- - - หนูถูกทิ้ง - - -
โดย Mayriny Thep Hussadin Na Ayuttaya - Sunday, 23 November 2008, 09:56PM

เมื่อวันเสาร์ (เมื่อวานนี้เองค่ะ)
หนูขับรถกลับบ้านนครนายก ระหว่างทางเข้าบ้าน (ดันไปทางลัดที่ไม่ค่อยมีใครไป) ระหว่างนั้นขับๆอยู่มองไปข้างทาง เห็นกรงใหญ่ๆสองกรง ตะคุ้มๆๆอยู่ มองอีกทีชัดๆๆๆๆๆ เอ๊ะ!!! น้องหมา สองตัว

มีคำถามขึ้นในใจ มันจะมาอยู่ในที่ๆอย่างนี้ทำไม ข้างทางมีแต่ทุ่งนากับต้นไม้ ก็เลยลงจากรถไปดู

โอ้ แม่เจ้า.. เจ้าแม่ หนูเห็นเขียนไว้ที่ข้างกรงว่า "ช่วยเลี้ยงหน่อย เลี้ยงไม่ไหว มันดุเกินไป ตัวเมียเชื่อแฟนต้า ตัวผู้ชื่อโคล่า" ตกใจนิดหน่อย

แล้วหนูจะเอากลับบ้านยังไงละ เลยโทรเรียกป๊ามารับ เอาขึ้นรถกระบะไปไว้ที่ปั๊มน้ำมัน แต่โชคดีที่ที่บ้านหนูกำลังหาน้องหมาบางแก้วอยู่พอดี ก็เลยถือว่าเป็นบุญของเราและน้องหมาสองตัวที่ได้เจอกัน

ที่บ้านหนูเลี้ยงน้องบางแก้ว มีตัวนึงอายุมากแล้วตั้ง 12 ปี มันแก่มาก และดุมากด้วย เอาไว้เฝ้าบ้านที่ปั๊มน้ำมัน เลยพอที่จะรู้นิสัยของน้องบางแก้วนิดหน่อย

แต่ตัวเมียที่ชื่อแฟนต้านะเชื่องมาก ตอนนี้เข้าใกล้ได้แล้ว
ส่วนตัวผู้ที่ชื่อโคล่าดุมากมาย ไม่กล้าเข้าใกล้ เลยไปปล่อยไว้หลังปั๊มน้ำมัน เอาออกจากกรงเผื่อเค้าจะอารมณ์ดีขึ้น

คำถามค่ะ
1.ทำไงดีเจ้าตัวผู้ถึงจะยอมสงบสุขค่ะ จะได้ไม่ต้องขังไว้หลังบ้าน
2.เจ้าตัวเมียตอนที่มัน อึ มันจะมีพยาธิ แล้วก็ตามันก็จะมีน้ำตาไหลตลอด(เหมือนจะเจ็บตา ) มันเป็นเพราะพยาธิหรือเปล่าค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7236327/J7236327.html

ตอบ: - - - หนูถูกทิ้ง - - -
โดย Mayriny Thep Hussadin Na Ayuttaya - Sunday, 23 November 2008, 10:07PM

ตัวนี้ชื่อ โคล่า เป็นตัวผู้ ดุหน่อย ไม่กล้าเข้าใจเลย -*-

ต้องปล่อยไว้หลังบ้านไว้ก่อน ให้เค้าใจดีๆ

ให้อารมณ์ดีๆหน่อยค่อยไปหาใหม่ ถ้าได้อาบน้ำหน่อยก็คงสวยกว่านี้เหมือนกับแฟนต้า 

โดย Mayriny Thep Hussadin Na Ayuttaya - Sunday, 23 November 2008, 10:12PM

ตัวนี้ชื่อ แฟนต้าค่ะ เป็นตัวเมีย น่ารักเพราะได้อาบน้ำให้ ไม่ดุเท่าไหร่

แต่ดูเหมือนเค้าจะเป็นตัวนำโคล่าค่ะ เข้ากับเมย์ได้แล้ว

ตอนนี้เอามานอนในบ้านได้แล้ว ก็ยังมีไม่ค่อยเข้ากับเพื่อนๆตัวอื่นๆอยู่

สงสัยยังกลัวอยู่เน๊อะ

สงสารโคล่า ที่ยังดุอยู่ คงต้องอยู่ในคลอกรกๆหลังบ้านเหมือนเดิม

อยากปล่อยออกมาเหมือนกันค่ะ แต่ว่ายังไม่กล้าเข้าใจ กลัวว่าจะงับๆๆ

โดย Mayriny Thep Hussadin Na Ayuttaya - Sunday, 23 November 2008, 10:15PM

โคล่า .... อีกรอบ ทำไงนะโคล่าถึงจะใจเย็นๆลง

ต้องหาสาวๆให้แล้วละ งุงิ ดุเหลือเกิน

โดย Mayriny Thep Hussadin Na Ayuttaya - Sunday, 23 November 2008, 10:21PM

นี่คือ กรง ที่เค้าทิ้งมาด้วย (กรงของโคล่า) แต่กรงของแฟนต้าไม่ได้ถ่ายมาค่ะ

มาใหม่ๆก็เอาออกจากกรง จนหอบขึ้น ไม่อยากให่เค้าอยู่ในกรงมากไป กลัวจะอารมณ์เสีย ทำให้ดุขึ้นไปใหญ่

เลยได้อยู่ที่รกๆหลังบ้านไปก่อนละกัน นอนไปอีกคืนนึง กำลังทำประตูเลื่อนๆให้ จะได้วิ่งได้สบายกว่านี้ แต่โคล่าต้องใจเย็นกว่านี้ก่อนถึงจะได้ออกมาวิ่งเล่นข้างนอกได้

โดย Mayriny Thep Hussadin Na Ayuttaya - Sunday, 23 November 2008, 10:30PM

ตอนที่มาถึงใหม่ๆ  ไม่กล้าจับเลยให้อยู่ในซอกหลังบ้าน กลัวนิดหน่อย มอมแมมทั้งคู่เลย ทนความรกของซอกเก็บของหน่อยนะ
โดย Lycan Werewolf - Sunday, 23 November 2008, 11:34PM
  ตัวเมียที่ถ่ายออกมาแล้วมีพยาธิและมีน้ำตาออกมาตลอดผมแนะนำให้พาไปหาหมอนะครับ
ส่วนตัวผู้ที่ได้มาใหม่เค้ายังมีความระแวงอยู่ให้คุณเอาขนมหรืออาหารเช่นไก่ย่าง ตับย่าง อะไรก็ได้ครับที่มันหอมๆเอาไปให้เค้ากินให้เค้ากินจากมือคุณนะครับแล้วก็พยายามลูบตัวลูบหัวเค้าให้มากๆเพื่อทำให้เค้าหายระแวงเราเมื่อเ้ค้าเริ่มดีขึ้นคุณก็จับเค้าใส่ปลอกคอและสายจูงซะ แล้วก็พาเค้าออกไปเดินเล่นซักวันละ 10-15 นาที ทำไมถึงต้องใส่สายจูงแล้วพาออกไปเดินหน่ะเหรอครับก็เพื่อเป็นการทำให้เค้ายอมรับในตัวคุณว่าคุณเป็นจ่าฝูงเค้านะ และทำให้เค้าหายเครียดด้วยพยายามจับสายจูงให้สั้นๆเพื่อไม่ให้เค้าลากเรา ต้องให้เค้าเดินข้างๆเรานะครับ ลองทำดูครับ
ขอให้โชคดีครับ
โดย Chakrit Chuaykarn - Sunday, 23 November 2008, 11:58PM

ตามนั้นครับ

โดย Komsan Jaiyalurs - Monday, 24 November 2008, 12:50AM

ผมไม่อยากนึกถึงความรู้สึกของเจ้าสองตัวนี้เลย
คงคิดว่าเด๋วเจ้าของคงกลับมาแต่พอรู้ว่าไม่กลับมาคงเศร้าน่่าดู
แต่ยังไงก้อดีใจด้วยนะครับที่มีคนใจดีรับมาเลี้ยง
(ยังคิดในใจอยู่ว่าทำไมเราไม่เจอบ้างน้อ อิอิ  )

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Monday, 24 November 2008, 07:01AM
  น่าสงสารโคล่ากับแฟนต้าจัง มีประสบกาณ์คล้ายแบบนี้เหมือนกัน ครั้งแรกที่ได้olive+popeyeบางแก้วคู่แรกก็เกิดจากเจ้าของไม่อยากเลี้ยงเนื่องจากความดุและความซนของเค้าตอนนั้นทั้ง2ตัวอายุประมาณ1ปี อีกครังเมื่อมีคนมีคนขอลูกของoliveไปเลี้ยงแล้วนำมาคืนเนื่องจากดุสุดๆ ขั้นแรกเมื่อได้เค้ามาที่บ้านเราจะทำเป็นไม่สนใจปล่อยอยู่ในกรง(กันอาณาเขตให้เค้าออกมาถ่ายของเสียได้ที่สำคัญไม่ปิดกรง เพราะครั้งแรกเค้าจะรู้สึกว่ากรงเป็นที่ที่ปลอดภัยที่สุดถึงเวลาให้อาหารจะนำไปให้ด้วยตัวเองสักระยะ พอสังเกตุเห็นว่าเริ่มคุ้นเคยกับเราและสถานที่ จึงค่อยๆเข้าใกล้ทีละนิดแสดงให้เค้าเห็นว่าเราเป็นมิตรและเป็นเจ้านาย เริ่มให้ความสนใจพูดคุยกับเค้าบ้างเล็กน้อย กรณีของคุณโชคดีที่เคยเลี้ยงบางแก้วมาก่อนคงพออ่านนิสัยและพฤติกรรมของเค้าได้ไม่ยาก แต่ครั้งแรกของดิฉันไม่เคยเลี้ยงบางแก้วเลย ก็กลัวอยู่เหมือนกันกับสมญา "สุนัขนายเดียว" แต่เดี๋ยวนี้พูดได้เต็มปากค่ะว่าไม่จริง และรูสึกว่าจะรักเรามากเป็นสองเท่า สันนิฐานว่าคงกลัวถูกทิ้งรอบสอง เดี๋ยวนี้ที่บ้านเลี้ยงบางแก้ว 5 ตัว น่ารักมาก ขอให้คุณโชคดีได้บางแก้วที่น่ารักมาอยู่ข้างกาย ที่สำคัญให้ความรักเค้ามากๆ( ถ้าเป็นที่บ้านคงปวดหัวแย่ เพราะolive+popeye ขี้อิจฉาสุดๆ )
โดย prachum kia - Monday, 24 November 2008, 09:10AM

ดีใจด้วยครับโคล่าและแฟนต้า ที่ได้คนใจดีรับมาเลี้ยงครับ

จากโคล่า หมาเฝ้าบ้านครับ

โดย ข้าวปุ้น เฮเลน - Monday, 24 November 2008, 09:40AM

ได้อ่านประสบการณ์อย่าง จขกท.แล้ว อดอิจฉาในใจไม่ได้ เพราะตัวเราเองเป็นคนที่ชอบบางแก้วมาก แต่ว่ายังไม่มีให้เลี้ยงเลย ก่อนนี้เคยได้มาจากพี่ที่รู้จักกัน ตัวนึงแต่เราต้องเอาไปให้พ่อ(เสียดายมาก) เลี้ยงเฝ้าที่สวน ...

ยังไงก็เอาใจช่วย ให้ทำความรู้จักและเข้าใจกัน ได้เร็วๆนะครับ

โดย ชุตมา วุ่นเจริญ - Tuesday, 25 November 2008, 12:06AM

โคล่ากะแฟนต้า หน้าตาก้อดี ทำไมเอามาทิ้งอ่ะ ใจร้าย ที่บ้านมีบางแก้วติงต๊องอยู่สองตัวเหมือนกันยังต้องเลี้ยงเลย

โดย ภัทรายุส นันทนาท - Tuesday, 25 November 2008, 07:11AM
  ขอเอาใจช่วยด้วยครับ...
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 25 November 2008, 09:12AM

หวัดดี โคล่า+แฟนต้า เราชื่อ popeye เราก็เคยประสบชะตากรรมโดนนายทิ้งเหมือนกัน  แต่เรายังโชคดีที่พบนายใหม่ที่รักเรา  ขอให้นายอย่าดื้อกับนายใหม่นะ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 25 November 2008, 09:18AM

นี่แฟนเราดุมากๆๆ  แต่ก็น่ารัก

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 25 November 2008, 09:20AM

และนี่สมาชิกใหม่ เกิดวันที่ 21 พย. 51
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 25 November 2008, 09:22AM

คุณพ่อ  คุณแม่  ใจดีของครอบครัวผม  ต้องคอยส่งพี่ๆไปโรงเรียนทุกเช้า

โดย charunda soncharoen - Tuesday, 25 November 2008, 09:50PM

ทำไมต้องทิ้ง โคล่า กะแฟนต้า ด้วย

สงสารโคล่ากับแฟนต้าจังเลย  ทำไมเจ้าของเค้าได้ถึงใจร้ายใจดำกับพวกเค้ามากนัก เค้าคงจะรอด้วยความหวังเน๊อะว่าเจ้าของของเค้าคงจะมารับ ไม่ใช่ว่ามีแต่คนเราเท่านั้นที่จะรู้จักความหวังและการอคอย  เราเชื่อว่าสุนัขมันก็มีความหวังของเค้าเหมือนกัน ความรู้สึกพวกเค้าคงไม่ต่างอะไรกับคนเราที่ถูกทิ้งหรอก  จริงมั้ย ! แต่ เค้าก็คงได้เริ่มชีวิตใหม่แล้วละ  สักวันเค้าคงรู้ว่าสิ่งที่เราทำกับเค้าดูแลเค้า รับเค้ามาอยู่ด้วย เพราะเรารักและสงสารเค้า ไม่รู้ว่าตอนนี้โคล่ายังโมโหร้าย(ดุ)อยู่หรือเปล่าคงจะพอคุ้นเคยกับสภาพแวดล้อมใหม่ๆ และครอบครัวใหม่ที่น่ารักแล้วละมั้ง อยากเห็นรูปถ่ายปัจจุบันจังเลย ขอให้สิ่งที่คุณทำอยู่นั้นส่งผลให้ครอบครัวของคุณมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตนะคะ เราก็เป็นคนรักสุนัขเหมือนกัน เลี้ยงบางแก้วด้วยนะชื่อ ตอง333 อายุแค่ 2 ใกล้จะเต็ม 3 เดือนแล้วละ  ได้เค้ามาจากพิษณุโลกเลยนะ เกิดวันที่ 30 กันยายน 2551 เป็นหลานของ ตอง 555  ด้วยนะ ไว้คราวหน้าจะแนบรูปให้ดูด้วย  หน้าตาตลก  ทะลึ่งพอได้เลยละ ส่วนใหญ่คนอื่นคนแปลกหน้าจะจับไม่ได้หรอกยกเว้นเจ้าของ ประมาณว่าแอบดุนิดๆ  เจ้าเลห์แสนกล ขี้อ้อนมากๆ ขี้ระแวงนิดหน่อยเล็กน้อยถึงปานกลาง สุนัขเค้าก็มีหัวใจเน๊อะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew