รวบกวนสอบถามลักษณะลูกบางแก้ว
โดย กิตติเฉลิม วันมาละ - Wednesday, 19 November 2008, 10:02AM

เนื่องจากที่บ้านของญาติเลี้ยงบางแก้วตัวเมียแล้วเกิดไปตั้งท้อง  แต่ไม่แน่ใจว่าท้องกับหมาบางแก้วด้วยกันที่เลี้ยงไว้  หรือท้องกลับหมาข้างบ้านกันแน่  ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

1. แรกเกิดจมูกจะสีดำเลยรึเปล่าครับ

2. เป็นไปได้รึเปล่าว่าตั้งท้องเพียง 2 เดือน 10 วัน จะคลอดได้มั้ย(เพราะช่วงนั้นมีคนเห็นมันทับกับตัวผู้บางแก้วช่วงนั้น  แต่ก่อนหน้าไม่แน่)

3. ตอนนี้คลอดมา 8 ตัว ครับ  ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ  เพราะว่าญาติผมไม่ค่อยมีเวลาทำให้บางครั้งมันหลุดออกไปนอกบ้านทั้งวัน(ผมเตือนเค้าแล้วจริงๆ)

3.1  ถ้าเป็นบางแก้วแท้  รบกวนสมาชิกในเวปช่วยบอกต่อหน่อยครับ  ใครประสงค์จะรับเลี้ยงแจ้งในนี้ได้เลยครับ(ขอแค่ค่าอาหารสุนัขก็พอแล้ว  555 เพราะว่าถ้าแท้ก็จะแท้จริงครับเพราะได้จากคอกที่พิษณุโลก มีใบด้วย)

3.2  แล้วถ้าเกิดไม่แท้  พอจะมีผู้ที่รับเลี้ยงรึเปล่าครับ  อันนี้ให้ฟรีๆ ก็ได้

ตอบ: รวบกวนสอบถามลักษณะลูกบางแก้ว
โดย ข้าวปุ้น เฮเลน - Wednesday, 19 November 2008, 01:05PM

จะแท้หรือไม่แท้..ยังไงก็เป็นลูกบางแก้วแน่นอนครับ เพราะแม่เค้าเป็นบางแก้วนี่ครับ

ผมสนใจครับ ไม่ทราบว่าพี่อยู่ที่ไหนเหรอครับ ตัวผมเองอยู่ประจวบ (ไม่รู้ว่าไกลกันรึป่าว)

ยังไงถ้าเค้าหย่านมเมื่อไหร่ บอกผมเลยนะครับ จะรอทั้งรูปและความเคลื่อนไหนครับ

ตอบ: รวบกวนสอบถามลักษณะลูกบางแก้ว
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Wednesday, 19 November 2008, 02:12PM
  คุณข้าวปุ้นพูดถูก เพราะบางแก้วก็คือบางแก้วยังไงก็มีเลือดบางแก้วในตัว บางแก้วที่บ้านเคยพลาดท่าหมาไทยเราได้ลูกผสมมา4ตัว แต่ความดุสุดๆเลย ขนาดปลาในบ่อโผล่ขึ้นมาหายใจ มันยังโดดลงไปไล่งับเลย อ่างบัวไม่เคยได้เห็นดอกเลยเจ้าตัวยุ่งลงไปลุยเละ ตอนนั้นที่บ้านมีหมาไทยคลอดลูกพร้อมกับเขาอีก1คลอก เราไม่รู้ไปจับลูกหมาไทยดู ปรากฎว่าพอเราเผลอเธอย่องไปกัดลูกหมาไทยตาย โดยแม่หมาสู้เธอไม่ได้ ลูกๆโตขึ้นดุไม่แพ้แม่ บางคนขอไปเลี้ยงยังเอามาคืนเพราะไปกัดคน
โดย chaipipat phumrit - Wednesday, 19 November 2008, 05:40PM

ผมเห็นด้วยครับ  ยังไงก้ยังมีสายเลือดบางแก้วอยู่   ผมเองก็มีบางแก้วลูกผสมอยู่ แม่เป็นบางแก้วผสม  ตอนคลอดต้องให้สัตวแพทย์ผ่าท้องออกเพราะแม่หมาแก่มากคลอดลูกไม่ไหว  เลยตายเกือบหมดเหลือตัวเดียวเลี้ยงตั้งแต่เกิด เพราะแม่ไม่มีนมให้กิน  ตอนนี้ 3ขวบแล้ว  เขาจะห่วงบ้าน และตามแฟนผมตลอดไม่เคยที้งเลย  ซื่อสัตมาก

ผมเลยติดใจขนาดไม่ใช้บางแก้วแท้นะ   ก็เลยไปหาลูกบางแก้วแท้มาเลี้ยงอีก 2 ตัว เลี้ยงไม่นานคนทั้งบ้านหลงเลยครับ

โดย กิตติเฉลิม วันมาละ - Sunday, 23 November 2008, 10:36AM

มารายงานความคืบหน้าครับ  ตอนนี้พยามยามให้กินนมแม่เยอะๆ  แต่ก็ไม่ได้บำรุงเท่ากับคอกที่เค้าชำนาญกันครับ  ก็มีให้อาหารอื่นเพิ่มบ้าง  ก้าวหน้ายังไงจะมาเล่าให้ฟัง  ตอนนี้อยู่ที่ลำพูนครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew