หมาร้องจังเลยค่ะ
โดย ปุณฑริก ดีเจริญ - Wednesday, 5 November 2008, 01:49PM

ตอนนี้น้องแม็ค บางแก้วพันธ์ทางอายุจะ 2 ปีแล้ว

ดื้อมากค่ะ เท่าที่เคยคุยไว้ตอนเด็กก็ดื้อ

แต่ช่วงนี้รู้สึกว่าเวลาจะออกจากบ้านน่ะค่ะ

เขาร้องมากๆเลย ทั้งร้องทั้งปีนรั้วออกมานอกบ้านแล้ววิ่งตามรถ

ก็สงสารอยู่ค่ะ เพราะแม็คอยู่ตัวเดียวที่บ้านคงเหงา

แต่ว่าเพิ่งมาร้องหนักๆช่วงนี้ค่ะ ปีนรั้วออกมาต้องคอยตามกลับเข้าบ้านอีก

บางทีเรารีบไปทำงานน่ะค่ะ

รู้ตัวอยู่ว่าเลี้ยงเขาเหมือนเด็ก ตามใจให้เข้าบ้าน เขาอาจถูกตามใจมากไป

เพื่อนบ้านบอกว่าเขาร้องแบบนี้ทุกวันเลย แต่สักพักก็เงียบ

แต่ช่วงนี้หาทางออกจากบ้านจนได้

****แต่อยากถามว่าจะแก้นิสัยเขาตรงนี้ยังไงดีคะ

ตอบ: หมาร้องจังเลยค่ะ
โดย แม่ข้าวเหนียว อุดรธานี - Wednesday, 5 November 2008, 02:22PM

สงสัยว่าน้องคงเหงา คิดถึงเพื่อน ข้างนอก และคงคิดถึงแม่ด้วย คงแก้โดยตอนเย็นพาออกกำลังกายทุกวัน รึว่าจะลอง พาออกกำลังกาย วิ่งตอนเช้าตรู่ดู เพราะเด็กพันธ์ทางที่บ้าน ไม่เห็นร้องเลย ตอนกลางวันนอนหลับ ปุ๋ยทุกตัว  คงเหนื่อยจากออกกำลังกาย และพุงกางจากอาหารเช้าที่อิ่มแปล้เต็มพุง   ( แม่ข้าวเหนียวกำลังมั่ว เนียนมาก แฮะ แฮะ ) ผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ

โดย tipakeasorn chankaw - Wednesday, 5 November 2008, 08:00PM

เคยอ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้แล้วค่ะ

ให้เปิดเพลงหรือวิทยุเป็นเพื่อนตอนที่เราไม่อยู่ จะทำให้น้องหมาไม่รู้สึกว่าโดนทิ้งค่ะ

เคยใช้มุขนี้กับโหลตอนเด็กรู้สึกว่าจะไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ - -*

หมาโหลนี้ใช้มุขออกจากบ้านไปเลยไม่หันหลังกลับมาดู ไม่สนใจเสียงร้องทำอยู่แบบนั้นสักพักใหญ่ๆโหลๆจะเข้าใจว่าร้องไปก็ไม่มาหรอก 555 แล้วก็หยุดร้องไปเอง อาจจะดูใจร้ายไปนิดแต่เพื่อส่วนรวมก็ต้องทนค่ะ T T  ใครใช้วิธีไหนเอามาเล่าให้ฟังเป็นประสบการณ์บ้างนะค่ะ

โดย ปุณฑริก ดีเจริญ - Wednesday, 5 November 2008, 11:23PM

จริงๆแล้ววันไหนที่ดิฉันอยู่บ้าน

แล้วคุณแม่ขับรถออกไป แค่นั้นแหละค่ะ

สมมติแค่ไปซื้อกับข้าวหน้าปากซอย

และฉันก็ยืนอยู่กะเค้า ปลอบเค้า

ยังร้องใจจะขาดเลยค่ะ

เคยเปิดวิทยุแล้วค่ะ แต่ก็เหมือนว่าเขาก็ร้องเวลาเราไปเท่านั้นค่ะ

พอออกไปสักพักก็หลับอย่างว่าค่ะ

อีกอย่างหนึ่งที่ทำไม่ได้เลยคือการพาเขาออกไปวิ่งหรือเดินข้างนอก

ตอนอยู่เมกา พาหมาไปเดินข้างนอกไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่เมืองไทย ฮือๆ

หมาบ้านอื่นเขาออกมาจะกัดสิคะ

บางตัวนะถึงขั้นปีนรั้วปูนออกมาหาเรื่องเลย

พาแม็คไปเดินเล่น 2 ครั้งหนูก็เข็ดแล้วค่ะ เพราะเขาก็พยายามป้องกันตัว น่ากลัว

แต่อยู่บ้านเล่นกับเขานะคะ เล่นกันดีมากๆด้วย

อ้อ อีกอย่างค่ะ ทุกครั้งที่พาไปฉีดยาหนอนหัวใจหรืออะไรนี่แหละค่ะ ที่จะคันๆน่ะ

เขาก็ร้องโวยวายลั่น รพ เลย สักนาทีสองนาทีกว่าจะหาย

เลยไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดีค่ะ

พยายามไม่สนใจแล้วด้วยค่ะ แต่เขาก็เป็นแบบนี้มาหลายเดือนแล้ว

แต่พักหลังไม่ไหว ปีนรั้วนี่สิคะ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 6 November 2008, 09:07AM

เรียน คุณบุญฑริก สวัสดีครับ ผมชื่อนิยม เป็นพ่อเจ้า SPY นะครับ ตอนนี้ SPY อายุ จะหกเดือนแล้วนะครับ เพศผู้ครับ เรื่องที่บางแก้วพยายามหนีออกจากบ้านไปเที่ยว นี่เป็นเรื่องปกติครับ และ ยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงหน้าติดสัดด้วย ยิ่งควบคุมไม่ได้เลย นอกจากล่ามไว้อย่างเดียว เท่าที่ผมสัมผัสกับบางแก้วมาหลายเดือนนี้ รู้สึกได้อย่างหนึ่งว่า เขาก็เหมือนกํบเด็กหรือคนธรรมดาทั่วไป คือมีความรู้สึก รัก หวง อยากเที่ยวข้างนอกเหมือนกัน  ที่ผ่านมาผมลองเปิดประตูให้เขาออกไปนอกบ้าน เขาจะวิ่งไปสุดลูกหูลูกตาเลยครับ เรียกเท่าไรก็ไม่ยอมกลับ แต่พอเราเดินกลับบ้าน ทำเป็นไม่สนใจเขา เขาก็จะกลับมาที่บ้านเอง เหมือนกับเด็กหนีออกไปเที่ยวอะไรทำนองนั้นแหละครับ อย่าไปตกใจ ขอให้ทำใจไว้เลยว่า เราเลี้ยงเขาได้แต่ตัว แต่ใจบางครั้งเลี้ยงเขาไม่ได้นะครับ และ บางครั้งการต่อสู้กับสุนัขนอกบ้าน เป็นเรื่องหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ สุนัขทุกตัวเหมือนคนแหละครับ ต้องผ่านการต่อสู้ บาดเจ็บ แพ้ ชนะ บ้างเป็นเรื่องปกติครับ บางครั้งต้อง อุเบกขา เหมือนกัน เพราะเราไม่มีเวลาอยุ่กับเขาตลอด 24 ชั่วโมงครับ เจ้า SPY ผม หนีออกจากบ้านครั้งแรกเมื่ออาทิตย์ที่แล้วตอนมีอาการติดสัดครับ ปรากฎว่า ไปฟัด กับสุนัขจรจัดในหมู่บ้าน พักหนึ่ง เขาก็รู้สึกว่า โลกภายนอกไม่ปลอดภัยสำหรับเขาแล้ว ในที่สุด เขาก็วิ่งกลับมาให้ผมอุ้มเหมือนเดิมครับ และ บางครั้งสุนัขนอกบ้าน แอบกระโดดเข้ามา ขโมยกินอาหารของเขา เจ้า SPY ผมยังไม่ว่าอะไรเลย ปล่อยให้สุนัขนอกบ้านกินจนหมดชาม ตอนหลัง ผมต้องแอบ และ รอจังหวะมันเข้ามาอีก แล้วรีบเอาสายยาง ฟาดไป 2 ที ให้มันรู้ว่า ห้ามเข้ามาในบ้านของเรา โดยที่เจ้า SPY ผมก็ยืนงง อยู่พักหนึ่ง สุดท้าย เลยช่วยกันวิ่งไล่กัด เจ้าสุนัขนอกบ้าน เขาคงรู้แล้วละ ว่าผมไม่ให้สุนัขนอกบ้าน หรืออะไร เข้ามาในบริเวณบ้านของเรานะครับ คุณบุญฑริก เลี้ยงสุนัข บางครั้งต้องทำใจเหมือนกันนะครับ อย่าไปยึดติดกับเขามากเลยครับ ขอให้เรามีความปราถนาดีและมีความรักที่ดีต่อเขา ผมก็ถือว่า คุณเป็นคนที่เลี้ยงสุนัขที่ดีและมีใจประเสริฐแล้วละครับ

