น้องไซเขี้ยวหัก
โดย Nicha Phibhalsuk - Thursday, 27 November 2008, 10:01PM
  อยากรู้จังค่ะว่าถ้าน้องหมาเราเขี้ยวหักจะงอกขึ้นมาใหม่ค่ะ T^T  เขี้ยวบนเค้าหักเป็นเสี้ยวเลย ไม่รู้ไปแทะอะไรมา แล้วเขี้ยวนี่มีเขี้ยวน้ำนมกับเขี้ยวแท้ไม๊ค่ะ น้องไซอายุ 3 เดือนครึ่งแล้วค่ะ
ตอบ: น้องไซเขี้ยวหัก
โดย Nicha Phibhalsuk - Thursday, 27 November 2008, 10:15PM

แล้ว เวลาน้องหมาเจอหน้าเราเค้าจะดีใจมาก พร้อมกับวิ่งเข้ามาหา แล้วฉี่ราดด้วยค่ะ

อาการนี้จะหายเมื่อโตขึ้นไม๊ค่ะ

โดย Lycan Werewolf - Thursday, 27 November 2008, 11:04PM
  เรียนคุณนิชา
การที่เค้าฉี่ราดเค้าเรียกว่าอาการฉี่เล็ด วิธีการแก้ก็คือเวลาเค้าดีใจคุณก็ไม่ต้องพูดคุยกับเค้าให้เดินเฉยๆไม่ต้องส่งเสียงอะไรทั้งนั้น พอเค้านิ่งลงคุณก็ให้รางวัลเค้าพร้อมกับกล่าวคำชม ทำไมต้องทำแบบนี้ก็เพราะว่าการที่คุณเห็นเค้าดีใจแล้วคุณพูดคุยกับเค้าหรือเล่นกับเค้าจะทำให้กระตุ้นอาการดีใจเค้าขึ้นไปอีกฉะนั้นก็ทำตามที่ผมบอกนะครับ
ขอให้โชคดีนะครับ
โดย chaipipat phumrit - Friday, 28 November 2008, 01:16PM

เจ้าข้าวเม่า และ เจ้าบัวลอย ของผมก็เขี้ยวหักเหมือนกันครับ ตอนอายุประมาณ 2 เดือนกว่า  ตอนนี้ 3 เดือนกว่าแล้วยังไม่เห็นขึ้นใหม่เลยครับ  หรือว่าอาจต้องใช้เวลาหลายเดือน   แต่ถ้าไม่ขึ้นส่งสัยจะแย่เหมือนกัน  เพราะเขี้ยวของเขาก็เหมือนกับอาวุธประจำตัว

โดย Nicha Phibhalsuk - Friday, 28 November 2008, 03:37PM
  โอ้ แล้วอย่างนี้จะต้องทำยังไงอ่ะค่ะ T^T
โดย Nicha Phibhalsuk - Friday, 28 November 2008, 03:40PM
  ปกติแล้วจะไม่ทันได้เล่นหรือทักเค้าก่อนน่ะต่ะ พอแค่เค้าเห็นเรามาแต่ไกลเค้าก้อฉี่ราดตรงนั้นแล้วกระดิกหาง ก่อนที่จะวิ่งเข้ามาฉี่ราดใส่ขาเราอีกทีค่ะ T^T
ไว้จะลองทำตามที่คุณเจริญทรัพย์บอกดูน่ะค่ะ อาจจะลองไม่เรียกชื่อเค้าเวลากลับบ้าน ดูว่าจะดีขึ้นไม๊
ขอบคุณค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew