พี่ๆ ทำอย่างไรดีน้องหมาหูไม่ตั้ง
โดย Chutsuda chanten - Monday, 26 January 2009, 08:16AM
  ได้น้องหมาบางแก้วมาตอนนี้อายุ 2 เดือนแล้วน้องหมาหนัก 5 โลกว่าค่ะ แต่หูยังไม่ตั้งเลย เป็นเพราะอะไร จะใช่น้ำหนักตัวหรือปล่าว พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าเป็นเพราะอะไร
ตอบ: พี่ๆ ทำอย่างไรดีน้องหมาหูไม่ตั้ง
โดย napat suetanuwong - Monday, 26 January 2009, 02:09PM
  น้ำหนักตัวไม่เกี่ยวหรอกครับถ้าเป็นพันธ์แท้เดี๋ยวก็ตั้งเองละครับขึ้นอยู่กับสายเลือดความสมบูรณ์เป็นบางแก้วหน้าอะไร(บางตัวก็อาจจะเป็นลักษณะเฉพะตัวอันนี้ไม่แน่ใจครับ)เคยได้ยินบางตัวเกือบ3เดือนแล้วตั้งครับ ความคิดส่วนตัวครับไม่ใช่เซียนครับ
ตอบ: พี่ๆ ทำอย่างไรดีน้องหมาหูไม่ตั้ง
โดย thanyapon suntadkarn - Monday, 26 January 2009, 02:56PM

ช่วยโดยการให้แคลเซียมเกรดดีๆ เดียวก็หูขึ้นครับ

โดย ชาติ ไอร์ - Monday, 2 March 2009, 10:38AM

ของผมอายุ 3 เดือนกว่า มันก็ตั้งเองนะครับ มาตอนแรก ก็ไม่ตั้งนะ แต่ล่าสุดที่ผมไปเจอมาลูกสุนัขตอนเด็กๆ อายุ 45 วัน เขาเอาสก๊อตเทปแบบปิดแผล ติดหูมันแบบบังคับให้มันตั้ง เขาให้เหตุผลว่าช่วยให้มันตั้งได้เร็วขึ้น เพราะฉะนั้นไม่ต้องทำอะไรหรอก รอเวลาถ้าของแท้มันตั้งเองขอรับ

โดย นภาพร สรรพสุข - Monday, 2 March 2009, 10:51AM
  ตอนแรกเจ้าต้นหอมอายุ2 เดือนกว่าๆ ก็ไม่ตั้งเหมือนกันค่ะ แต่พอสักพักมันก็ตั้งของมันเองค่ะ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 2 March 2009, 12:57PM
      อยู่ที่โครงสร้างของหมา หูใหญ่อาจตั้งช้ากว่าหูเล็ก ถ้าไม่ตั้งจริงๆก็ใช้วิธีดามหู
โดย ภิญโญ ชูมณี - Monday, 2 March 2009, 01:45PM

หมูหยอง(ตัวเมีย)ของผมหูก็ยังไม่ตั้ง แต่ผมคาดว่าอีกไม่นานมันคงตั้งเอง ก่อนหน้าผมไม่เคยเลี้ยงหมา มีคนบอกว่ามีลูกบางแก้ว2ตัว จะเอาไปเลี้ยงมั๊ย ผมก็เลยเอามาเลี้ยง แล้วก็เริ่มศึกษาว่าบางแก้วมีลักษณะเช่นไร ปรากฏว่าไม่ส่วนที่เป็นบางแก้วเลย(แต่หูตั้งตรง) ผมเลยขอให้เพื่อนหาซื้อบางแก้วมาให้จาก จ.พิษณุโลก เดินทางลงมา จ.ตรังครับ

โดย pinyo jin - Monday, 2 March 2009, 02:07PM
  ของผม  อายุ  3 เดือนกว่า  หูจึงจะตั้งครับ  ตอนแรกๆก็กังวลเหมือนกัน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew