พยาธิหนอนหัวใจ ใครรู้บ้างครับช่วยบอกที
โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Monday, 17 November 2008, 03:03PM

ใครเคยเป็นบ้างมั้ย  อัตราการเสี่ยงที่จะเป็นสูงมั้ยครับถ้าไม่ทานยาป้องกัน   จำเป็นแค่ไหนที่ต้องให้ทานยาทุกๆเดือน

ตอบ: พยาธิหนอนหัวใจ ใครรู้บ้างครับช่วยบอกที
โดย โอมคุง สุอังคะวาทิน - Monday, 17 November 2008, 03:19PM

จำเป็นมากนะครับ  เนื่องจากพยาธิหัวใจรักษา ได้ยากมาครับ และมีความเสี่ยงสูงต่อการให้สุนัข์เสียชีวิตมาก  ดูจากอาการว่าเป็นเปล่าให้ดูที่เหงือก ถ้าเหงือกซีดขาวให้ตังข้อสงสัยว่าน่าจะเป็นโรคเกียวกับพยาธิหัวใจแน่ เพราะบริเวณเหงือกของสุนัข์ต้องเป็นสีชมพูหรือแดงเท่านั้น พยาธิหัวใจนั้นจะทำให้การเต้นของหัวใจเกิดการผิดปกติ ระบบไหลเวียนก็จะไม่ดี ร่างกายของสุนข์จะเกิดอาการอ่อนแรง

ควรให้วัคชีนป้องกัน3-5เดือนยิ่งครับ

ตอบ: พยาธิหนอนหัวใจ ใครรู้บ้างครับช่วยบอกที
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 17 November 2008, 03:24PM

เรียน คุณศิริพงศ์ SPY ผมกับ น้องปิ่นมุก ยังไม่เคยเป็นนะครับ แต่ผมได้ความรู้มาจากตำราเลี้ยงสุนัข และ เพื่อนๆสมาชิก อย่างคุณธนาคาร และ คุณพ่อเจ้าไปร์ท ผมจึงไม่ประมาทครับ เพราะผมปล่อยทั้ง SPY และ ปิ่นมุก ให้อยู่นอกบ้าน จะไม่ค่อยให้นอนในกรงเท่าใด ถ้าไม่มีแขกมา หรือ จำเป็นจริงๆ เพราะฉะนั้น เขาจะเสี่ยงกับการถูกยุงกัด และ เพาะเชื้อจนเป็นพยาธิหนอนหัวใจ ซึ่งจะมีอันตรายต่อสุขภาพสุนัขมาก เพื่อน สว. ท่านหนึ่ง คือ ท่านอัยการชาลี (ขออนุญาตเอ่ยชื่อนะครับ) ผมรู้จักท่านมาประมาณ 2 เดือนแล้ว สุนัขของท่าน บางแก้วเหมือนกันครับ ปล่อยให้นอนนอกบ้านทุกวัน จู่ก็มีอาการตัวสั่น ไข้ขึ้น และ น๊อกครับ ท่านเลยรีบพาไปพบ VET ที่ ม.เกษตร ปรากฎว่า เป็นโรคพยาธิหนอนหัวใจ รักษาอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์ เสียค่าใช้จ่ายไปเพียบเลยครับ ท่านเลยโทรมาหาผม ให้ระวังอย่าประมาท เพราะเราปล่อยสุนัขให้นอนนอกบ้าน ช่วงหน้าฝน จะน่าเป็นห่วงมากที่สุด เพราะยุงชุมครับ ทุกวันนี้ผมซื้อ Heart Guard แบบช๊อกโกแลทให้เจ้า SPY ทานครับ เพราะ SPY ทานยายากมาก เลยต้องใช้เป็นแบบผสมช็อคโกแลทครับ ส่วนน้องปิ่นมุกผมให้ทาน Doll Mect ครับ ทั้งสองตัวมีสรรพคุณคือ กำจัด ป้องกัน ลด ต่อต้าน พยาธิหนอนหัวใจครับ ทั้งสองชนิดให้ทานทุกๆ 1 เดือนครับ

โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Thursday, 20 November 2008, 05:26PM

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามนครับ

เห็นที่ต้องไป หาซื้อยามาให้เจ้าหมาน้อยทานบ้างแล้วล่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew