ไม่สบายใจเลย ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะ
โดย janjarad rodphom - Wednesday, 24 December 2008, 10:58AM
  คือ เพิ่งได้ลูกสุนัขบางแก้วมาใหม่ 1ตัว ชื่อรถถัง
แต่ว่ารถถังหูตกอ่ะค่ะ
วันนี้รถถังอายุ 2เดือนแล้ววว  พี่เลี้ยงที่บ้านบอกว่า หูของรถถังไม่มีทีท่าว่าจะตั้งเลย
(ก็เลยรู้สึกกังวลนิดๆ)
แล้ว รถถังเพิ่งย้ายมาบ้านใหม่ได้ 10 วันแล้ว แต่ยังเข้ากะพี่เลี้ยง กะ หม๊ะม๊าหนูไม่ได้เลย
ชอบทำจมูกฟุดฟิด(เหมือนเค้าเหม็น อ่ะค่ะ ตาโต) อ่ะค่ะไม่ค่อยอยากจะเข้าไกล้ ทั้งๆที่ พี่เลี้ยงก็เอาใจนะคะ พาอุ้มทำโน่นนี่ ให้ขนมล่อ...หม่ะม๊าก็ พยายามจะเล่นด้วย แต่รถถังไม่ยอมเล่นด้วย

แต่กับตัวหนูเอง เจ่ กะป่ะป๊า เค้าก็จำได้นะคะ ชอบเข้ามากอด

คือ ควรจะทำยังไงอ่ะคะ ช่วยแนะนำที ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ตอบ: ไม่สบายใจเลย ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะ
โดย prissana phanitsan - Wednesday, 24 December 2008, 11:42AM

เรื่องหู บางแก้ว บางตัว หูอาจตั้งช้าค่ะ ก็ ต้องอดทนรอนิดนึง แต่ห้ามเด็ดขาดนะค่ะ เรื่องไปดึงหูเขาให้ตั้ง เพราะ ถ้าเราไปดึงหู เขาเนี่ย หูมันก็จะยานแทน ตั้งค่ะ เพราะ ที่ฟาร์มเรา ก็ มีเหมือนกันที่ ลูกค้า ซื้อไปแล้ว พยายาม ไปดึงหูลูกบางแก้วเพราะอยากให้มันตั้งเร็วๆ กลายเป็นหูยานเพราะตั้งแต่ไม่สุด เหมือนตัวอื่นๆ เสียดายค่ะ .... ส่วนเรื่องที่เขาไม่ค่อย จะเล่น กับคุณแม่ของคุณ แนะนำว่าให้ท่าน พยายามใกล้ชิด และ ให้ความสนใจกับเขามากๆ ค่ะ เพื่อที่เขาจะได้เห็นว่า คนนี้ก็รักเขาเหมือนกัน เขาจะได้ไว้ใจ โตขึ้นจะได้ไม่มีปัญหากันค่ะ ... งัยก็ขอให้ น้องรถถัง หูตั้งไวๆ นะค่ะ

จากประภาฟาร์มค่ะ (นครศรีธรรมราช)

ตอบ: ไม่สบายใจเลย ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะ
โดย janjarad rodphom - Wednesday, 24 December 2008, 01:04PM
  ขอบคุณมากนะคะที่ให้คำตอบ.....รู้สึกดีขึ้นเยอะเลย คะ
ไม่งั้นคงกังวลอ่ะค่ะ