ลักษณะการถ่ายของน้องหมา
โดย yutthapoom pinitwat - Wednesday, 14 January 2009, 09:41AM

จังโก้ คับ อายุตอนนี้ สัก ๕๐ วัน สงสัยว่า ลักษณะของ อึ เขา ไม่เป็นก้อน แบบตัวอื่นที่เคยเลี้ยง คือว่าจะเป็นก้อนแต่เหลว ติดพื้น ซึ่งทำความสะอาดยาก
(เดิมเคยเลี้ยงบางแก้ว แต่ถ่ายเป็นก้อนดี)
อาหารที่ีให้ตอนนี้ ก็คือ Eucoroba ผสมกับ อาหารหมาซีซาร์
เค้้าไม่กินนม ก็ป้อนบ้าง แต่ว่า อึ ก็เหมือนเดิมค่ะ

เพื่อน ๆ มีใครเป็นแบบนี้บ้างไหมคะ

แม่จังโก้
ตอบ: ลักษณะการถ่ายของน้องหมา
โดย thanyapon suntadkarn - Wednesday, 14 January 2009, 04:17PM

สวัสดีครับคุณแม่จังโก้...ไม่ทราบว่าน้องจังโก้ทานอาหารกี่มื้อต่อวันบางครั่งการทานอาหารมากเกินก็ทำให้ถ่ายเหลวได้ครับ จากที่ดูในรูปน้องจังโก้ น้ำหนักตัวไม่น่าจะเกิน5kg ถ้าใช้eukanuba puppy น้ำหนักตัว 5kg ให้อาหาร 245g ต่อวัน ใช้ถ้วยตวงน้ำตาลหรือแป้งสำหรับทำขนมตวงครับ. ตอนนี้ให้ยาใดเซนโต้เด็กให้ทาน 1cc. อย่าลืมทำวัคซีนให้ครบด้วยครับ
โดย yutthapoom pinitwat - Thursday, 15 January 2009, 08:39AM
  ขอบคุณค่ะ
น้องจังโก้ อายุ ๕๐ วัน น้ำหนัก ๒.๙ กก. ค่ะ ให้กินวันละ ๔ มื้อค่ะ มื่อเย็นมิ้อเดียวที่ผสม พวกซีซาร์ ให้ ส่วนมื้ออื่น อาหารเม็ดล้วน ๆ

เมื่อวาน ให้เพ็ดดีกรี เค้าไม่กิน เลยต้องผสมซีซาร์ให้ ก็หมด
ไม่่รุ้ว่า นิสัยเสียหรือเปล่าค่ะ

ส่วนเรื่องยา จะลองทำตามคำแนะนำค่ะ

อ้อ.. ปริมาณอาหารที่ให้เขา ก็ใข้มือแม่กะเอาค่ะ

น้องหมาในรูปท่าทาง อารมณ์แจ่มใสจังเลย น่ารักค่ะ

แม่จังโก้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 03:39PM

สวัสดีน้องจังโก้ แรกพี่ SPY ก็เป็นแบบนี้แหละ อึออกมาเหลวๆ คุณพ่อนิยม เลยระงับ นม เลย และ ให้ทานแต่อาหารเม็ด ของ Alpo เนื้อ ตับ ผัก ครับ พี่ SPY เลยอึออกมาเป็นก้อน สีทองแก่ครับ เก็บง่าย พอดีคำเลยละน้องเอ๊ย
โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 16 January 2009, 10:06AM

ขอบคุณคับ พี่ ๆ

แปลกแต่จริง พ่อให้ผมกินเพ็ดดีกรี แทนเพราะ อันเก่าหมด ตอนนี้ อึผมดีขึ้นนิด ๆ แต่ดูเหมือน ผมไม่ชอบอะ กินไม่หมดสักที แม่ต้องเอาซีซาร์มาผสมให้ กลัวผม ไม่โต..ตอนนี้ ๓.๑ กก. แ้วคับ..

แต่ผมไม่กินนมเลย ไม่ว่านมอะไร ยกเว้น แม่เอาสลิงมาป้อน..

ทำไงดีคับ ผมก็อยากกินนมเหมือนกัน จะได้แข็งแรง

อ้อ.. หมอผมบอกว่า กินกล้วยน้ำว้ามากไม่ดีต่อกระดูก .. แม่ผม เลยงด ทั้ง ๆ ที่คอกเก่าเค้ากินกัน และผมก็ชอลด้วยคับ...

แล้วพี่ ๆ มาคุยกับผมอีกนะคับ

รุปนี้ ผมกัดมือทั้งพ่อและแม่ พ่อเลยทำโทษคับ...
จังโ้
ตอบ: คุณยุทธภูมิ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 16 January 2009, 10:21AM

เรียนคุณยุทธภูมิ ลองใช้นมวัว รสหวาน ก่อนซิครับ ดูซิ ว่า สัมผัสลิ้นเขาแล้ว จะคุ้นลิ้นรึเปล่าครับ SPy ของผม ครั้งแรกให้นมหวานทานก่อน พอทานเป็นก็เปลี่ยนเป็น นมวัว รสจืด หรือ รสอะไรก็ได้ ทานหมดเลยครับ แต่จะมีเฉพาะช่วงหน้าติดสัด หรือหน้าหนาวหรือช่วงที่เขาสลัดขน เขาจะทานน้อยมากครับ อย่าไปกังวัลนะครับ เลี้ยงสุนัขเหมือนเลี้ยงเด็กนะครับ เราต้องเลี้ยงให้คนอื่นเขารักด้วยนะครับ อย่ารักคนเดียว เพราะเดี๋ยวจะเข้ากับคนอื่นในครอบครัวไม่ได้นะครับ ของผมทุกคนในบ้านมีส่วนหมดครับ ผมให้แฟน และ ลูกๆ สลับกันให้อาหารเขาครับ จนเขาชินกับทุกคนแล้ว และ ทุกคนสามารถกอดรัดฟัดเหวี่ยงเขาได้หมดนะครับ
โดย thanyapon suntadkarn - Friday, 16 January 2009, 10:42AM

สวัสดีครับ.เรื้องอาหารผมไม่แนะนำให้ใช้เพ็ดดีกรีครับเพราะมีส่วนผสมสารกันชื่นผสมอยู่ ใช้อาหาร buzz,d-dox จะดีกว่าครับส่วนกล้วยหมาเด็กให้วันละ 1ใบต่อวันหมาโตวันละ 2ใบต่อวันครับ.ถ้ากินมากกว่า ที่ผมบอกใว้เดียวเบาหวานถามหาครับ ส่วนนมถ้าไม่กินใช้โยเกริตรดธรรมชาตแทนได้ครับผมใช้โยเกริตแทนนมตังแต่ลูกสุนัข 20 กว่าวัน

โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 16 January 2009, 12:14PM

ขอบคุณมากคับ

ให้แม่จังโ้อ่านด้วย แล้วไปซื้อมาให้จังโก้ด้วยนะคับ...

นมวัวแดง ที่ให้ เขาก็ไม่กิน พ่อกะแม่ เลยต้อง กินแทน (เสียดาย)

เอาไว้อาทิตย์นี้ ผมอาบน้ำแล้ว จะถ่ายรูปมาโชว์อีกคับ...

กลับไปให้ บายป้อนกล้วยดีกว่า อดมาตั้งนาน.....

เห็นขาหลังผม สองข้างไหมคับ พ่อว่า ผมตลก ใส่กางเกง ข้างเดียวอะคับ...
จังโก้

โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Friday, 16 January 2009, 08:37PM

น้องจังโก้ถึงจะใส่กางเกงข้างเดียวก็ยังมีเสน่ห์นะครับ อย่าซนมากเด๋วพ่อแม่ตีนะครับ จากพี่บาลูคร้าบ
โดย Thanakorn Pringsakul - Saturday, 17 January 2009, 06:38AM

สวัสดีครับผักหวานผมชื่อไข่ต้มครับ อาหารที่ผมทานทุกวันนี้คืออารหารเม็ด Active 1 แช่นมวัวแดงรสหวานและเสริมด้วยไข่ไก่ต้มวันละสองฟองครับส่วนอึของผมเป็นสีทองนิ่มๆลองทานแบบผมดูชิครับ

โดย yutthapoom pinitwat - Monday, 19 January 2009, 10:54AM
  หวัดดีคับ พี่น้อง ผองเพื่อน

จังโก้ ยังซนเหมืนอเดิมเลยคับ.. แม่บ่นาก

เมือสองวันมานี้ แม่ไปซืิ้ออาหารเม็ดให้ผมใหม่ chicken Soup พี่คนขายเค้าบอกว่า ลองเปลี่ยนดู ผมก็กินหมดคับ.. อึผมก็ดีขึ้นนิดนึง แต่ว่าเมือวานเย็น พ่อ กะแม่เอาผมอาบน้ำ ไล่ตัวไรแดง (ติดมาจาคอกเดิมอะ) ออก ผมก้นิ่ง ๆ พ่อเลยเอาซีซาร์ผสมอาหารเม็ดให้ผมกิน มากไปหน่อย ผมก็กินหมด แต่อีมาสองทีตอนเช้า ครั้งที่สอง เหลวอะคับ

แม่สั่งพ่อว่า งด ซีซาร์ (เพระาพี่ ๆ ในเว็บบอกว่าการถ่ายเหลว ขึ้นกับปริมาณอาหารด้วยคับ)

แล้วผมจะมาเล่าความคืบหน้าใหม่นะคับ

จังโก้

ปอ. แม่ว่า ผมฐนมากกว่าพี่ชายผมอีก และผมก้ไม่รู้ว่า ผมกัดแม่เนี่ย น้ำหนุักกดไปแค่ไหน แต่แม่ผม มีรอยฟันผมเต็มเลย..

ผมไม่อยากกัดแม่ให้เสียโฉม ทำไง ดีคับ.....

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew