ถามพี่ๆ เพื่อนๆ คนรักบางแก้ว เรื่องอาหารของน้องหมาหน่อยค่ะ
โดย อาภาพรรณ โสภโณดร - Monday, 26 January 2009, 05:00PM

ตอนนี้น้องหมาอายุได้ 2 เดือนแล้วคับ (ไว้เด๋วจาเอารูปมาลงใหดูกันนะคะ)

คืออยากถามเรื่องอาหารของน้องหมาหน่อยอ่ะค่ะ

คือตัวเองน่ะอยากให้เค้ากินอาหารเม็ดอ่ะนะคะ จะได้สารอาหารครบ แต่พ่อกับแม่เค้าให้กินแต่ข้าวจน ไม่ยอมให้อาหารเม็ดเรย จนน้องหมาเค้าไม่ยอมทานอาหารเม็ดเรยอ่ะ แล้วอย่างงี้ มันจะได้สารอาหารครบมั้ยคะ แล้วจะเป็นอะไรมั้ยคะ

กินข้าวกับอาหารเม็ดอย่างไหนดีกว่ากันเหรอคะช่วยแนะนำผมหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตอบ: ถามพี่ๆ เพื่อนๆ คนรักบางแก้ว เรื่องอาหารของน้องหมาหน่อยค่ะ
โดย yutthapoom pinitwat - Tuesday, 27 January 2009, 10:56AM
  ในความคิดและจากการคุยกับหลายท่าน อาหารเม็ดดีกว่าค่ะ ทั้งเรืองสารอาหาร และความสะดวก
หากเค้าไม่กินอาหารเม็ดเลย ก็ต้องค่อยผสมกับอาหารที่เค้ากินอยุ่ และค่อย ๆ ลดข้าวลง

ตัวก่่อนที่เลี้ยงมา เค้ากินทุกอย่าง แรก ๆ ก้ติดข้าวคลุก แต่ค่อย ๆ ลดข้าวลง ผสมกันไป ตอนหลัง (พักใหญ่ ๆ ) ให้อาหารเม้ดผสมกับข้าวหมา จนที่สุด อาหารเม็ดล้วน ๆ หากเค้าหิว ก็มากินเองค่ะ

ควรลองอาหารเม็ดห่อเล้ก ๆ ก่อน บางตัวเค้าก็ติดยี่ห้อค่ะ

จังโก้