รักผมน้อยๆ แต่ขอให้รักนานๆ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:13AM

ผมรับ SPY มาอยู่ตั้งแต่ตอนอายุ 2 เดือน 12 วัน นับจากวันนั้น ชีวิตผมและครอบครัวเริ่มเปลี๋ยนไป๋
ตอบ: SPY เริ่มออกอาวุธหนัก และหนักขึ้นเรื่อยๆ ตามลำดับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:23AM

SPY เริ่มใช้แม่ไม้มวยไทย ทั้งที่คุณพ่อไม่เคยสอน ขาหน้าขุดรูต้นไม้ ขาหลังแช่น้ำ ปากกัด แทะ แกะ รองเท้า สายไฟ และทุกอย่างที่ขวางหน้า สู้แบบไม่ต้องนับยก

ตอบ: SPY ยังคงเพลินกับการออกอาวุธทุกชนิด
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:27AM

ตอนนี้เริ่มชกแบบมวยวัดแล้ว คืออะไรขวางหน้า เอาหมด สังเกตุได้ เริ่มใช้ปากกัดแล้ว

ตอบ: SPY บางวันอารมณ์บ่อจอยครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:30AM

ตุ๊กตาปูนต์อยู่ดีๆ เห็นแล้ว ไม่เข้าตากรรมการ เลยโซ้ยซะเลย เล่นคุณพ่อนิยมหน้าเสีย ขาเกือบหัก
ตอบ: SPY เล่นวงในแล้วครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:33AM

ออกข้างนอกไม่ได้ เล่นวงในเลย (ขุดรูต้นไม้ที่อยู่ในบ้านครับ)
ตอบ: SPY แอบลงอ่างเอง
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:34AM

พอเริ่มโตเป็นหนุ่ม ก็แอบหนีลงอ่างเองครับ
ตอบ: SPY โตเป็นหนุ่ม 6 เดือน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:40AM

พอเริ่มโตเป็นหนุ่ม ก็อยากมีกิ๊ก แต่คุณพ่อบอกว่า ไม่ด้าย เดี๋ยวหักลูก เพราะของหนูยังไม่แข็งแรง ไว้ปีหน้าก่อน ผมเลยเครียด เครียดจริงๆ ชักดิ้นชักงอ ไม่ยอม หนูจะเอา อะ
ตอบ: SPY ถูกลงโทษ ฐานฟิตเกินเหตุ โดนล่ามอยู่ศาลา 8 เหลี่ยม
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:42AM

สุดท้ายกลัวหนีไปมีกิ๊ก คุณพ่อไม่เชื่อใจผม ผมเลยโดนล่าม 3 วัน ให้หมดอาการเจก่อน คุณพ่อถึงยอมปล่อย
ตอบ: SPY ตอนนี้ผมนิ่งขึ้นเยอะแล้วละครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:43AM

SPY เริ่มนิ่งขึ้นมาก แต่ใจยังต้อแต้ เพราะไม่ได้เจอกิ๊ก

ตอบ: เพื่อนๆและสมาชิกทั้งใหม่และเก่า
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 09:57AM

ช่วงนี้เพื่อนๆและสมาชิกทั้งใหม่และเก่า คงได้มีการรับลูกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงดูกันเพิ่มเติมหลายท่านเลยนะครับ ที่ผม post รูปภาพกวนทั้งหมด ของเจ้า SPY มาให้ชม เพื่ออยากจะขอให้ทุกท่านได้โปรด ทำความเข้าใจ ศึกษา อุปนิสัยของลูกสุนัขบางแก้ว ก่อนตัดสินใจนำมาเลี้ยง เพราะเขาไม่ใช่สุนัข ไอคิว ธรรมดาครับ ถ้าเปรียบเป็นเด็ก ก็เด็กแนวระดับ เกมทศกัณฐ์ 100 หน้าเลยทีเดียว เขาจะซนมาก เอาแต่ใจตัวเองในบางครั้ง และ พฤติกรรมที่เหนือธรรมดาของเขา จนบางครั้งเจ้าของรับไม่ได้ ต้องนำไปปล่อยตามวัด ป่า ตลาดนัด ทั้งนี้อยากจะขอให้ เพื่อนๆ และ สมาชิกใหม่ ทำความเข้าใจ และ ศึกษาเขาก่อนนะครับ มิฉะนั้น จะเป็นปัญหาของสังคมในภายภาคหน้า หากท่านใด มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการเลี้ยงดูลูกสุนัขบางแก้ว ก็ขอให้ Post ลงมาถามในเวบของบางแก้ว เพราะมีเพื่อนๆที่ชำนาญการ อย่างเช่น ทาง Admin คุณพ่อปิงปอง คุณพ่อเจ้าไปร์ท แม่ข้าวปุ้น แม่ข้าวเหนียว และ อีกหลายท่าน (ขออภัยหากมิได้เอ่ยชื่อ) เป็นผู้ชำนาญการ สามารถให้คำแนะนำ ความคิดเห็น การแก้ไข ปัญหาต่างๆ ได้เป็นอย่างดี  ขออย่าได้ปล่อยหรือนำสุนัขไปทิ้งในสถานที่ต่างๆ ตามเวบที่เราได้เห็นกันมา เพราะมันเป็นการกระทำที่ค่อนข้างสะเทือนใจ สำหรับชุมชนคนรักบางแก้วทั้งหลาย  อย่าเลี้ยงตามแฟชั่น หรือเลี้ยงตามสนุก เพราะคุณจะไม่มีวันเข้าใจเขาเลยครับ นอกจากคุณต้องเลี้ยงเขาด้วยความรัก (แต่อย่าตามใจมากนะครับ) คุณถึงจะสามารถเข้าใจเขา ว่าลูกสุนัขบางแก้วตัวน้อยๆ กว่าจะโตเป็นผู้ใหญ่ เขาจะมีวิวัฒทนาการเปลี่ยนแปลงอย่างใดบ้าง ขอให้ทุกท่านจงโชคดี และ สนุกกับการเลี้ยงบางแก้วนะครับ
ตอบ: เพื่อนๆและสมาชิกทั้งใหม่และเก่า
โดย อรอนงค์ ธีระเพ็ญแสง - Wednesday, 26 November 2008, 10:04AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ แต่เราก็มีความสุขเมื่อมีเค้าอยู่กับเรา ใช่มั้ยค่ะ
โดย อรอนงค์ ธีระเพ็ญแสง - Wednesday, 26 November 2008, 10:14AM

น่ารักอย่างนี้จะทิ้งเค้าลงได้ยังไง

ตอบ: กว่า SPY กับ พ่อ จะเข้าใจกัน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 10:45AM

สักพักหนึ่ง เราจะเข้าใจเขาว่า เขาเป็นเด็ก ซุกซน เป็นธรรมชาติของเขา บางครั้งต้องดุ ด่า ว่าทอ เป็นธรรมดา รักวัวให้ผูก รักหมาให้ตี ครับ
ตอบ: กว่า SPY กับ พี่ๆจะเข้าใจกัน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 10:46AM

ใช้เวลาเหมือนกันครับ กว่าลูกคนและลูกสุนัข จะเข้ากันได้
ตอบ: มิใช่ความผูกพันธ์ แต่ควรจะเรียกว่า เป็นการพันผูกมากกว่า
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 10:49AM

สุดท้ายเราก็รักกัน รักแบบวุ่นๆ สไตล์ของ SPY
ตอบ: มิใช่ความผูกพันธ์ แต่ควรจะเรียกว่า เป็นการพันผูกมากกว่า
โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Wednesday, 26 November 2008, 11:50AM

คุณ นิยม เราพาสปายไปศัลยกรรมหาง แล้วส่งประกวดดีมั้ย กรรมการไม่รู้หรอก อิ อิ

สปายหน้าตายิ่งโตยิ่งหล่อ แต่คุณพ่อนิยมของสปาย ตอนหนุ่มน่าจะเคยประกวด โดราเรมอน แมนนะ อิ อิ  ล้อ เล่น

คุณนิยมสบายดีนะคะ แม่ข้าวเหนียว นาน นานมาแวบดูที พัฒนาการสปาย สุดยอดมาก เจ้าบางแก้วขี้ดื้อ จอมซน

ตอบ: คุณแม่ข้าวเหนียว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 12:37PM

เรียนคุณแม่ข้าวเหนียว ขอบคุณมากครับ ผมและครอบครัวสบายดี ช่วงนี้อากาศเริ่มหนาวแล้ว ที่อุดร พญานาค พญานาคี ท่านคงแปลงกายเป็นมนุษย์แอบขึ้นมาบนบกหลายองค์แล้วนะครับ เพราะอยู่ในน้ำคงหนาวเหมือนกัน เคยคิดเหมือนกันเรื่องศัลยกรรมหางเจ้า SPY แต่มาคิดดูแล้ว ไม่เอาดีกว่า ปล่อยธรรมชาติ ถึงแม้จะเป็นปมด้อยของเขาก็ตาม เพราะตั้งแต่ครั้งแรกที่ไปรับมาแล้วครับ SPY เป็นสุนัขที่น่าเกลียดที่สุดในกลุ่มที่คลอดออกมาครับ หางขอด ขนแห้งไม่ค่อยฟู แต่ Response เขายอดเยี่ยมมากครับ (อ่านใน Profile ผมได้เลย) ถ้าให้คะแนน ผมให้เขา 8 ใน 10 เลยครับ ผมเลยตัดสินใจรับเขามาอุปการะครับ แต่ SPY เป็นสุนัขที่โหงวเฮ้ง ใช้ได้ครับ มีเกราะกำบัง Mark ที่แผงหลังเขาเหมือนโล่ห์เลยครับ และหน้าเขา มี Mark ที่แบ่งสัดส่วนค่อนข้างใช้ได้ สรุปแล้ว พอดูได้นะว่างั้นเถอะ  แต่เขายิ่งโต เขายิ่งหล่อ (เหมือนพ่อเขาครับ) 555 อย่าลืมให้ทานนม หนองโพ วันละ 1 กล่องนะครับ 555 
ตอบ: ตกลงแม่ข้าวเหนียวจะเอายังไง
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 01:49PM

ได้ยินแว่วว่า จะพาผมไปเจี๋ยนทำศัลยกรรมหาง ไม่เอ้า ไม่เอา ผมอยู่ของผมอย่างงี้สบายดีแล้ว ขอไปตั้งหลักที่หลังบ้านก่อน ชักไม่แน่ใจ จะเอาไงกับผม
ตอบ: หน้าที่หลักของพี่ๆที่บ้านผม
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 26 November 2008, 01:51PM

ทุกเย็นพอเลิกเรียน รถจอดหน้าบ้าน มันเป็นหน้าที่หลักของ เจ๊บูม เจ๊บิ้ว เฮียบีม ต้องวิ่งไปตามผมกลับเข้าบ้านครับ เพราะผม SPY วิ่งแปลงร่างไปสุดท้ายซอยของหมู่บ้านครับ ถ้าไม่ตาม ไม่กลับง่ายๆหลอกครับ
ตอบ: รักผมน้อยๆ แต่ขอให้รักนานๆ
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Wednesday, 26 November 2008, 03:47PM

ดิฉันแม่น้องโจโจ้ จะเข้ามาอ่านเรื่องราวหมาบางแก้วในเวปนี้ทุกวัน แต่ไม่ค่อยได้โต้ตอบอะไร เพราะชอบที่จะอ่านเรื่องราวของแต่ละคนมากกว่า ส่วนน้อง Spy ความซุกซนแต่ละครั้งของเขา ก็ไม่แตกต่างกันกับโจโจ้มากนัก คงจะเป็นเอกลักษณ์อย่างหนึ่งของหมาบางแก้ว และด้วยเหตุนี้สินะจึงทำให้ดิฉันซึ่งไม่เคยเลี้ยงหมามาก่อนในชีวิตจนกระทั่งได้หมาบางแก้วชื่อฮีโร่ (ปัจจุบันตายแล้ว) ก็ยังติดใจที่จะเลี้ยงพันธุ์นี้อยู่จนได้น้องโจโจ้มาเลี้ยงใหม่ ทำให้ทั้งรักทั้งหลงในตัวหมาบางแก้ว

ตอบ: แม่ข้าวเหนียวไม่เอาอะไร
โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Wednesday, 26 November 2008, 08:47PM

โอ๋ โอ๋ สปาย แม่ข้าวเหนียวล้อเล่น

ทำหน้าตาหล่อก็พอแล้ว สปายน่ะ ดูสิ พี่พี่ เขาทั้งรักทั้งหลงขนาดนั้น  (อิจฉา คนมีหมาน่ารักจังเลยวุ้ย)

เจ้าสปายสายลับ ขี้ดื้อ

ตอบ: ตอบคุณสุรัตนา
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 27 November 2008, 08:32AM

เรียน คุณสุรัตนา อย่าหลงบางแก้ว จนลืมหน้าที่ในครอบครัวเหมือนผมนะครับ ทุกวันนี้แฟน บ่นบอกว่า อะไร อะไร ก็ SPY ลูกเมีย ไม่ค่อยถามไถ่ มันไม่ใช่อย่างงั้นที่เขาเข้าใจ ผมสงสารเพราะ SPY อยู่ตัวเดียว และผมไม่ให้เข้ามาในบริเวณบ้านครับ ให้อยู่ด้านนอก เวลาผมเล่นกับลูกๆ เขาก็จะนั่งมองอยู่หน้าบ้าน เขาคงคิดในใจว่า ทำไมไม่ให้เราเข้าไปเล่นด้วยนะ (อะไรทำนองนี้) และ ผมอยากจะเลี้ยงตัวเมียอีก 1 ตัว แต่ยังกล้าๆกลัวๆอยู่ครับ เพราะบางแก้ว มีอิทธิ์ ปาฏิหารย์ เยอะครับ กลัวควบคุมไม่อยู่

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew