น้องผักหวานพลาดเสียแล้ว
โดย โอมคุง สุอังคะวาทิน - Monday, 17 November 2008, 03:10PM

หวัดดีครับทุกคน วันนี้เพิ่งโทรไปกับทางสมาคมสุนัข์แห่งประเทศไทยมาเกียวกับการทำใบเพดดีกรี  มาว่า การทำใบเพดดีกรีต้องทำไงบ้าง เลยสอบถามทางเค้าว่าถ้าแม่ของน้องพักหวานมีใบเพดดีกรี  แต่ไม่ได้ทำให้น้องผักหวานละเราสามารถ ทำให้เค้าได้มัน ทางที่สมาคม ไม่สามารถทำให้ได้ครับ ง่า....ฟังแค่นี้แล้วรู้สึกช็อกไปเลย  เพราะน้องพักหวานก็ขอเค้ามา  และตอนนี้เค้าอายุจะครบ2ปีแล้วพร้อมที่ จะเป็นแม่ได้แล้ว ผมเลยนึกว่าถ้าผมจะเพาะลูกๆบ้างแก้วมาประกวดมัง  และอีกอย่างผมเรียนมาเกียวกับสัตว์มาเลยอยากจะทำงานด้านนี้ไปเลยครับ ผมก็พยายามศึกษาความรู้เกียวกับบางแก้ว เบื้องต้นดู  ยิ่งทำให้ผมชอบมาขึ้นเป็นเท่าตัว เห็นว่าบางแก้วถ้าจะผสมต้องอายุ2ขึ้นไปเพื่อไม่ให้  น้องหมาเป็นอันตราย และก่อนจำหน่ายต้องอายุ3เดือนขึ้นไป และต้องมีการให้วัคชีนป้องกันโรคพยาธิหัวใจ โรดหัด โรดลำไส้อักเสบตอน อายุ2เดือน ผมก็เลยพยายามทำตามขั้นตอนทุกอย่าง  จนน้องผักหวานโต ผมคิดว่ามีฮีทครวหน้าคงผสมได้แล้ว แต่พอติดต่อไปทางพ่อพันธ์เค้าบอกว่ามีใบเพดดีกรีเปล่า ทางผมก็ไม่ว่าคือไรเลยต้องมาศึกษาเรื่องใบเพดดีกรีเพิ่ม ก็กำลัง ..งง..ยิ่งอ่าน+โทรไปถามก็ยิ่ง งง ครับ...พออ่านในเวปบ้างที่บอกถ้าแม่พันธ์ไม่เคยทำใบเพดดีกรีสามารถทำได้โดยให้เป็น  NORECORD เมื่อโทรไปทางสมาคมเลยทำให้งง เพราะทางนั้นตอบมาไม่ตรงกับที่อ่านเลย งง มากเลย ครับ

ท่านใดที่มีความรู้เกียวกับใบเพดดีกรี  รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ตอบ: น้องผักหวานพลาดเสียแล้ว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 17 November 2008, 03:34PM

เรียนคุณโอม ฟังดูหัวข้อแล้วเสียวจังเลยนะ "น้องผักหวานพลาดเสียแล้ว" แม๋ ผมนึกว่าเสียสาวแล้ว เรื่องใบเพจดีกี ทำใจเถอะครับ ของผมก็ไม่มีเหมือนกัน SPY ของผม ผมก็ไปซื้อมาจากปักธงชัยครับ ผมก็ต้องเรียนตามตรงนะครับว่า เศรษฐกิจ ไม่ค่อยดี เราไม่มีประสพการณ์ในการเลี้ยงบางแก้ว จะให้ซื้อตัวละหลายๆพันหรือเป็นหมื่น ผมคงใจไม่ถึงครับ เลยซื้อเจ้า SPY มาตัวละ 2500 บาทจากคนเลี้ยงในหมู่บ้านที่โคราชครับ แต่ก็ OK นะครับ เขาเป็นบางแก้วแท้ ฉลาดมาก ผมยังประเมินความฉลาดเขาต่ำไปด้วยซ้ำครับ  แต่น้องปิ่นมุกมีครับ เพราะคุณธนาคารเขารอบคอบ จัดไว้อย่างดีเลย น้องปิ่นมุกเป็นลูกบางแก้วมีมีเชื้อสายที่ดีมากเลยครับ ส่วน SPY เป็นหมาบ้านนอกครับ ผมเลยไม่ค่อย Serious เท่าใดครับ กะว่า ปีหน้าจะให้แต่งงานกันครับ ไม่รู้ว่าคุณพ่อธนาคาร เขาจะเรียกสินสอดคืนรึเปล่า 555 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew