สับสน ไม่รู้จะเชื่อใครดี ช่วยหนูด้วยค่า
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 17 December 2008, 11:48AM

หลังจากที่ได้ลูกสุนัขมาเลี้ยง ตอนนี้เขาอายุได้ 2 เดือนครึ่งแล้ว
แต่ทำไมหูไม่ตั้งสักที หมอที่คลีนิคสัตว์ก็บอกว่า "มันไม่ใช่พันธุ์แท้
เป็นพันธุ์ผสม" ไอ้หยานี่เราโดนหลอกหรือนี่ รีบจัดการโทรไปถาม
เจ้าของเก่า ได้รับคำตอบกลับมาว่า "แท้นะครับ แต่เป็นพันธุ์สายเก่า
ไม่ใช่สายพันธุ์ใหม่ หูจะตั้งช้าหน่อย พ่อแม่เขาก็หูตั้งนะ" ถามถึงใบเพ็ด
เขาก็ตอบกลับมาว่า "พ่อมีใบเพ็ดรับประกันครับ แต่แม่ไม่มี เพราะซื้อ
คนละที่กัน" ทำไงดีหว่า ไม่รู้จะเชื่อใครดีแล้ว จะคืนกลับก็สงสารเพราะ
เริ่มผูกพันกับเขาแล้วด้วยสิ ก็เลยอยากขอความกรุณาท่านผู้ที่เลี้ยง
บางแก้วมานานแสนนาน จนเริ่มเป็นปรมาจารย์ในด้านบางแก้ว ช่วยตอบ
หน่อยค่ะ ช่วยชี้ทางสว่างให้ด้วยนะคะ เรื่องที่อยากถามมีดังนี้ค่ะ
1. บางแก้ว มีสายพันธุ์เก่า และใหม่ ด้วยหรือไม่
2. บางแก้วที่อยู่ในรูปนี้ แท้หรือไม่
3. บางแก้วหูจะตั้งตอนอายุประมาณกี่เดือน
4. ถ้าเกิดว่าตัวในรูปนี้ไม่แท้ (หมายถึงมีการผสมมา) สามารถเลี้ยงไปกับพันธุ์แท้ได้หรือไม่ จะมีผลต่อเขาไหม เพราะช่วงสิ้นเดือนจะเอาเข้าบ้านมาอีก 1 คู่ค่ะ (ผู้+เมีย)
เรื่องของเรื่องก็มีอยู่แค่นี้หล่ะค่ะ ขอรบกวนหน่อยนะคะ สับสนไปหมดแล้ว แต่ถึงอย่างไรก็คิดจะเลี้ยงเขาอยู่แล้ว ไม่คิดจะทิ้งเขาหรอกค่ะ แต่ถ้ามันมีผลต่อบางแก้วที่จะนำมาใหม่คงต้องยกให้ใครไปเลี้ยงแทน
ขอขอบพระคุณกับคำตอบที่มีมาให้ด้วยนะคะ
ตอบ: สับสน ไม่รู้จะเชื่อใครดี ช่วยหนูด้วยค่า
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 17 December 2008, 11:51AM

รูปหัวกะโหลกนะคะ
ตอบ: สับสน ไม่รู้จะเชื่อใครดี ช่วยหนูด้วยค่า
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 17 December 2008, 11:53AM
  รูปทรงส่วนหน้านะคะ รูปมืดไปหน่อย คงพอดูกันได้นะคะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 17 December 2008, 11:53AM

รูปใหม่ค่ะ
โดย จอมเกศ แซ่โค้ว - Wednesday, 17 December 2008, 12:01PM

ลองไปอ่านในมาตรฐานสายพันธุ์ของคอกชุมแสงดูนะคะ ดิฉันก็เพิ่งหัดเลี้ยง ไอ้ตัวนี้ก็หูไม่ตั้งซักที เป็นห่วงอยู่เหมือนกัน WWW.chumsang .net ค่ะ อาจได้แนวคิดดีๆ นะคะ
โดย ดนัย กลับแป้น - Wednesday, 17 December 2008, 12:23PM
  ผมว่าเรื่องแท้ไม่แท้ตอนเด็กๆ นี่ดูยากนิดนึงครับ..แล้วอีกอย่างคุณสมบัติก็มีตั้งหลายข้อ แต่ถ้าเรารักเค้าก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ..ส่วนเรื่องจะเลี้ยงปนกับบางแก้วแท้ได้หรือเปล่าก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ที่บ้านผมยังเลี้ยงปนกัน ทั้งบางแก้ว เชาเชา โดเบอร์แมนเลยครับ..

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew