ขอคำแนะนำค่ะ : บางแก้วที่บ้านกัดคนในบ้านครบทุกคนแล้ว ทำไงกะมันดี
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 19 January 2009, 05:14AM

ขอคำแนะนำค่ะ : บางแก้วที่บ้านกัดคนในบ้านครบทุกคนแล้ว ทำไงกะมันดี MsgStatus(Msv[0], 0);

บอกก่อนว่าจะไม่แก้ปัญหาด้วยการเอาไปปล่อยให้เป็นภาระสังคมแน่นอนค่ะ

ที่บ้านเลี้ยงสุนัขบางแก้วเพศผู้ อายุ 2 ปีเต็มพอดี
เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย เวลาเล่นก็เหมือนเด็กเลย แต่บทจะอารมณ์ไม่ดีขึ้นมาก็กัดซะดื้อๆ
เล่นๆ อยู่มันหยุดเล่น เราไม่หยุดกะมันก็โดนกัด
ตอนนี้คนในบ้านโดนกัดครบแล้ว เมื่อวาน สดๆ ร้อนๆ
เราเองเคยโดนสองครั้ง มีแผลเป็นให้เห็นสองรู แต่ก็ไม่เคยโกรธมัน
กัดพ่อกับแม่ที่เป็นคนให้ข้าวให้น้ำ ให้ความรักกับมันที่สุด
เพราะเพียงแค่แม่จะลูบหัวเหมือนเคยมันก็ฟัดซะแขนกับมือเป็นแผลลึก
พอพ่อจะตีมันมันก็หันมากัดแขนพ่ออีก
ทั้งๆ ที่เคยอุ้มเคยกอดเคยหอม นอนก็นอนกับพ่อ ยังโดนกัด
น้องสาวก็เครียด เพราะพ่อให้นอนในบ้าน เวลากลางคืนจะลงมาเข้าห้องน้ำข้างล่างก็ไม่ได้ เพราะมันจะกัดมาหลายทีแล้ว
จนเมื่อวานพอรู้ว่าพ่อกับแม่โดนกัด น้องสาวก็หมดความอดทน
บอกให้ใจเย็นๆ น้องก็บอกว่าจะให้ใช้ชีวิตเสี่ยงๆ กับมันไปอีกเป็นสิบปีเนี่ยนะ
หมาอะไรเลี้ยงไม่เชื่อง เลี้ยงก็เลี้ยงอย่างดี บ้านก็มีที่ให้วิ่งเล่นเยอะแยะ

พ่อบอกจะทำอะไรกับมันก็ทำ แต่เราว่าลึกๆ แกก็เสียใจที่โดนมันกัด เพราะพ่อรักมันมากที่สุด
แล้วจะทำยังไงกับมันดีคะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำหน่อยเถอะค่ะ
วิธีที่จะไม่ทำให้ใครต้องเสียใจ หรือเสียใจน้อยที่สุด
น้องบอกจะเอาไปบริจาคให้ตำรวจหรือทหารที่เค้าต้องการ แต่เราก็สงสารพ่อจัง คงจะคิดถึงมันมาก
แต่ก็สงสารคนอื่นๆ ในบ้านที่ต้องเสี่ยงอยู่กับมันไปแบบนี้
เฮ้อ...

จากคุณ : แม่เหมียวจุ๋ม - [ 16 ม.ค. 52 08:36:54 ]

ความคิดเห็นที่ 2MsgStatus(Msv[2], 2);

มะตูม  ]
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7425289/J7425289.html
ตอบ: ขอคำแนะนำค่ะ : บางแก้วที่บ้านกัดคนในบ้านครบทุกคนแล้ว ทำไงกะมันดี
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 18 January 2009, 06:48AM

ความคิดเห็นที่ 30MsgStatus(Msv[30], 30);

ดูรายการ Dog Whisperer ช่อง ทรูเอ็กซพลอร์1 (ช่อง45) ที่ป้าวิแนะนำหรือยัง
    คงต้องพยายามเป็นจ่าฝูงมันให้ได้
    ถ้า มันยังไม่เชื่อฟัง   ลองให้สมาชิกในครอบครัวทั้งหมดทำเป็นไม่สนใจ  ไม่แยแสกับมันสักพัก  บางแก้วกลัวความเฉยเมย  ถ้ามันทำดี  เชื่อฟังแล้ว  ค่อยอบรมสั่งสอนมัน

ดู Dog Whisperer ได้ที่ youtube.com ที่ http://www.youtube.com/results?search_query=Dog+Whisperer&search_type=&aq=f

ขออนุญาตนำไปแปะไว้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4751
    เพื่อให้สมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วช่วยกันตอบและเป็นอุทธาหรณ์สำหรับผู้เลี้ยงอื่นๆ

จากคุณ : vichien_b - [ 18 ม.ค. 52 06:45:57 ]

ตอบ: ขอคำแนะนำค่ะ : บางแก้วที่บ้านกัดคนในบ้านครบทุกคนแล้ว ทำไงกะมันดี
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Monday, 19 January 2009, 11:44AM
  ที่บ้านก็เป็นแบบนี้ ลูกชายไม่กล้าเล่นด้วยเลย เพราะโดนหลายครั้งแล้ว คือเค๊าจะเข้ามานั่งใกล้ๆ อยู่ตรงหน้าเราเหมือนอ้อน แต่พอลูบหัวก็หันมากัดซะ อารมณ์ไหนก็ไม่รู้ไม่สามารถเดาได้ อีกอย่างไม่สามารถให้คนอื่น หรือเพื่อนหรือญาติ ก็ไม่กล้าเข้าบ้าน ยิ่งช่วงติดสัตว์ยิ่งหนักเลย เอาไม่อยู่ ไม่รู้จะทำยังไง คิดอยู่เหมือนกันว่า ต้องทนอยู่กับเจ้าหมีอีกกี่ปี นี่เพิ่ง 3 ขวบเอง แต่เรื่องปล่อยไม่เคยคิด แต่จะเกิดอาการระแวงและกลัวเค๊า กลัวจะหลุดไปกัดคนอื่น เพราะช่วงติดสัตว์ หลุด2-3ครั้ง เล่นซะเหนื่อย กลัวจะไปกัดไปเข้า เป็นเรื่องแน่ๆ แล้วเค๊าต้องอยู่กับเราอีกนาน ไม่รู้จะแก้ไขยังไง กลัวที่สุดคือกัดคนข้างนอก ยิ่งเป็นเด็กด้วยยิ่งกลัวมีปัญหา กลุ้มใจเหมือนกัน แต่ก็รักเค๊านะ ทำเค๊าไม่ลง ได้แต่เครียด ไม่รู้จะแก้ไขยังไง ต้องทนเลี้ยงกันไป ระวังเท่าที่จะทำได้ จูงไปข้างนอกแล้วเค๊าไม่ค่อยอยากเข้าบ้าน ปลอกคอหลุดบ้าง บางครั้งเบียดเราออกจากประตู ใจหายทุกที ที่เจ้าหมีหลุด เข้าใจสำหรับคนที่เลี้ยงสุนัขแล้วดุ หนักใจมากๆ
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 19 January 2009, 12:38PM

ขอระบายด้วยคนที่ข้างบ้านผมมีพันธุนาๆชาติผสมรอตร์ไวเลอร์เดอเวอแมนอัสเซเชี่ยน แบบที่ว่าอารมดีก็มากินมาเล่นกับเรา พอเล่นไปเล่นมาเค้าก็กัดเอาเฉยๆ เจ้าของยังถูกกัดเลย ดีแต่ว่าอยู่ข้างนองเค้าไม่กัดมั่ว ถ้าไม่ถูกจับหัว อันนี้สงสัยจะผสมมั่วมา อีกเรื่องเกี่ยวกับเจ้าแรมโบ้ของผม เจ้าของซื้อมาได้สามวัน อายุหกสิบห้าวัน ก็กัดคนทั้งบ้านแล้ว กรณีนี้สงสัยถูกพรากแม่มาใหม่ๆ ขาดความอบอุ่น เลยระแวงไปทั่ว หรือผู้ซื้อไม่ศึกษาก่อนซื้อ เจ้าของเลยมาปรึกษาผมๆก็แนะนำการเลี้ยง ดั่งที่จะเล่าในช่วงต่อไป เจ้าของแรมโบ้บอกใช่เลยเฮียรู้จริง เลยเอาหมาใส่กรงวางไว้หน้าบ้านผม มีต่อ
ตอบ: คุณพ่อน้องหมี
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 19 January 2009, 12:51PM

เพื่อนๆและสมาชิกทุกท่าน ก็มีปัญหาเช่นกัน เพียงแต่แตกต่างกันไปบ้าง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ สิ่งแวดล้อม ผู้เลี้ยง ของแต่ละคน ของผม ผมเลี้ยงเจ้า SPY ผมไม่ชอบให้มันดุ เพราะผมมีลูกเล็ก 3 คน ดังนั้น ผมจึงต้องอดทนในช่วงแรกๆที่นำเขามาเลี้ยง ตั้งแต่ 2 เดือน จะจูงเขาออกมาเดินในตอนเย็น ให้เจอยาม เจอเพื่อนบ้าน เจอสุนัขเจ้าถิ่นและแม้กระทั่งสุนัขพเนจร แต่เรายืนอยู่ใกล้ๆเขา และ สั่งให้เขานิ่ง พยายามฝึกให้เขาหยุด หรือขึ้นเกาะกลางบนถนน เมื่อมีรถมา ผมทำอยู่เช่นนี้ประมาณ 6 เดือน และ ทุกวันนี้ ก็ยังทำอยู่ครับ ปรากฎว่า เจ้า SPY ผมเดี๋ยวนี้ กลายเป็นหมาหมู่บ้านไปแล้วครับ เขาจะไม่กัด ไม่ขู่ใคร ทั้งสิ้น ยกเว้นห้ามเข้ามาใกล้บริเวณรั้วบ้านผม เขาไม่ยอมเพียงที่เดียว นอกนั้น เขาจะเป็นมิตร กับคน สุนัข แม้กระทั่งกระต่ายข้างบ้าน เขายังไม่ทำร้ายเลยครับ ผมสอนลูกๆผมและทุกคนในครอบครัวดังนี้ครับ

1. ทุกครั้งที่เข้าใกล้ ต้องเรียกชื่อเขาก่อนว่า SPY

2. ห้ามเข้าทางด้านหลังเขา ถ้าจำเป็นก็ต้องเรียกชื่อเขาก่อนว่า SPY

3. เวลาที่อยู่ใกล้ๆเขา ห้ามขยับตัวหรือทำอะไรแบบรวดเร็ว โดยเฉพาะมือและเท้า ห้ามเด็ดขาด เพราะจะทำให้เจ้า SPY ตกใจกลัว อาจจะกัดได้

4. เวลาเขากินข้าว กินน้ำ ถ้าจะเข้าไป ต้องเรียกชื่อเขาก่อนทุกครั้ง ก่อนที่จะโดนตัวเขา

5. ผมฝึกให้สมาชิกในครอบครัวผมทุกคน ให้อาหารเจ้า SPY ครับ แม้กระทั่งนม เพื่อให้เขาคุ้นเคยกันครับ

6. การใส่ปลอกคอ  คุณต้องใส่ปลอกคอที่แข็งแรง และอย่าให้หลวมไม่ได้ เพราะเวลาจูง ถ้าเขาชักกระเย่อกับเรา ปลอกคอจะหลุดออกจากหัวเขาทันทีครับ วิธีการคือ สามารถใช้นิ้วชี้เพียง 1 นิ้วเท่านั้นที่สอดใส่ใต้ปลอกคอได้ มันจะแน่น หลวมนิดเดียว และ จะไม่หลุดจากคอเขาได้ ไม่ต้องกลัวเขาเจ็บ เพราะไม่ได้รัดแน่น เพียงแต่ใช้จูงหรือกระตุก เพื่อออกคำสั่ง หรือ กรณีเขาไม่เชื่อฟัง

ผู้เลี้ยงสุนัขบางท่าน กลัวสุนัขเจ็บ หายใจไม่ออก แต่จริงไม่ใช่อย่างที่เขาเข้าใจครับ ถ้าคุณว่างๆ ลองเข้าไปดูที่ Forum ของคุณพ่อเจ้าไปร์ท ซิครับ เขาจะสอนไว้ดีมากเลยครับ

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 19 January 2009, 12:57PM

ต่อ บอกว่าให้ผมเลี้ยง ผมก็บอกว่าไม่เอา เพราะเลี้ยงตัวสุดท้ายคือบอคเซอร์ เลี้ยงมาถึงอายุ 17 ปี อยู่ได้เพราะวิ่งกับลูกผมวันละ11 โลเมตร ทุกวัน จนลูกผมเป็นแชร์ม อายุไม่เกิน 16 ปี อันนี้ขอเห่อลูกหน่อย พอเค้าตายร้องไห้กันหมอทั้งบ้านเลย ผูกพันธิ์กับเค้ามาก จึงเว้นมา 7ถึง8 ปี ก็ได้เจ้าแรมโบ้มาเลี้ยง ใหม่ๆก็เอาเรื่องเหมือนกันหมดไป เจ็ดแปดพัน ผูกไว้หลังบ้าน เด็กนักเรียนมาเล่นได้ทุกวัน พอดีวันที่กัดเด็กๆกำลังเล่นอยู่มีเพื่อนมาข้างหลัง ใช้นิ้วดีดไข่เจ้าแรมโบ้ๆตกกะใจกระโดดพุ่งกัดคนข้างหน้า เลยต้องพาไปฉีดยา ดันเจอโรงพยาบาลมหาโหดอีก มีต่อ
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 19 January 2009, 01:15PM

ต่อ เลยมาผูกไว้หน้าบ้านในเวลาให้เค้าถ่าย พอดีเพื่อนบ้านนำขยะมาทิ้ง เค้าหวงขยะกัดอีกแต่ไม่เข้า คงจะเกรงใจ เลยต้องพาไปโรงพยาบาลมหาราช หมอก็ดีใจหาย หมาฉีกครบทุกอย่างไม่ต้องฉีดกันบ้า ฉีดแต่กันบาดทะยักอย่างเดียว หมดไป 92 บาท กับบ้านซื้อหวยลาง ออก 92 ถูกกันทุกคน หลังจากนั้นก็เริ่มฝึกอย่างจริงจัง มีคอนเสิทร์ที่ไหนผมพาเที่ยวนั่งใกล้ลำโพง ใหม่ๆดิ้น พอบ่อยเข้านั่งหลับเลย สมาธิเริ่มมี จิตประศาสร์เริ่มดี พาเที่ยวพาไปสังคมกับน้องหมาในหมู่สมาชิกบ่อยๆก็ดีขึ้น จึงได้เข้าสนามประกวด พอจะมีผลงานบ้าง ถ้าดุมากขอแนะนำเวลาจูง ให้ใช้ท่อ พี วี ซี ร้อยเอกจูงเที่ยวซักพัก หรือสลับคนจูงบ่อยๆ ผมว่าคงจะดีขึ้นนะครับ และอีกอย่างใหม่ๆอย่าไปจ้องตาเค้าบ่อยนัก จะระแวง ขอจบเท่านี้ก่อนครับ  อึ้งย้ง โคราช สวัสดีครับ

สวัสดีครับ คนรักบางแก้วทุกท่าน

ผมเห็นด้วยกับคุณพ่อนิยม (พ่อน้อง Spy) เป็นอย่างยิ่งครับ

ตอนที่ผมได้ข้าวกล้องมาใหม่ ๆ ผมพาข้าวกล้องไปทุกที่ที่ผมสามารถพาไปด้วยได้ ทุกเย็นพาเดินเล่นในหมู่บ้าน มีงาน Dog Show ที่ไหนก็จะพาไปเกือบทุกครั้งที่มีโอกาส อาทิ เมืองทองธานี ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิต์ เดอะมอลล์ งามวงศ์วาน และที่อื่น ๆ ที่สามารถพาไปได้ (ไปปฎิบัติธรรมที่จันทบุรี ยังพาไปด้วยเลยครับ ตอนอายุได้ 4 เดือน)

ทั้งหมดนี้จะเป็นการปรับจิตประสาทของน้องหมา และทุกครั้งที่มีกิจกรรมจต่าง ๆ กับข้าวกล้อง-ข้าวปุ้น ต้องเรียกชื่อทุกครั้งก่อนเสมอ มีการตักเตือนทุกครั้งที่ทำผิดหรือนอกเหนือคำสั่ง เราต้องเป็นจ่าฝูงให้ได้ และปัญหาต่าง ๆ จะลดลงเอง

เมื่อวานผมพาข้าวกล้องข้าวปุ้นไปฉีดยาที่โรงพยาบาลสัตว์ตลิ่งชั่น มีหลาย ๆ คนบอกว่าทำไมเป็นบางแก้วใจดี ฉีดยาก็ไม่ต้องมีคนมาจับหลายคนเหมือนตัวอื่น ๆ

สู้ ๆ ครับพี่น้อง

ข้าวกล้อง-ข้าวปุ้น

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew