ตอบ: ขอปรึกษาเรื่องโรงเรียนฝึกสุนัขครับ
โดย pichai hanratchata - Sunday, 21 December 2008, 12:52PM

ใช่ครับคุณจอมเกศ ช่วงแรกเค้าฟังคำสั่งดี เค้าฟังคำสั่งนั่ง คอย ขอมือได้ มาช่วงอาทิตย์นี้แสดงอาการเฮ้ยวมากขึ้น เริ่มไม่ฟังคำสั่งแม้จะมีอาหารล่อ ไม่ยอมเข้ากรงตอนกลางคืน พอเข้าก็ร้องตลอด ตี2ก็เริ่มร้องโหยหวน ต้องไปขอโทษเพื่อนบ้าน (นอนเงียบๆจะร้องตอนตี5มาเป็นเดือน ไม่รู้ว่าทำไม) อาการนี้มาพร้อมกับ อาการก้าวร้าวกับเด็กและหมาอื่นตลอดจนจะหนีออกข้างนอกถ้าเดียว กับลูกสาวก็เริ่มทำท่าไม่สนใจแต่กับผมและลูกชายเจอเป็นนอนหงายเลย ที่อยากส่งฝึกเพราะทราบมาว่าจะช่วยลดพฤติกรรมก้าวร้าวที่ติดมาตามสัญชาติญาณลง ผมไม่กังวลถ้าเค้ากัดคนแปลกหน้าในบ้าน แต่กลัวการกัดสมาชิกในบ้าน หรือกัดคนนอกบ้าน ผมเคยเลี้ยงหมามาพอสมควรทั้งหมาไทยหรือผสม เลี้ยงตอนโตแล้วก็มี คิดว่าพอเข้าใจหมาบ้าง แต่ไม่เคยมีประสบการณ์กัดเจ้าของเลย พอเลี้ยงบางแก้วมีแต่คนบอกว่ามันกัดเจ้าของเลยแปลกใจครับ(ทั้งในweb และเพื่อนๆที่รู้จัก) ตัวเค้าอยู่ในบ้านไม่มีคนเดินผ่านไปมาหรือแหย่ครับ ผมกับลูกกลับมาตอนเย็นก็จะเล่นทุกวัน การขับถ่ายไม่มีปัญหา อายุตอนนี้ 3เดือนครึ่งครับเกิด 9 กย. เอามาเลี้ยงตั้งแต่ไม่2เดือนดี

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew