บางแก้วเพศเมีย3เดือน ทำไมชอบกัดบางแก้วเพศผู้45วัน
โดย atichoke wintakorn - Saturday, 17 January 2009, 11:30AM

ผมได้บางแก้วเพศเมียมาเลี้ยงก่อน ตอนนี้อายุได้3เดือนแล้ว เมื่อวานซืนเพื่อนเอาเพศผู้มาให้อีก2ตัว อายุ45วัน ตอนแรกก็เอาตัวเล็กขังกรงไว้ ให้ตัวใหญ่(ชื่อ ลาล่า)มาสำรวจกลิ่น เช้าวันถัดมาก็ปล่อยให้ออกมาเดินพร้อมกัน ยังไม่มีปัญหาครับ ลาล่ายังมีเห่าใส่และเอาเท้าไปแหย่ เจ้าตัวผู้(ชื่อ ปีโป้ และ ปาเจโร่) ยังไม่เกิดปัญหาอะไร,แต่พอตอนสายๆเท่านั้น ลูกชายอุ้มเจ้าปาเจโร่ออกมาเล่น เจ้าลาล่า มาเดินตามแล้ว งับเลย,หลังจากแยกก็จับเจ้าลาล่า ขังกรงและบอกว่าอย่ากัดน้อง สัก 30 นาทีปล่อยออกมาลาล่าก็เดินมาฮึ่มใส่เจ้าปีโป้ แต่พอดูว่าอย่าน่ะ ลาล่าก็ถอยออกไป หลังจากสังเกตุดูจะลองดูว่าลาล่าจะกัดปีโป้ กับ ปาเจโร่อีกป่าว คล้องคอพาเดินเฉี่ยวไปใกล้ๆ เผลอปุ๊บ งับขาปีโป้เลย ผมเลยจับขังกรงอีกครั้ง แลกคอยเฝ้าดู .

อยากรบกวนว่าพอมีใครทราบวิธีการแก้ไขที่จะให้3ตัวอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ?

ตอบ: บางแก้วเพศเมีย3เดือน ทำไมชอบกัดบางแก้วเพศผู้45วัน
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Monday, 19 January 2009, 10:38AM

เป็นอาการแบบเดียวกันเลยค่ะ แต่สลับกันตรงที่เพศค่ะ ที่บ้านเลี้ยงเจ้าน้ำเค็ม (ตัวผู้) มาก่อน ตอนนี้อายุได้ 2 เดือน 21 วันแล้วค่ะ และได้ลูกสุนัขเพศเมีย
มาใหม่อีก 1 ตัว อายุได้ 1 เดือน กับอีก 8 วันค่ะ ชื่อ น้ำค้าง ได้มาเมื่อวาน
นี้เอง วันอาทิตย์ที่ 18 มกราคม 52 ให้เขา 2 ตัวมาเจอกัน เจ้าน้ำเค็มออกอาการอยากรู้จักน้องค่ะ เข้าไปดม ไปเลียตามตัวน้องตลอดเลย และก็อยากจะเล่นกับน้องมาก ๆ (สังเกตดูจากอาการ) ส่วนเจ้าตัวเล็กจะออกอาการรำคาญหรืออย่างไรไม่ทราบได้ จะคอยกัดเขาตลอดไม่ยอมให้น้ำเค็มเข้าใกล้เลย ผลปรากฏว่า น้ำเค็มคงรำคาญอาการสะดิดสะดิ้งของน้ำค้างหรือ
อย่างไรก็ไม่รู้ จัดการซะ จนน้ำค้างร้องกระจายเลยที่นี่ แต่เราก็ไม่ได้ห้าม
ตัวใดตัวหนึ่งนะคะ เพราะพอน้ำค้างเขาร้อง น้ำเค็มเขาก็จะหยุดเองเหมือนกับ
รู้แล้วว่าน้ำค้างยอมแพ้แล้ว จากนั้นเราก็ปล่อยให้เขาสองตัวได้อยู่ด้วยกันตามลำพัง เพื่อให้เขาปรับตัวเข้าหากัน โดยเจ้าของออกนอกบ้านกันไปหมด
ก็เริ่มดีขึ้นมาบ้าง แต่ยังไม่ 100% ตอนกลางคืนก็ให้อยู่ด้วยกัน นอนด้วยกัน
เออเขาก็อยู่ด้วยกันได้ ถึงแม้ว่าจะมีเรื่องระหองระแหงกันบ้าง ก็ต้องทำใจ
แต่จะคอยสอนตัวใหญ่ว่าให้รักน้องนะ ดูแลน้องด้วยนะ เหมือนเขาจะรู้ว่าเรา
ต้องการอะไร เขาก็จะคอยดูแลนะ อะไรที่เขาไม่ทำ เช่น กัดถุงของที่วางอยู่ที่พื้น เมื่อน้องเข้าไปกัด เขาก็จะเข้าไปคอยห้าม และดึงน้องออกมาจากที่
ตรงนั้น และยอมให้น้องกินนม หรืออาหารก่อน แต่ก็ยังมีแย่งของกินอยู่ค่ะ
ก็ต้องปล่อย และตอนเช้าเมื่อตื่นขึ้นมา ก็จะต้องเข้าไปให้เจ้าตัวโตก่อน เพื่อ
ป้องกันอาการอิจฉา แล้วถึงจะอุ้มเจ้าตัวเล็กทีหลัง ได้ผลเหมือนกันค่ะ เขาก็
จะรู้ว่ายังไงเราก็รักเขา ถึงแม้จะมีตัวใหม่เข้ามา เขาก็ยังเป็นสิ่งสำคัญสำหรับ
เราอยู่ และบางทีก็จะมีการทำโทษตัวเล็กบ้าง เพื่อให้เขารู้ว่าสิ่งที่เขาทำนั้นมันผิด เช่น เวลาเขาอยู่บนตักเราจะทำท่าทางเป็นเจ้าเข้าเจ้าของ เวลาเจ้า
ตัวโตเข้ามา จะขู่คำรามเขาซะงั้น ถือว่าอยู่ในตักเรายังไงก็คงไม่กล้า เลยซัด
ซะ แล้วบอกว่า อย่านึกว่าทำแบบนี้แล้วจะไม่โดนนะ
ตอบ: บางแก้วเพศเมีย3เดือน ทำไมชอบกัดบางแก้วเพศผู้45วัน
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Monday, 19 January 2009, 10:40AM

รูปข้างบนเป็นตัวเมียนะคะ (น้ำค้าง) ส่วนตัวล่างเป็นตัวผู้ค่ะ (น้ำเค็ม)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew