก่อนจะแสดงท่าทีก้าวร้าวได้ค่ะ เมื่อก่อนก็มีปัญหาค่ะแต่ที่บ้านน้องหมาที่อยู่ก่อนจะอายุ4 เดือนค่ะแล้วเอาน้องหมามาใหม่

วิธีที่ตัวดิฉันใช้

1 คือนำน้องหมาใหม่มาแล้วให้เค้าดม โดยเราเป็นคนจับค่ะแรกๆ หมาที่บ้านไม่ชอบแบบห่วงพ่อกะแม่มาก ขั้นตอนนี้ต้องค่อยๆนะค่ะ

2 หลังจากเค้าดมแล้วให้ลองปล่อยน้องหมามาใหม่ลงค่ะให้เค้าได้เดินนะค่ะและถ้ายังกัดอีกให้ดุโดยการเข้าไปยืนขวางระหว่างกลางและขยับไปตามการเคลื่อนไหวของตัวโตข้อสำคัญห้ามยกน้องหมาออกเด็ดขาด จะทำให้เหมือนเรารักและเอ็นดูตัวเล็กมากกว่าตัวโต

3 เมื่อดมกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จากนั้นก็ให้ขังแยกตัวละกรงให้เข้าได้มองหน้ากันซักพัก ในระหว่างนี้ให้แยกกินไว้ก่อนนะค่ะทำซัก2-3 วันแล้วแต่ตัวและอุปนิสัยของสุนัขเอง

4 หากมีปัญหาเรื่องการกินคือเราไม่สามารถที่จะยุ่งกะชามข้าวของน้องหมาได้ให้เราค่อยๆแหย่มือเข้าไปค่อนๆนะคะและถ้าน้องหมาขู่ก็ไม่ต้องสนใจให้ลอวแหย่ไปเรื่อยๆและวางมือแช่ไว้ซักพักค่ะและค่อยหยิบอาหารออกมาด้วยมือและค่อยป้อนให้กับเค้า

5 ก่อนทานที่บ้านจะสั่งให้นั่งก่อนคะ และค่อยทานถ้าไม่นั่งห้ามให้ต่อให้ร้องขอก็ห้ามค่ะอาจจะใช้การเอามือกดลงไปตรงขาหลังด้วยก็ได้

rr

หากยังไม่เข้าใจยังไงอีเมลล์มาก็ได้ค่ะ k_jeedjad@hotmail.com

ตอบ: มีปัญหาเรื่องสุนัขบางแก้วกับบางแก้ว+หลังอาน อ่ะค่ะ
โดย Chakrit Chuaykarn - Sunday, 8 February 2009, 01:12PM

ตอนผมได้หมูหยองมา ที่บ้านมีเม้งเป็นบางแก้วอายุ 6 ขวบอยู่แล้วครับ เอามาวันแรกเม้งจะกัดเหมือนกันครับ เป็นเรื่องที่คิดไว้แล้วว่าจะต้องเกิดขึ้นแน่นอน ผมใช้วิธีล่ามไว้ทั้งคู่เลยครับให้สายยาวแบบว่าเข้าใกล้กันได้ แต่ก็ไม่ถึงตัวกัน เดี๋ยวหมูหยองจะโดนกัดเอา หมูหยองเองเอาเข้าบ้านวันแรกก็กลัว อยู่ไม่ห่างผมเลย บางทีก็ล่ามเม้งแต่ปล่อยหมูหยอง หมูหยองก็มีการเดินๆไปหาเม้ง เหมือนอยากเข้าไปเล่นด้วยผมก็เดินตามเข้าไปด้วยเผื่อเม้งกัดจะได้ช่วยทัน แล้วเม้งก็กัดจริงๆแต่ยังไม่ถึงตัวหมูหยองผมก็กันไว้ทัน พอวันประมาณวันที่ 3-4 เม้งก็ไม่ดุแล้วครับ เล่นกับน้องอย่างสนุกสนาน

โดย Chakrit Chuaykarn - Sunday, 8 February 2009, 01:15PM

...

โดย Chakrit Chuaykarn - Sunday, 8 February 2009, 01:16PM

เล่นกันได้แล้วครับ
โดย Chakrit Chuaykarn - Sunday, 8 February 2009, 01:17PM

น่ารักที่สุด
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 8 February 2009, 04:48PM

ครับผม ผมก็ใช้วิธีเดียวกับคุณจักรกฤษณ์ครับ เพราะตอนรับน้องปิ่นมุกมา เขาอายุ 5 เดือนแล้ว พอกลับถึงบ้านที่ อช.เขาชะเมา เจ้าหลงจู๊ สุนัขพันธุ์ทางที่ยายจ๋าเลี้ยงไว้ ไม่ยอมเช่นกันครับ เห่า ไล่ กวด ตลอด ผมเลยต้องใช้วิธีเดียวกันกับคุณจักรกฤษณ์นะครับ ล่ามโซ่ให้ ตามองตา กันอยู่ 3 วันครับ ในที่สุดก็ happy ending นะครับ ลืมบอกไป บ้านยายจ๋า ไม่มีกรงนะครับ เลยต้องใช้วิธีนี้แหละครับ

โดย gift jija - Monday, 9 February 2009, 10:35PM

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ

จะลองใช้ดูค่ะ

*แต่ตอนนี้เจ้าน้ำกะทิ(ชื่อตัวที่เป็นบางแก้วล้วนอ่ะคะ)มันท้องเสียอยู่คะ ร้องไห้เลย กลัวมันจะเป็นอะไรไป วันนี้พาไปหาคุณหมอมาคุณหมอฉีดยาและก็ให้น้ำเกลือมา พรุ่งนี้ต้องไปให้อีก เห็นแล้วสงสารน้ำกะทิมากเลยอ่ะคะ นอน ซม เลย เครียด จัง T_T

โดย Chakrit Chuaykarn - Monday, 9 February 2009, 11:00PM
  ขอให้หายเร็วๆนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew