ขอคำแนะนำ เทคนิคลูกบางแก้วหน่อยครับ
โดย พีระพรรณ แสงนรินทร์ - Thursday, 8 January 2009, 12:02PM

ผมเพิ่งได้บางแก้ว อายุ 1 เดือนมาเลี้ยงครับ เพิ่งได้มาเมื่อวานนี้เอง (7 ธค. 51)
ข้อมูลการเลี้ยงไม่ค่อยเป็นปัญหาเพราะค้นหาอ่านเอาได้เรื่อย ๆ แต่ ....
ตอนนี้ผมประสบปัญหาคือ เค้าติดคนมาก ๆ กลางคืนปล่อยนอนในห้องครัว ถ้าหลับก็จะไม่เป็นไร แต่ตอนตื่นต้องมีคนอยู่ด้วย ถ้าไม่มี หาคนไม่เจอก็จะเห่าเสียงดังจนนอนไม่ได้ ต้องไปนั่งเป็นเพื่อนเค้า เล่นกับเค้า แป๊บเดียวเค้าก็จะหลับ ซึ่งเค้าจะหลับทุก 30 นาที แล้วตื่นมาเล่นประมาณ 10 นาที ก็หลับต่ออีก เป็นอย่างนี้ทั้งคืนเลย ...

รบกวนขอคำแนะนำในการแก้ไขปัญหานี้ทีครับ ไม่อยากให้เค้าเคยตัวมากนักน่ะครับ ตาโต

ขอบคุณครับ
(ง่วงนอนจังเลย)

ตอบ: ขอคำแนะนำ เทคนิคลูกบางแก้วหน่อยครับ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 8 January 2009, 12:40PM

" เค้าติดคนมาก ๆ " ประโยคนี้เขาไม่ได้ติดคน...แต่คนต่างหากที่ทำให้เขาติด ถามว่าทำไมจึงเป็นเช่นนี้ ถ้าเรารู้ว่าสิ่งที่เราเลี้ยงเขาเป็นอย่างไร มีพฤติกรรมอย่างไร ก็ไม่ใช่เรื่องยากที่จะแก้ไข สิ่งที่เขาเป็นก็คือความรู้สึกกลัว เฉกเช่นเด็กน้อยที่ไม่มีผู้ใหญ่อยู่ด้วย หมาก็เช่นเดียวกันปกติเขาจะอยู่กับแม่ของเขาตลอดเวลาเขาจะรู้สึกอบอุ่น ปลอดภัยในถิ่นที่อยู่อาศัย กลิ่นอายของแม่  แต่เมื่อถูกพรากออกมาโดยเฉพาะวัย 1 เดือนซึ่งยังไม่ควรจะแยกจากแม่ของเขา (อย่างน้อยก็ต้อง 45 วัน) ผิดกลิ่น ผิดสถานที่ ก็เป็นเรื่องปกติที่เขาต้องร้อง การทานนมแม่ของลูกหมาในระยะแรกๆมีผลอย่างมากต่อสุขภาพของลูกหมาเอง

การไปดูแลเขาทุกครั้งที่เขาร้องจนหยุด แล้วจากไป นี่คือปัญหาที่คนกระทำขึ้นต่างหาก สิ่งที่ควรคือเมื่อนำลูกหมาวัยเล็กๆ เข้าบ้านนั่นคือทำให้เขาคุ้นเคยกับกลิ่นของคุณแล้วจากนั้นก็อาจนำเสื้อผ้าที่มีกลิ่นของคุณใส่ไว้ในกรงเพื่อลดความความระแวงของเขาบางส่วน แล้วก็ไม่ควรไปยุ่งกับเขาอย่างน้อย 2-3 วันไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืน ถ้าเขาร้องก็อย่าไปยุ่งกับเขาปล่อยให้เขาอยู่ด้วยตัวเขาเอง  ยกเว้นเวลาให้อาหาร

แต่...ส่วนใหญ่เมื่อได้ลูกหมามามักจะเล่นด้วยกันอยู่ตลอด เดี๋ยวจับ เดี๋ยวปล่อย นี่คือต้นเหตุที่ทำไมเขาร้องเมื่อไม่มีใครอยู่ด้วย

ตอบ: ขอคำแนะนำ เทคนิคลูกบางแก้วหน่อยครับ
โดย yutthapoom pinitwat - Thursday, 8 January 2009, 01:06PM
  เห็นด้วยค่ะ เรื่อง คนติดหมา เพราะตัวเอง ก็ทำหมาเสีย ไปเช่นกัน
ตัวที่เห็นนี่แหละค่ะ จากแม่เขามา ตอนอายุ ๔๐  วัน วันแรก พอเขาร้องก็เอานอนด้วยในห้องเลย จนตอนนี้ ครบ ๗ วันแล้ว ต้องทำใจแข็ง บอกเขา ว่านอนเอง พอร้องสักพัก เขาก็คงเหนื่อย หลับไปเอง พอตื่น ก็ร้องใหม่.. สลับกัน
พอตอนเช้าเราตื่นก็เลยไปเอามาฉี่ อึ ก็ค่อย ๆ ฝึกเขาค่ะ
ตอนนี้เลยให้ พ่อเขาเป็นคนดู เพราะเราใจอ่อน ฟังเสียงเขาร้องแล้ว สงสาร เพราะรุ้อยุ่ว่า พรากเขามาจากแม่

แต่ปัญหาคิอ ตอนนี้ลูกชายซัดอาหารเม็ดดี กล้วยบด ทานได้ แต่วันที่สามที่ผ่านมา คงเบื่อ เลยกินน้อย ส่วนนม ไม่แต่ะเลย ทีคอกบอกว่า นมวัวแดงดีสุด..

จังโก้ มาจาก คอกศรีพิษณุ อ.กมล ค่ะ ลูกของต้นแบบ และ ดอกแก้ว..

เพื่อน ๆ แนะนำด้ว้ยนะคะ ว่า เขาควรกินนม อะไร และหากไม่กิน ทำไงดี...

ขอบคุณค่ะ

แม่จังโก้
โดย พีระพรรณ แสงนรินทร์ - Thursday, 8 January 2009, 01:51PM
  ขอบคุณนะครับ จะทดลองนำไปใช้ดู
ผมน่ะใจแข็งอยู่แล้ว สบายมาก วันนี้ยังปล่อยให้อยู่บ้านคนเดียวในห้องครัวเลย
ได้ผลอย่างไร กลับไปเดี๋ยวก็รู้ อิิอิ ยิ้ม

อ้อ ... ผมไม่ใช่คนที่ชอบเล่นกับสุนัขสักเท่าไร โตมากะจะพาเข้าโรงเรียนฝึก

ขอบคุณครับ กัดฟัน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew