ด่วนค่ะ ช่วยตอบด้วยนะคะ น้องหมาอายุได้ 7 เดือนแล้ว (มีประจำเดือนแล้ว) พร้อมที่จะผสมพันธุ์หรือยัง
โดย aumpika kantawong - Sunday, 9 November 2008, 08:30PM

ตอนนี้น้องหมามีประจำเดือนค่ะ พร้อมที่จะมีคู่หรือยังคะ

เพราะส่วนตัวแล้วคิดว่าน้องยังเล็กเกินไป ไม่คิดว่าจะมีประจำเดือนมาเร็วขนาดนี้

คิดว่าน่าจะสัก 1 ขวบ จึงอยากจะขอให้พี่ๆ ช่วยตอบให้หายข้องใจด้วยนะคะ

ตอบ: ด่วนค่ะ ช่วยตอบด้วยนะคะ น้องหมาอายุได้ 7 เดือนแล้ว (มีประจำเดือนแล้ว) พร้อมที่จะผสมพันธุ์หรือยัง
โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Sunday, 9 November 2008, 09:37PM

อย่าพึ่งใจร้อนครับรอรอบหน้าดีกว่า ให้เป็นสาวเต็มตัวก่อน ช่วงนี้ก็กักบริเวณต่อไปซัก20 วัน ลูกมีโอกาสที่จะไม่สมบูรณ์พันธุ์ และแม่ก็จะแกรนได้ครับ

ระยะเป็นสัด ช่วงมีประจำเดือนประมาณเจ็ดวัน ช่วงระยะผสมอีกเจ็ดวัน ระยะก่อนหมดอีกเจ็ดวัน  รอบต่อไปอาจจะซักสิบสี่เดือนกำลังเหมาะ

ตอบ: ด่วนค่ะ ช่วยตอบด้วยนะคะ น้องหมาอายุได้ 7 เดือนแล้ว (มีประจำเดือนแล้ว) พร้อมที่จะผสมพันธุ์หรือยัง
โดย bank bank - Monday, 10 November 2008, 08:27AM
  อย่างที่คุณ อนุวัฒน์ ได้บอกไปครับ อย่าเพิ่งรีบผสมพันธ์ ในตอนนี้เด็ดขาดนะครับ เพราะว่าน้องหมา 7 เดือนของคุณนั้นจะหยุดการเติบโต คือโตแค่ไหนแค่นั้น นอกจากนั้นยังส่งผลเสียให้กับลูกสุนัขที่เกิดมาอีก เขาจะแคระทั้งคอก (ไม่สูงเท่าที่ควร) ซึ่งจะเกิดการไม่สมบูรณ์ของสายพันธ์ได้ รอบที่เหมาะสมก็คือ 14 เดือนขึ้นไปอย่างที่คุณอนุวัฒน์ได้บอกไว้ข้างต้นครับ จะเหมาะที่สุดในการผสมพันธ์ 
โดย aumpika kantawong - Monday, 10 November 2008, 09:56AM

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ แบบนี้ค่อยโล่งอกไปที .. คือเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงน่ะคะ ไว้คราวหน้ามีปัญหาจะมาปรึกษาใหม่นะคะ ขอบคุณพี่ๆ มากค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew