มีใครเลี้ยงสุนัขบางแก้วด้วยโครงไก่ดิบ ๆ บ้าง
โดย โสพงศ์ จินาภาค - Thursday, 4 December 2008, 02:53AM

มีหลายคนบอกว่า ถ้าให้หมากินโครงไก่ดิบ ๆ โครงสร้างหมาจะใหญ่ ขนสวย มัน เงา และยาวกว่าหมาปกติ อยากทราบว่าเป็นจริงอย่างที่เขาว่ามั้ยครับ

( ยังไม่เคยลองเองอยากถามผู้ที่เคยเลี้ยงด้วยโครงไก่ดิบครับ )

ตอบ: มีใครเลี้ยงสุนัขบางแก้วด้วยโครงไก่ดิบ ๆ บ้าง
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 4 December 2008, 09:22AM

เรียน คุณโสพงศ์ เคยได้ยินมาเหมือนกันนะครับ เพราะสัญชาติญาณของสุนัขมาจากหมาป่าครับ เขาจะชอบกินเนื้อสัตว์ดิบๆมาก เจ้า SPY ผมถ้าได้กลิ่นปลาดิบๆละก็ จะออกอาการเจเลยครับ วิ่งพล่านทั้งบ้านเลย แต่ในปัจจุบันนี้ เนื่องจากเชื้อโรค พยาธิ เชื้อไวรัส มันระบาดหนักครับ ผู้เลี้ยง เลยไม่ค่อยมีใครนิยม หรือ กล้าเสี่ยง ที่จะเอาอาหารดิบที่ยังไม่สุก ให้สุนัขกิน เพราะเสี่ยงกับ พยาธิ ไวรัส พูดง่ายๆว่า ได้ไม่เท่าเสียครับ อย่าเสี่ยงดีกว่า

ตอบ: มีใครเลี้ยงสุนัขบางแก้วด้วยโครงไก่ดิบ ๆ บ้าง
โดย Dotcom \M/ - Thursday, 4 December 2008, 09:46AM

ต้องซื้อจากที่ไว้ใจได้ครับ

ที่บ้านจะซื้อโครงไก่สดดิบจากแมคโครบางกะปิทุกอาทิตย์ครั้งละ 6-7 โลๆละ 22 บาท มาสับแบ่งเป็นชิ้นเล็กแยกถุงเก็บไว้ในช่องแช่แข็ง 7 ถุง  ให้หมาที่บ้าน 4 ตัวกินตัวละชิ้น 2 ชิ้นทุกเย็นเป็นอาหารหลัก  ตามด้วยอาหารเสริมเป็นข้าวคลุกหรืออาหารเม็ด  มันชอบมาก  กินเหมือนไอติมเลย  กินไม่รู้เบื่อ  ขนสวย  ไม่เป็นโรคผิวหนัง  ถ่ายดี  ไม่มีเหลว

ใหม่ๆ  หมาอาจไม่ชิน  ต้องคลุกน้ำพะโล้ หรือ น้ำขาหมูให้มีกลิ่นชวนกินหน่อย  หลังจากนั้น มันจะติดใจไปเอง

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.bangkaew.com/dotcom

หัวข้อ Bangkaew and Barf

โดย Lycan Werewolf - Thursday, 4 December 2008, 09:51AM

ผมก็เลี้ยง Barf เหมือนกันเลี้ยงมาปีกว่าๆแล้วครับให้กินทั้งโครงไก่ดิบ ไข่ดิบ ปลาทะเลสดๆ เนื้อวัวดิบ อาจจะมีผักปั่นกับโยเกิตให้กินบ้างอาทิตย์ละ 2-3 วัน โครงสร้างแข็งแรง(เพราะว่าโครงไก่ดิบ ไข่ดิบ มีทั้งโปรตีนละแคลเซี่ยมสูงมาก เฉพาะในไข่ดิบจะมีโปรตีนสูงที่สุดในหมู่อาหาร) ขนสวยมันเป็นเงางาม ระบบขับถ่ายดีเยี่ยมอึออกมาแล้วก้อนเล็กมากและไม่มีกลิ่นเหม็น(เพราะร่างกายของหมาสามารถดูดซึมไปใช้ได้เกือบหมด)คนส่วนใหญ่จะกลัวเรื่องพยาธิไม่ต้องห่วงหรอกครับน้ำย่อยของหมาสามารถฆ่าพยาธิพวกนี้ให้ตายได้ผมเลี้ยงมาปีกว่าไม่เห็นเป็นอะไรเลยร่างกายแข็งแรง แต่บางคนก็ไม่ชอบเลี้ยงด้วยวิธีนี้นะครับก็แล้วแต่คนครับแรกๆผมก็ต่อต้านการเลี้ยงด้วย Barf แต่พอมาเลี้ยงด้วย Barf ค่าใช้จ่ายประหยัดกว่าการให้อาหารเม็ดอีกครับ อยากจะคุยเรื่องนี้เพิ่มเติมก็เข้ามาพูดคุยได้นะครับที่ mettaew@hotmail.com

