Love Me, Love My Dog
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 11 December 2008, 02:32PM

เรียน เพื่อนๆและสมาชิกทุกท่าน

ผมมีความเห็นว่า ให้ส่งน้องผักชี สุนัขของคุณประสงค์ ไปให้แก่ ศูนย์ฝึกสุนัขทหารสงคราม อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา หน่วยปฏิบัติการพิเศษ ศูนย์ปฏิบัติการสืบสวนสอบสวนตำรวจภูธร ภาค 3ไป

รับใช้ชาติ

เพราะเหลือทางออกแค่ 3 ทางเท่านั้น ขออย่าได้ประหารชีวิตเขา หรือขังลืมเขาเลยครับ สุนัข 1 ตัว ก็คือ 1 ชีวิต เรารับเขามาเลี้ยงตั้งแต่เล็ก เสมือนกับว่า เรากับเขา เคยมีอะไรผูกพันธ์กันมาก่อน จึงได้มีโอกาสวาสนา มาอยู่ในครอบครัวเดียวกัน ถ้าดื้อมากเอาไม่อยู่ ส่งไปรับใช้ชาติเถอะ เขาอาจจะได้สร้างบารมี เป็นสุนัขที่ดี และ มีวินัย

(ผมขออภัย ป้าวิ คุณพ่อเจ้าไปร์ท เพื่อนๆและสมาชิกทุกท่านนะครับ หากความคิดเห็นผมไม่ถูกต้อง หรือไม่ถูกใจใครนะครับ เพราะทางออกมีน้อยมาก และดูจากสถานการณ์แล้ว ครอบครัวคุณประสงค์ คงไม่ Happy ที่จะอยู่กับเจ้าผักชีอีกแล้วละครับ)

ตอบ: Love Me, Love My Dog
โดย bukbig krub - Thursday, 11 December 2008, 02:40PM

เห็นด้วยกับคุณพ่อSpyค่ะ ... เป็นความคิดที่ดีค่ะ

อย่างน้อยก็ไม่ได้ถูกขังลืม รึว่าถูกทำให้ไม่หายใจ น่าสงสารเค้าค่ะ  แต่ก็ไม่รู้จะช่วยหาทางออกให้น้องผักชียังไงเหมือนกันค่ะ

เอาใจช่วยพ่อน้องผักชีนะคะ

ตอบ: Love Me, Love My Dog
โดย โสพงศ์ จินาภาค - Thursday, 11 December 2008, 11:32PM

สุนัขอายุมากเกินกว่าที่จะฝึกแล้วครับ

ที่ผมทราบมาถ้าสุนัขมีประวัติเคยกัดคนมาแล้วเขาจะไม่รับครับ