สุนัขขนร่วงทำไงให้หายครับ
โดย วีรพล อวยกระโทก - Saturday, 31 January 2009, 07:45PM

สุนัขผมชื่อ แพนด้า อายุ 3เดือนกว่าๆ มีอาการขนร่วงทำยังไงให้หายขนร่วงคับช่วยตอบด่วนนะครับ สงสารแพนด้า
ตอบ: สุนัขขนร่วงทำไงให้หายครับ
โดย Chakrit Chuaykarn - Sunday, 1 February 2009, 12:12PM

เจ้าเม้งของผมเคยเป็นครับ เนื่องจากผมไม่ได้ดูเม้งและหมูหยองด้วยตัวเอง มีวันนึงก็โทรหาคนเลี้ยงตามปกติ คนเลี้ยงบอกว่าเม้งมีอาการคันและเกาจนเป็นแผล มีกลิ่นตัวถึงแม้จะอาบน้ำบ่อย ผมก็ถามตามปกติว่าเม้งกินอาหารได้เยอะมั้ย คนเลี้ยงบอกว่าเม้งไม่ค่อยกินอาหารเม็ดเขาสงสารเลยคลุกข้าวกับไก่ทอดให้กินมาประมาณ 1 สัปดาห์แล้ว ผมก็โทรปรึกษาเพื่อนที่เป็นสัตวแพทย์ เพื่อนบอกอาจจะเป็นที่อาหาร ให้พยายามใจแข็ง ต้องให้เม้งกินอาหารเม็ดให้ได้ หลังจากเม้งยอมกินอาหารเม็ดอาการคัน กลิ่นตัว ก็หายไปครับ ลืมบอกไปผมใช้อาหารยี่ห้อ คาดิน่า ครับ

แต่ยังไงลองปรึกษาหมอดีกว่าครับ เพราะอาจจะมีสาเหตุมาจากหลายอย่าง

ขอให้หายเร็วๆครับ

ตอบ: สุนัขขนร่วงทำไงให้หายครับ
โดย อั่งเปา ทะเลแก้ว - Sunday, 1 February 2009, 02:39PM

เป็นการผลัดขนของสุนักครับในช่วง3เดือนและจะผลัดอีกทีในช่วง9เดือนครับ

ไม่ต้องตกใจ สวนอาการเบื่ออารหารก็เป็นผลมาจากการผลัดขนคับ ขอแนะนำครับควร

หาวิตามินเสริมให้เค้าหน่อยก็ดีครับเพราะเค้าต้องการมากเพื่อสร้างขนสวยๆขึ้นมาใหม่

ครับ/อั่งเปา

โดย Chakrit Chuaykarn - Sunday, 1 February 2009, 02:58PM
  จริงด้วยครับ เป็นการผลัดขนหรือปล่าว ลืมดูอายุ