โดย ปุณฑริก ดีเจริญ - Monday, 10 November 2008, 01:44PM

ขอบคุณทุกคนที่มาเล่าความคิดเห็นแบ่งปันกันถึงลูกรักของเรานะคะ

ดิฉันก็คิดเหมือนกันว่าคงห้ามเขาไม่ได้เรื่องแบบนี้

ตอนนี้เลยต้องเอาผ้าใบยาวขึงประตูและรั้วบ้านกันเขาออกมาอีก

เขาเหมือนแค่อยากตามเราออกไปเฉยๆน่ะค่ะ

ไม่ใช่เราไม่ให้เขาออกไปนะคะ

เหมือนที่คุณนิยมบอก ดิฉันกด็ปล่อยแม็ควิ่งตอนเช้าทุกวันประมาณตีห้าครึ่ง

เพราะคนไม่ค่อยมีค่ะ มันชอบไล่มอไซค์หรือรถน่ะค่ะ

เลยต้องปล่อยเวลานี้ และก็ใช่ค่ะเขาวิ่งห้ออย่างกับม้าเลย

แล้วสักพักก็กลับมาเอง ถ้าเรียกไม่มีทางเลย

ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

โดย Anuwat Thanasodsai - Monday, 10 November 2008, 06:17PM

สิงห์ทองก็ชอบรีบออกจากบ้านไปหาสุนัขเพื่อนบ้านอ่ะนะ แต่ไม่รู้ว่าเค้าตั้งใจจะไปเล่นหรือว่ามันติดสัดอยู่อ่ะ ทั้งที่เค้าอายุ6เดือนอ่ะนะ ถ้าผมขึ้นรถออกจากบ้านแล้วอ่ะนะเค้าก็จะเฝ้าอยู่นอกประตูรั้วไม่ไปไหน มันคงรู้ว่าเราไปธุระ เลยไม่กล้าไปไหนอีกเลยคงเป็นเพราะว่าเค้าเป็นห่วงบ้านเลยจำเป็นต้องอยู่หน้าประตูรั้วอย่างนั้น แต่ที่น่าเป็นห่วงอยู่ว่าเค้าจะแอบไปผสมพันหรือโดนเด็กตัวแสบมาแหย่ใส่เค้าแล้วไม่งั้นจะกัดเด็กเป็นแน่เลยอ่ะครับ