ขอขอบคุณ ป้าวิ กูรูในการฝึกและเลี้ยงสุนัขนะครับที่ให้ความรู้ผมเยอะมากๆ

โดย ssil nasan - Thursday, 4 December 2008, 11:30AM
  สนัขในรูปสวยดีอยากทราบว่าชื่ออะไรอยู่ที่ไหน
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 4 December 2008, 12:52PM

ขนาดยังไม่เลี้ยงด้วยโครงไก่สดนะนี่ ร่างกายยังปึกขนาดนี้ ดูสีและกระพร้อมดูโหว้เฮ้งแล้ว แหมบอกได้สองคำเดียวว่าน่ากลัว ช่วยบอกเพื่อนๆ หน่อยนะค่ะว่า

1.ได้มาอย่างไร ? ที่ไหน ?

2.พ่อแม่เป็นใคร

3.อายุและอุปนิสัย

ถามเหมือนกับจะนำมาเป็นพ่อพันธุ์ยังไงยังงั้นแน่ ?

โดย โสพงศ์ จินาภาค - Thursday, 4 December 2008, 08:58PM

เรียนคุณ ssil nasan  สุนัขชื่อหมีครับ ประจำอยู่ที่คอกสุนัขศรีสุนทรภูเก็ตครับ

โดย โสพงศ์ จินาภาค - Thursday, 4 December 2008, 09:10PM

ขอบคุณพี่นิยม ที่ตอบให้ทุกคำถามนะครับ

ตอบคุณ Patchara ครับ

พ่อพันธุ์เป็นของเจ้าของสวนดอกมะลิ จังหวัดภูเก็ต (สายไทแลนด์)

ส่วนแม่เป็นของเจ้าของห้างทองไข่มุข จังหวัดภูเก็ต (สายโอเล่)

ปัจจุบันน้องหมีอายุ 2 ปีกว่า ๆ นิสัยหวงของ เวลาอยู่กับเจ้าของชอบทำตัว

เหมือนเด็ก ๆ ขี้โวยวายนิดหน่อยครับ

พาลูกมาโชว์ด้วยครับ...  สนใจลูกของเจ้าหมีก็โทรมาได้นะครับ 086-952-4323

โดย Komsan Jaiyalurs - Friday, 5 December 2008, 12:02AM
  ผมก้อให้โสรยากินเหมือนกันครับหลังจากให้กิน อึสวยงามมากครับเป็นก้อนดี ขนก้อสวยดีครับ นี่รูปตอนผลัดขนนะครับ
โดย Komsan Jaiyalurs - Friday, 5 December 2008, 12:06AM

ผมก้อให้โสรยากินเหมือนกันครับหลังจากให้กิน อึสวยงามมากครับเป็นก้อนดี ขนก้อสวยดีครับ นี่รูปตอนผลัดขนนะครับ
โดย วิสุทธิ์ สุรโชติมงคล - Friday, 5 December 2008, 12:17PM
    รูปร่างอย่างนี้ดีอยู่แล้วครับ อย่าไปหาเสี่ยงเลยดิบ ๆระวังจะเจอหวัดนก เฮ้อเจ้าแคนผมไม่ค่อยกินเลย ให้ได้สักครึ่งก็ดี
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 5 December 2008, 03:55PM

อาหารสดดิบ ทั้งไก่ ปลา เนื้อ ไข่ ผักต่างๆ เป็นอาหารที่เหมาะสมสำหรับสัตว์กินเนื้อประเภทหมา มากที่สุด   รองลงมา คืออาหารทำเอง เช่นข้าวคลุกเนื้อสัตว์ปรุงสุกต่างๆ  

ส่วนเรื่องของพยาธิ และเชื้อโรคต่างๆในระบบทางเดินอาหารนั้น  น้ำย่อยของหมา  ที่กินอาหาร สดดิบ ซึ่งเป็นอาหารตามธรรมชาติของสัตว์กินเนื้อ  จะคงความเข้มข้น ในระดับปกติธรรมชาติของมัน  ซึ่งสามารถย่อยส่วนที่เป็นหนัง หรือ กระดูก ฯลฯ ของเหยื่อที่ล่าได้   ดังนั้น ก็จะไม่เอื้ออำนวยให้ตัวอ่อนพยาธิที่ออกจากไข่ หรือเชื้อโรคทั่วไป สามารถเจริญเติบโต หรือพัฒนาการต่อไป ในร่างกายได้

ส่วนหมาที่กินอาหารสำเร็จรูป (ซึ่งมักโฆษณาว่า ย่อยง่าย)นั้น   ร่างกายของหมา ก็จะปรับระบบย่อย และความเข้มข้นของน้ำย่อย  ให้เจือจางลง  ทำให้พยาธิและเชื้อโรคสามารถเติบโตและมีชีวิตอยู่ได้

โดยปกติ  ไข่พยาธิ และเชื้อโรคต่างๆ ไม่ได้อยู่ในอาหาร โดยตรง  แต่จะแฝงตัวอยู่ในสิ่งแวดล้อมทั่วไป ตามพื้นดิน ต้นไม้ใบหญ้าเป็นส่วนใหญ่ 

ไม่ว่าจะเลี้ยงหมาด้วยอาหารอะไร  ผู้เลี้ยงก็ต้องมีตารางการถ่ายพยาธิ และการทำวัคซีนป้องกันโรคเป็นปกติอยู่แล้ว

ดังนั้น การให้กินอาหารสดดิบ จึงไม่ได้มีความเสี่ยงที่สูงกว่าเลย  แต่จะมีความได้เปรียบมากกว่าด้วยซ้ำ ตรงที่ หมาจะมีความสุขในการกินมากขึ้น  ได้รับสารอาหารทางตรงมากขึ้น  โดยไม่มีสารแปลกปลอมอื่นๆ   และเจ้าของก็รู้ได้ว่า อาหารที่ให้หมากินเข้าไปนั้น คืออะไรบ้าง

ระยะหลังๆมานี้   จะสังเกตได้ว่า มีการค้นคว้าวิจัย ที่พบว่า อาหารสัตว์สำเร็จรูป มีสารที่ไม่ปลอดภัย และก่อโรคหลายๆอย่าง ในต่างประเทศ มีการเรียกเก็บคืนจากตัวแทนจำหน่ายมากมายหลายชนิด รวมทั้งอาหารระดับซุปเป้อร์พรีเมี่ยมเกรดชื่อดังๆ  ที่วางขายอยู่ในบ้านเราทุกวันนี้

สุดท้ายนี้ เป็นข้อมูลจากประสบการณ์ตรง ที่เลี้ยงหมาด้วยอาหารสดดิบมานานเกือบนานเกือบสิบปี  ไม่เคยพบว่ามีพยาธิเลยแม้แต่ตัวเดียว   และหมาไม่เคยป่วยด้วยโรคที่เกี่ยวกับการติดเชื้อใดใดในระบบทางเดินอาหาร 

โดย Lycan Werewolf - Saturday, 6 December 2008, 08:54AM

ขอบคุณ คุณ carnivore ...The Alpha Wolf (ป้าวิ) มากๆครับที่มาบอกประสบการณ์ดีๆในการเลี้ยงด้วย Barf ให้กับลูกๆหลานๆในเวปนี้ได้อ่านกัน

ขอบคุณครับ

โดย โสพงศ์ จินาภาค - Sunday, 7 December 2008, 01:06AM

จากที่อ่านความคิดเห็นของทุกๆ ท่านแล้วผมได้ลองให้โครงไก่สดกับหมาที่บ้าน

4 ตัว ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยกล้ากิน( ชิมนิดหน่อย ) ส่วน เจ้าเบ ไม่แตะเลยครับแถมยังทำท่า ขยักแขยงน่าดู ( เขาอายุประมาณ 5 ปี ไม่เคยกินอาหารดิบมาก่อน ชอบกินขนมคนทุกชนิด )

รูป เจ้าเบ พ่อพันธุ์คุณภาพของ คอกสุนัขศรีสุนทรภูเก็ต

เด่นเรื่องขน และสามารถแก้ข้อบกพร่องเรื่องหางของตัวเมียได้ดี

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew