เลี้ยงลูกบางแก้ว ต้องเตรียมพร้อมระบบป้องกันสาธารณูปโภคในบ้านด้วยครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 08:46AM

เนื่องจากลูกสุนัขบางแก้ว ช่วง 2-7 เดือนจะซนมาก สายไฟคอยล์ร้อนของแอร์โดนกัดและแทะขาด ผมต้องใช้อิฐประสานมาวางปิดไว้ เพื่อกันมิให้สามารถเข้าถึงได้ จากรูปเป็นแอร์ห้อง อากง กับ อาม่า ครับ
ตอบ: เลี้ยงลูกบางแก้ว ต้องเตรียมพร้อมระบบป้องกันสาธารณูปโภคในบ้านด้วยครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 08:48AM

ส่วนคอยล์ร้อนตัวนี้เป็นของห้องทำงานผม แทบแย่เหมือนกันครับ ถ้ากลับมาไม่ทันก็คงไม่มีเหลือเช่นกัน ดีว่าสับสวิสเบรกเกอร์ลงไว้นะครับ มิฉะนั้น ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับเจ้า SPY เหมือนกัน
ตอบ: เลี้ยงลูกบางแก้ว ต้องเตรียมพร้อมระบบป้องกันสาธารณูปโภคในบ้านด้วยครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 08:53AM

ส่วนจุดนี้ต้องใช้กล่องพลาสติกอย่างหนา ใส่สายไฟเมนของรั้วบ้านจำนวนหกเส้น พร้อมกล่องรางพลาสติกใส่ สายดินของตู้ Load Center ด้วยครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:04AM

สายไฟที่ตู้กันฟ้าหน้าบ้านผมต้องร้อยท่อเหล็กและใส่สายดินในท่อพีวีซี ไม่งั้นไม่มีเหลือเช่นกันครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:07AM

ท่อร้อยสายไฟที่ศาลา 8 เหลี่ยม คลอบท่อเหล็กไว้เช่นกัน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:08AM

ท่อสายดินสำหรับเครื่องทำน้ำอุ่นจำนวน 3 เครื่อง รวม 3 เส้น ต้องคลอบรางเหล็กเช่นกัน ไม่งั้น ก็ไม่แน่เหมือนกันนะครับ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:09AM

สายไฟทีฝังดิน เดินตามรั้วกำแพง ขึ้นหัวเสา ต้องเทปูนต์ปิดหมด เพราะโดนขุดรูประจำ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:11AM

ที่วางรองเท้ายกสูง ตู้วางรองเท้าต้องหาอะไรมาปิดกลั้นไว้ มิฉะนั้น รองเท้ามีกี่คู่ ไม่มีเหลือครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:12AM

ตรงไหนมีรู มีช่อง เป็นไม่ได้ SPY ลุยหมดครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:13AM

สายไฟที่โรงจอดรถ ก็ต้องคลอบรางเหล็กไว้เช่นกัน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 21 October 2008, 09:20AM

ถึงเพื่อนๆและสมาชิกทุกท่าน ที่ผมได้ post ภาพต่างๆนี้ลงในเวบ เพราะเนื่องจากผมได้ประสบกับเรื่องดังกล่าวจริง ซึ่งอันตราย ทั้งต่อผู้ที่อาศัยอยู่ในบ้านและ ลูกสุนัขของเรา เจ้า SPY ผมอายุตอนนี้ 5 เดือนเศษแล้ว ซนมาก เขากัด แทะ แกะ ขุด ทุกอย่าง ที่ขวางหน้า ผมประสบมากับตัวเองคือ สายไฟคอยล์ร้อนของเครื่องปรับอากาศ เขากัดซะท่อที่พันสายไฟหลุดหมด ดีที่ผมกลับมาทัน และ ได้สับสวิสเบรอเกอร์ไว้ตั้งแต่ตอนปิด มิฉะนั้น เจ้า SPY ผมคงไปไหนแล้วก็ไม่รู้ตอนนี้ ดังนั้น ผมจึงอยากขอให้เพื่อนๆและสมาชิกทุกท่าน ได้โปรดระวัง ระบบสาธารณูปโภค ภายในบ้านด้วยนะครับ บ้านใดมีการเดินท่อสายไฟฝังดิน หรือมีติดตั้งเครื่องปรับอากาศไว้ชั้นล่าง วางกับพื้น หรือ มีสิ่งที่ประเมินได้กว่า เป็นสิ่งล่อใจลูกสุนัข ต้องเก็บและหาวิธีป้องกันให้ดีนะครับ มิฉะนั้นอาจจะเป็นอันตราย ทั้งลูกสุนัขและคนนะครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 21 October 2008, 12:12PM

คุณนิยม ขอบคุณมากๆๆที่เสนอแนวคิดในการป้องกันความซุกซน ชอบแทะ ของลูกหมาบางแก้วให้เพื่อนๆ ได้รับรู้และเตรียมตัวเตรียมใจเสียก่อนเนิ่น ๆ 

มีอีกวิธีที่ผมเคยใช้และได้ผล นั่นก็คือใช้ เชลล์ไดร๊ท์ ไบกอน (ถ้ากลัวมลสภาวะก็ลองตะไคร้หอมก็ย่อมได้ )ฉีดบริเวณที่เราไม่ต้องการให้เค้าไปยุ่งเกี่ยวทำสักพัก แล้วคอยดูหรือตะโกนว่า ไม่ ดัง ๆ บ่อย ๆ ครั้ง เค้าก็จะรู้ว่าเราไม่ชอบและ(อาจจะ)ไม่ทำต่อไปเช่นบรรไดบ้าน ล้อรถ บังโคลน หรือกันชน เป็นต้น

โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 22 October 2008, 07:34AM

เรียน คุณพัชรา ผมใช้ทุกวิธีแล้วละครับ เรียกว่า ไม้นุ่ม ไม้นวม ใช้ทุกขบวนท่าวิธีครับ แต่ไม่ได้ผล ถ้าผมอยู่บ้าน ไม่มีปัญหาครับ เขาจะเรียบร้อย ถ้าผมออกมาทำงานเมื่อไรซิครับ ลุยเละเลย ทำใจได้แล้วครับ เขาก็เหมือนสมาชิกคนหนึ่งในครอบครัว อายุแค่ 5 เดือนนะครับ เพื่อนสนิทผมคนหนึ่งบอกว่า เขาจะเลิกเมื่ออายุ 1 ปีครับ

โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 22 October 2008, 09:11AM

เห็นด้วยครับ  ว่า  คงต้องอดทนกันหน่อย  โตขึ้นก็จะเรียบร้อยเอง เหมือนปิงปองกับด็อตคอม   โตแล้ว ไม่เคยต้องให้แม่ด่า

ส่วนด็อตเน็ตอายุ 11 เดือนแล้ว   ยังชอบคาบของมาโชว์

เช้านี้  ไปคาบเสื้อที่แม่ตากไว้  เล่นจนขาด  โดนแม่ด่าเสียต้องวิ่งไปแอบ

ดูจากรั้วบ้านคุณนิยมแล้ว  น่าเป็นห่วงครับ  บางแก้วจะเป็นนักยิมนาสติกมือหนึ่ง  สูงแค่นั้น  คงไม่พอครับ  โตขึ้น  อาจกระโดดหนีข้ามรั้วไปได้

และประตูรั้ว  ก็เช่นกัน  บางแก้วจะเป็นนินจามือหนึ่ง  สามารถทำตัวลีบ  เล็ดลอดออกไปได้สบาย   ตาข่ายมุ้งลวดนั้น  จะโดนกัดขาดได้ไม่ยาก ตาโต

โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 22 October 2008, 09:33AM

เรียนคุณdotcom ตอนนี้ก็กำลังจะกระโดดข้ามให้ได้อยู่แล้วครับ เวลามีสุนัขที่อื่นผ่านเข้ามาในบริเวณบ้าน SPY จะกระหึดกระหือฮือมากเลยครับ เขาจะวิ่งรอบรั้วไปมา จนกว่า สุนัขที่ผ่านมาจะหายไปในอาณาบริเวณนั้นครับ  ผมก็คิดเช่นนั้นเหมือนกัน พอเขาโต คงต้องเปลี่ยนแผนการอีกรอบละครับ ตอนนี้เขากัดกรวยกลมที่ไว้วางบนถนนแตกไป 3 กรวยแล้วละครับ โอ้โห อย่าให้พูดเลยครับ ผลงานมีเป็นเข่งครับผม แต่ก็ดีอย่างหนึ่งนะครับ ทำให้สมาชิกในครอบครัวผม มีระเบียบวินัยมากขึ้นครับ ตอนนี้ ทุกคน ไม่ว่าจะเป็น คุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย ภรรยา และ ลูกๆผม จะวางรองเท้าขึ้นสูงอย่างเป็นระเบียบ และ จะไม่มีใครวางของเกะกะ บริเวณรอบบ้าน หรือ ทางเท้า โดยไม่จำเป็นครับ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Wednesday, 22 October 2008, 10:48AM

การแก้ปัญหาที่ปลายเหตุก็เป็นส่วนหนึ่งของการป้องกันความเสียหาย แต่คงไม่อยากให้ละเลยการควบคุม สั่งสอนเขา ว่าอะไรควรทำได้หรืออะไรที่เขาทำไม่ได้ พฤติกรรมเหล่านี้เป็นเรื่องปกติของบางแก้ววัย 4-1 ปีโดยประมาณ หลังจากนั้นเขาจะเริ่มลดพฤติกรรมเหล่านี้ แต่การลดพฤติกรรมและความเสียหายเหล่านี้ให้ลดน้อยลงได้มากเพียงไรขึ้นอยู่กับการควบคุม สั่งสอนเขา ได้ดีเพียงไร

หลายๆครั้งที่เรามีปัญหาเรื่องการทำโทษเขา ซึ่งการทำโทษที่ดีควรทำทันทีเมื่อเห็นเขากระทำสิ่งที่ไม่สมควร ครั้งแรกๆอาจทำได้ แต่พอซ้ำๆเขาก็จะรู้ตัว ซึ่งส่วนใหญ่ผู้เลี้ยงก็มักตะโกนดุหรือทำท่าทางขู่ไม่ให้เขาทำ เมื่อเขารู้ตัวเขาก็จะวิ่งหนี ผุ้เลี้ยงก็จะวิ่งไล่ กลายเป็นโดนหมาหลอกให้วิ่งตาม กลายเป็นที่สนุกสนานของหมา กรณีแบบนี้ไม่ต้องส่งเสียงเตือน ค่อยเดินแบบไม่รุ้ไม่ชี้แล้ว แล้วตีหรือตบปากแรงๆแบบทีเดียวให้เข็ด บางแก้วมันก็ฉลาดโดนไปสักครั้งสองครั้งมันก็รู้แล้วมันก็เริ่มตั้งตัวได้ ถึงขั้นนี้พอใช้วิธีเดิมเขาจะระวัง ถึงขั้นนี้ถ้าเขาหนีก็ปล่อยให้หนีไม่ต้องตาม จากนั้นก็หยิบของสิ่งที่เขากัดไปยื่นให้เขาถ้ากัดตบปาก ทำจนกว่าเขาจะเลิกกัด หรือกรณีขุดจับตัวได้ก็จับไปให้เขาขุด ถ้าไม่ขุดจับขาขุดให้ซะเลย ถ้ามันขุดตีขา หรือทำวิธีอื่นใดก็ได้เพื่อให้เขารู้ว่านี่ไม่ควรทำ

การควบคุม สั่งสอนเขาไม่ว่าด้วยวิธีใด เขาจะไม่เลิกโดยทันที่ แต่จะลดน้อยลงกว่าการที่ปล่อยให้เขากระทำแบบตามใจตัวเองซึ่งจะรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ แต่ในบางกรณีเราอาจปล่อยให้เขากระทำได้บ้างในบางบริเวณ โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยอยากห้ามแบบเด็ดขาดเพราะนี่คือธรรมชาติของเขา การล่าสัตว์เล็กสัตว์น้อย การขุด การแทะ เป็นพฤติกรรมที่เขาต้องเรียนรู้แต่ควรมีขอบเขตสำหรับกฏบ้าน

หลายท่านอาจละเลยการควบคุมและสั่งสอนอาจเป็นเพราะด้วยสาเหตุใดก็ตาม แต่สิ่งที่จะตามมาหลังจาก 1 ปีไปแล้วตัวเขาจะโตขึ้น แรงจะมากขึ้น แล้วทุกอย่างอาจไม่เป็นอย่างที่คิด การตามใจปล่อยให้เขาทำอะไรโดยอิสระ ผลที่ออกมามันอาจเป็นตรงกันข้ามนั่นคือผู้เลี้ยงไม่สามารถควบคุมสุนัข ในบางเรื่องสุนัขเริ่มมีพฤติกรรมที่ไม่ฟังคำสั่งเหมือนที่เคยกระทำได้ อาจเริ่มหวงของ ก้าวร้าว ขุ่มขู่ แบบค่อยเป็นค่อยไป เมื่อมีพฤติกรรมเหล่านี้ผู้เลี้ยงอาจเริ่มรู้สึกแปลกๆ แต่อาจคิดไปว่าเขาคงหงุดหงิด และปล่อยเวลาไปเรื่อยจนกระทั่งเริ่มรุนแรงมากขึ้น บางครั้งอาจเกิดแบบกระทันหันโดยไม่คาดคิด ซึ่งเกิดขึ้นเป็นประจำ 

สิ่งที่เขียนมาข้างบนไม่ได้หมายความว่าบางแก้วจะเลวร้ายเหมือนในสายตาคนทั่วๆไป แต่สิ่งทีเราเลี้ยงไว้ในบ้านไม่เหมือนหมาทั่วไป ซึ่งผู้เลี้ยงต้องทำความเข้าใจและรู้ทันเขา หลายๆครั้งจะสังเกตุได้ว่าเขาฉลาดแกมโกง เจ้าเล่ห์ หลายครั้งที่ทำผิดแล้วออกอาการออ้น ออเซาะทั้งที่ทำผิด นี่เป็นเสน่ห์ที่ผู้เลี้ยงต้องรู้ทัน

พฤติการกรรมของบางแก้วเหล่านี้จะมีการพัฒนาตัวเขาเองไปเรื่อยๆ หากไม่มีการควบคุม แม้จะเก็บสิ่งของหลายๆอย่างให้พ้นปากเขา แต่ในบางกรณีจากการพลั้งเผลอหรือคิดว่ากันเขาไว้ได้แล้ว แต่เขากลับทำได้เมื่อไม่มีอะไรให้เขาระบายอารมณ์ กรณีชั้นวางรองเท้าอีกไม่นานถ้าเขาหาอะไรมากัดเพื่อระบายอารมณ์ไม่ได้สิ่งที่กันไว้แค่นั้นรับรองว่าไม่พ้นปากเขาแน่นอน ยิ่งถ้าสถานที่คับแคบจะยิ่งสังเกตุพฤติกรรมเหล่านี้ของเขาได้ง่ายขึ้น

อีกเรื่องที่อยากจะฝากก็คือบุคคลภายในบ้านควรมีส่วนรับรู้พฤติกรรมของบางแก้ว และต้องฝึกตัวเองให้ควบคุมเขาให้ได้เพราะอนาคตเขาอาจสร้างปัญหากับบุคคลภายในครอบครัวบางคนได้เช่นกัน

ขอให้สนุกกับการเลี้ยงบางแก้วครับ

เจ้าไปร์ท-5518

โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 22 October 2008, 11:00AM

เรียนคุณเจ้าไปร์ท ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมก็ได้ลองทำวิธีต่างๆอย่างที่คุณแนะนำแล้วละครับ เขาจะเชื่อฟังในช่วงแรก พอเผลอเอาอีกครับ ผมเลยจำเป็นต้องพาเขามาดูที่เกิดเหตุ ซึ่งเป็นเขตอันตราย ห้ามขุด และก็โซ้ยด้วยสายยางไป 1 ที ให้เขาจำนะครับ ปรากฎว่าได้ผลครับ ตรงจุดที่ห้ามเขาจะไม่ยุ่งอีกเลย แต่มันเป็นวิธีที่ เพื่อนๆและสมาชิกหลายท่าน อาจจะไม่ชอบนะครับ ผมต้องขออภัยหาก ท่านใดจะว่าว่าผมรุนแรงไป แต่ในส่วนที่เราไม่หวง หรือเป็นเขตที่ไม่อันตราย ผมจะให้เขามีทางออกบ้าง ขุดบ้าง แทะบ้าง ไม่ปิดทางระบายเขา ตามที่คุณแนะนำนะครับ แต่ตอนนี้เขาเริ่มดีขึ้นแล้วครับ รองเท้า เขาจะไม่ยุ่งแล้วละครับ แต่ยังมีขุดรู และ กัด แทะ สิ่งของแปลกๆที่เขาไม่เคยเห็น อย่างเช่น กรวยพลาสติก ภาชนะที่เป็นพลาสติก เช่น จาน ชาม อะไรทำนองนี้นะครับ ผมคงต้องเหนื่อยอีกสักระยะนะครับ ถ้าคุณเจ้าไปร์ท ผ่านมาพัทยา ช่วยแวะมาที่บ้านหน่อย เผื่อจะมีทีเด็ด หรือ เทคนิค จะได้ช่วยสอนผมและเจ้า SPY บ้างครับ ขอขอบพระคุณอีกครั้งนะครับ

โดย ธีรยุทธ สิงห์ศักดิ์เสรี - Wednesday, 22 October 2008, 05:29PM

สวัสดีครับพี่นิยมแล้วก็พี่ๆๆทุกท่านไม่ได้เข้ามาดูนานครับ เจ้า SPY  ของพี่ตัวนี่ผมว่าราคาเกินหมื่นแล้วอ่ะครับเพ่ๆๆอิอิ รวมทั้งอุปกรณต่างๆๆนาๆๆหมื่นกว่าป่าวครับพี่ (แซวเล่นครับพี่)เมื่อวันก่อนได้ไปสนามหลวง2มาครับเห็นเขามีบางแก้วมาขาย แต่ราคา แพงมากๆ 6000 uP ครับ แต่ก็สวยครับสมราคา จากคอกไอซ์บางแก้วจากนุโลกครับแต่ที่คาใจจิงๆๆก็มีอีกอ่ะครับ เขาบอกว่าบางแก้วผสมไซบีเรียลครับเขาบอกว่า3000 ถ้วนห้ามต่อ ผมเองก็ไม่เคยเห็นครับพี่เลยว่าจะถ่ายรูปเจ้าของร้านเห็นเข้า ว่าผมใหญ่เลยครับพี่ ผมเลยเดินหนีออกมาแต่ๆดูๆๆไปแล้วน่ะครับ มันก็น่ารักไปอีกแบบน่ะครับมีไครเคยเห็นบ้างครับ ถ้ามีขอดูรูปหน่อยครับพี่ เอาไว้พิจราณาเผื่อซื้อตัวต่อไปอ่ะครับ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 23 October 2008, 07:56AM

เรียนคุณธีรยุทธ ผมไม่เคยเห็นเหมือนกันนะครับ สองพันธ์นี้ผสมกัน ทีแรกผมตั้งใจว่าจะเลี้ยง ไซบีเรียน นะครับ แต่พอมาศึกษาวิธีการแล้ว ค่อนข้างเสี่ยงมาก คนที่จะเลี้ยงสุนับพันธุ์นี้ ต้องรับสภาพได้ดังต่อไปนี้ครับ

1. ผลัดขนตลอดทั้งปี 2. เป็นสุนัขที่ต้องอยู่เป็นฝูง ถ้าอยู่ตัวเดียวจะเครียด  3. เจ้าของสุนัข ต้องมีเวลาอยู่กับเขาค่อนข้างมากกว่าสุนัขทั่วไป 4. เป็นสุนัขที่ ถ้าหลุดจากที่บ้านไปแล้ว โอกาสจะกลับมา 50/50 5. ถ้าเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านไม่ work เพราะเขาค่อนข้างจะเป็นมิตร คือมนุษย์สัมพันธ์ดีว่างั้นเถอะ 6. ต้องมีสถานที่กว้าง กว้าง กว้าง ไว้เลี้ยงเขา เพราะชอบวิ่งเล่นมาก 7. ราคาแพง และ สภาพอากาศของบ้านผมไม่เหมาะกับเขา และ เวลาเขาเจ็บไข้ได้ป่วย ค่าใช้จ่ายสูงมากครับ

ผมจึงตัดสินใจไม่เลี้ยง และมาศึกษา พันธุ์บางแก้ว กับ หลังอาน จึงพอจะมีพื้นฐานว่า เลี้ยงบางแก้ว ดีกว่า สบายกว่ากันเยอะเลย แข็งแรง ไม่ขี้โรค เวลามีปัญหาอะไร ก็มีเพื่อนๆสมาชิก ช่วยกันเคลียร์นะครับ ดังนั้น ก่อนเลี้ยงสุนัข ต้องศึกษาตัวเราก่อน แล้ว ค่อยศึกษาการเลี้ยงสุนัขชนิดต่างๆ ครับ 

โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 28 November 2008, 12:01PM

เตรียมตัวกันให้พร้อม เพื่อต้อนรับสมาชิกใหม่ ที่เร็วกว่า แข็งแรงกว่า และยอดเยี่ยมกว่าที่คุณคิด (อย่าประมาท และ ห้ามกระพริบตาโดยเด็ดขาด) 555
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Friday, 28 November 2008, 02:45PM

ดูคุณ niyom จะหลงเสน่ห์บางแก้วมากๆ ซึ่งไม่น่าแปลกใจหรอกค่ะเพราะดิฉันเองก็เป็นแบบนั้น จะรักและตามใจเสมอเนื่องจากสงสารที่ถูกนายเก่าทิ้งส่วนใหญ่สามีจะเป็นคนฝึกเค้า เวลาอยากกินอะไรต้องนั่งยกมือซ้าย ขวาหรือเช้ากินอาหารแล้วเข้ากรงนอน เย็นปล่อยมาเฝ้าบ้าน แรกๆดิฉันรู้สึกสงสารแต่เดี๋ยวนี้เค้ารู้หน้าทีแทบไม่ต้องเรียกเลยเดินมาเอง(อาจเพราะหิวด้วย)หรือถ้าอยากกินอะไรก็จะนั่งแล้วมองตาละห้อยดูน่าสงสาร ที่จำเป็นต้องขังเนื่องจากที่บ้านมีลูกค้า และคนงานเข้าออกบ่อยๆ ตอนได้olive+popeye มาเลี้ยงครั้งแรกเราหลงเสน่ห์บางแก้วมากก็เลยไปหาบางแก้วเล็กๆมาเลี้ยงอีก1คู่ โดยขาดประสบการณ์ว่าหมาใหญ่ชอบรังแกหมาเล็กที่อ่อนแอกว่า อยู่ต่อหน้าเรากัดหยอกๆ แต่ลับหลังเอาจริงเลี้ยงได้ประมาณ1ปีปรากฎว่า เจ้าคู่ที่ซื้อมาใหม่วิ่งหนีไปถูกรถชนตายเสียใจมาจนทุกวันนี้(ได้มาจากคอกนฤภัทร ลูกทาโร่กับเดือนเต็มหน้าตาเจ้าตัวเล็กเหมือนโจโจ้มากเห็นแล้วคิดถึง)จึงอยากเล่าเป็นข้อมูลให้สมาชิกทราบ เพื่อหาทางแก้ไข ตอนหลังเลยซื้อมาใหม่อีก1ตัวตอนนี้อายุ10เดือนแก้ไขโดยเย็นจะปล่อยตัวเล็กออกจากกรงก่อนให้ไปถ่ายของเสีย วิ่งเล่นสักพักแล้วขังในบ้าน ปล่อยตัวใหญ่ ให้เฝ้านอกบ้าน เช้าเก็บตัวใหญ่ก่อนจึงปล่อยตัวเล็กซึ่งได้ผลดี ตอนนี้ olive มีลูกตั้งใจจะเลี้ยงไว้ไม่รู้ว่าเค้าจะรังแกลูกตัวเองหรือเปล่าไว้จะเล่าให้ฟังค่ะตอนหลังค่ะ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Friday, 28 November 2008, 03:15PM

หวัดดี spy นายโชคดีมีเจ้านายที่รักและดูแลเอาใจใส่เสมอ มีอะไรแปลกๆให้เล่นตั้งเยอะน่าสนุก ส่วนเราถูกนายเก่าทิ้ง มาเจอนายใหม่ก็บังคับจิตใจเหลือเกินอยากกินอะไรก็ต้องนั่งให้เรียบร้อยแล้ว ยกมือซ้ายที-ขวาทีน่าเบื่อมากแต่ก็ต้องทำไม่งั้นอด เช้าต้องเดินคอตกเข้ากรงเหมือนนักโทษ เย็นก็ต้องเฝ้ายามทั้งคืน (ใช้งานหนักจริงๆ ) เห็นหนูมุดรูหนีเรารีบขุดดินตามก็โดนดุหาว่าทำสนามหญ้าพัง นายกลับถึงบ้านดีใจกระโดดกอดก็หาว่าทำเสื้อเลอะ(แค่ไปลุยขี้โคลนมานิดเดียว) ไม่รู้จะเอายังไงกับเราทำอะไรก็ไม่ถูกใจนาย... มีเมียชื่อ olive ก็ดุเหลือเกินเวลามีขนมอร่อยๆก็ต้องให้เธอกินก่อนบางครั้งต้องยอมอดเพื่อเธอ เกิดเป็นชายนี่แย่จริงๆ ตอนนี้เมียก็มีลูกให้เลี้ยงอีกตั้ง5ตัว ยังไม่รู้จะถูกเจ้านายบ่นอีกหรือเปล่า??? กลุ้มใจไปตามทางของเราดีกว่า Buy Buy (อิจฉา spy เว้ย !!!)

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew